What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Cám ơn bài viết của KhomVit, mình quá phục bạn về tài viết và trí nhớ tỉ mỉ, bạn cho mình xin file tài liệu nhé, vc mình cũng đi TQ 2 tuần vào tháng 6 này, cám ơn bạn rất rất nhiều ...

Không biết KhomVit là nam hay nữ mà giỏi thế nhỉ; thật là tỷ mỷ và công phu. Mình cũng đang định đi TQ vào tháng 8 này. Bạn có thể cho mình xin tài liệu của bạn vào mail để tiện nghiên cứu được không. Mình xin cám ơn bạn: [email protected]

ddd
Thanks bạn! Mình đã gửi Mail cho bạn, bạn nhớ đọc và trả lời mình nhé!

Last edited:
Cám ơn bài viết của KhomVit, mình quá phục bạn về tài viết và trí nhớ tỉ mỉ, bạn cho mình xin file tài liệu nhé, vc mình cũng đi TQ 2 tuần vào tháng 6 này, cám ơn bạn rất rất nhiều ...
Thanks bạn! Mình đã gửi Mail cho bạn, bạn nhớ đọc và trả lời mình nhé!

Last edited:
Mình cũng giống bạn thích tự do ngao du được chủ động vẫn thích hơn. Nên mình rất cảm kích bạn đã soạn bài rất cụ thể và chi tiết giúp ích cho những ai giống mình. Thanks you
Cảm ơn bạn! chúc bạn có một chuyến đi đầy khám phá cho bản thân, về chia sẻ thêm trải nghiệm nhé.

Đang định lười thấy bạn động viên sẽ lại chịu khó gõ tiếp! Mình đã gửi Mail cho bạn! bạn nhớ đọc và trả lời mình nhé!
Lại nói tiếp ở THượng Hải chớ có quên trải nghiệm chuyến tàu du lịch trên sông Hoàng Phố ngắm Bến Thượng Hải trong truyền thuyết và vẻ đẹp của thành phố về đêm từ những công trình cổ xưa cho đến hiện đại thật là mãn nhãn. Có thể mua vé trên mạng. Mình thì có bí kíp Metroman cộng xe đạp nên ra tận nơi. Đâm từ phố đi bộ Nam Kinh ra gặp sông Hoàng Phố thì rẽ phải đi dọc theo phố cỡ 1km gặp cái mỏ neo cổ mình đã gửi hình lên đó chính là bến tàu cổ mà cũng là bến tàu du lịch hiện nay, mua vé ở đó. Kinh nghiệm ở đây là vé tối luôn có mức giá cao hơn vé ngày vậy hãy chọn vé chuyến 18g00 ( chuyến cuối cùng của ban ngày) để đc hưởng giá vé rẻ hơn nhưng lại đc xem cả hai buổi bởi lượt tàu đi là ban ngày lúc nó quay lại chạy lượt về đã là đêm tối ta lại còn đc ngắm TP lúc Hoàng Hôn - Quá Lãi. ảnh chụp mình đưa lên sẽ thể hiện điều đó rất rõ ràng.

View attachment 205690

Vé chuyến 18h00 - vé bình dân ko phải vé vip mà đã 120 Tệ rùi, khjông rẻ nhưng đáng tiền bởi vẻ đẹp đc chứng kiến!

Có lúc thấy nhiều nghìn người đọc mà ko để lại một cái gõ phím, cũng ko biết sự chịu khó của mình có mang lại điều gì có ích ko! Với những người như các bạn mình đã làm mình vững tin rằng đây cũng là một chút xíu công việc tốt cho cộng đồng! Cảm ơn các bạn đã like và động viên mình nhé!
Mình thì lúc trước hay xem những bài viết ơ đây, nhưng lâu rồi cũng ít đi nên không xem. Nay vô xem lại gặp bài viết của bạn quá là chi tiết và có tâm. Làm mình rất muốn lên đường đi thượng hải ngay. Mong bạn cho mình xin file đã đi nhé. Cám ơn bạn nhiều!
[email protected]

Mình thì lúc trước hay xem những bài viết ơ đây, nhưng lâu rồi cũng ít đi nên không xem. Nay vô xem lại gặp bài viết của bạn quá là chi tiết và có tâm. Làm mình rất muốn lên đường đi thượng hải ngay. Mong bạn cho mình xin file đã đi nhé. Cám ơn bạn nhiều!
[email protected]
Cảm ơn bạn! Mình đã gửi Mail cho bạn, bạn nhớ đọc và trả lời mình nhé!

mình thì định đi vào dịp lễ 2/9, không biết thời tiết lúc đó có quá nóng không các bác

mình thì định đi vào dịp lễ 2/9, không biết thời tiết lúc đó có quá nóng không các bác
Bây giờ thời tiết đang rất đẹp! BK mát hơn TH một chút tầm 10 độ chỉ cần thêm một áo gió là ok. Đến 2/9 chắc phải đợi các cụ đã đi rồi trả lời thôi bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,888
190,250
Latest member
ttshop
Back