What's new

cao bắc lạng, chuyến du xuân đầu năm của em, mong các bác đừng ném gạch!

Phượt Cao-Bắc-Lạng, chuyến du xuân đầu năm của em, mong các bác đừng ném gach :D

ấp ủ chuyến đi này đã lâu, nhưng cuối cùng e đều lỡ hẹn với cung đường này, vì vậy, lần này k thể hoãn lại nữa, nghỉ tết xong, e quyết định lên đường, cứ mỗi lần e đi phượt là kiểu gì trời cũng mưa bão và gió mùa đông bắc về, đây là ảnh đoàn em trước lúc lên đường, 10 xe :)), những xe còn lại là đi tiễn đoàn;);)
3h15 phút, giờ hoàng đạo, ngày 21-2, bọn e lên đường !!!
attachment.php

và đây là đoàn quân trong team, do bận việc riêng k đi đc nên đi tiễn đoàn ạ!
attachment.php

8h tối, bọn e dừng chân ở đầu bắc kạn để ăn bữa cơm đầu tiên
attachment.php
attachment.php

Last edited:
Re: cao bắc lạng, chuyến du xuân đầu năm của em, mong các bác đừng ném gạch!

gần 12h đêm, lúc này bọn em còn cách ba bể 35km, trời mưa rất to và nặng hạt, gió mùa đông bắc thì quất rát mặt.... lúc này ai cũng mệt, nên cứ thế mà đi, chả ai còn tâm trạng mà chém gió với nhau nữa :))
attachment.php

Các bạn đi đường tỉnh lộ 254 sẽ đến thôn Pó Lù trước, ngay cạnh bến thuyền thăm quan hồ ba bể.... 12h40 đêm, lúc này chúng tôi mới tới thôn pó lù........ chúng tôi nghỉ ở nhà sàn của bác thương binh Triệu Sỹ Điền, bác này rất tốt tính, mỗi tội hay chém gió :)),,,,,,, chi phí bác lấy tương đối rẻ, 25k 1 người 1 đêm..... chăn chiếu đầy đủ.........
attachment.php

Sáng hôm sau ngủ dậy, bọn mình tự mượn bác nồi , tự nấu nước, úp mì tôm và xúc xích mang theo để ăn sáng!
attachment.php

Last edited:

ăn sáng xong, bọn em ra bến thuyền thuê thuyền trở... họ đòi 450k 1 thuyền , nhưng bọn e mặc cả xuống còn 400k 1 thuyền, mỗi thuyền chở được 12 người, vì có 20 người nên đành phải thuê 2 thuyền....... thuyền chở đi thăm hết vòng hồ, tới thác Đầu Đẳng, đền An Mạ và ao Cô Tiên
Hồ Ba Bể theo tiếng địa phương là "Slam Pé" (nghĩa là ba hồ). Từ trên cao nhìn xuống, hồ Ba Bể lọt thỏm giữa những dãy núi đá, vẻ đẹp nguyên sơ của hồ bởi tài nguyên rừng phong phú và đa dạng. Ba Bể đẹp ở khung cảnh tĩnh lặng, màu xanh bạt ngàn của hệ sinh thái rừng, ở những nét văn hóa đặc sắc rất riêng của đồng bào các dân tộc nơi đây. Hồ Ba Bể với những vách núi đá vôi dựng đứng, được gắn với câu chuyện cổ tích của đảo Bà Góa (Pò Giả Mải) kể về biến cố của thiên nhiên để tạo ra hồ Ba Bể; động Hua mạ còn gọi là Động treo, có vô số các nhũ đá rất đặc biệt kỳ vĩ, chỗ như bông hoa, có nơi lại như đức Quan Âm Bồ Tát đưa tiễn thầy trò Tam Tạng đi lấy kinh, lại có chỗ như một thủy cung, một hoàng cung trong buổi thiết triều. Động Hua Mạ còn gắn với câu truyền thuyết dân gian bi hùng và anh dũng.
attachment.php

hồ Ba bể đẹp hơn e nhìn qua ảnh
attachment.php

attachment.php

thuyền trôi sông nước mênh mông, thỉnh thoảng gặp mấy cô thôn nữ chổng mông lái đò ạ
attachment.php

attachment.php

2 xế đực rựa nhà e tranh thủ làm quả titanic, phiên bản hồ ba bể
attachment.php

và đây là thuyền em
attachment.php

Last edited:

Sáng hôm sau ngủ dậy, bọn mình tự mượn bác nồi , tự nấu nước, úp mì tôm và xúc xích mang theo để ăn sáng!
attachment.php
[/QUOTE]

Chào Dung......... Chào tất cả các bạn trong đoàn. Đọc topic của các bạn. cảm ơn các bạn đã úp những hình ảnh mà 15 năm trước, lúc mình còn là cậu SV mới ra trường và được Cty giao nhiệm vụ tại địa bàn này. Thật vô tình hôm trước mình vừa mời anh em trong Bến Tre
ra bắc ăn (Đuông) thịt nhưng kg có hình ảnh minh họa. Rất may lại đc các bạn chợ giúp.... Thank và chúc cả đoàn có chuyến đi thú vị. sori có điều gì không phải.

attachment.php

Chào Dung......... Chào tất cả các bạn trong đoàn. Đọc topic của các bạn. cảm ơn các bạn đã úp những hình ảnh mà 15 năm trước, lúc mình còn là cậu SV mới ra trường và được Cty giao nhiệm vụ tại địa bàn này. Thật vô tình hôm trước mình vừa mời anh em trong Bến Tre
ra bắc ăn (Đuông) thịt nhưng kg có hình ảnh minh họa. Rất may lại đc các bạn chợ giúp.... Thank và chúc cả đoàn có chuyến đi thú vị. sori có điều gì không phải.[/QUOTE]

Chắc là mấy anh trong topic không trách gì anh đâu anh Soncoi à :D .
Em thấy rồi , cũng hơi '' ngán '' đó :D ....Ủa cái đó giống thịt hun khói quá dạ anh , rồi trong đó có con dòi hả anh , để lâu ngày rồi lấy ra xào hả anh ? .
Hic ...Cái này phải đem chuối hột với rượu nếp trắng ra khử mùi mới nhậu được quá ...Thấy hơi sợ rồi đó :D .

Hehe 2 anh em qua quậy topic của người ta coi chừng bị trảm bi giờ :D

vâng, thank 2 bác ạ, mà e thấy thịt hun khói, lun gác bếp, khói liên tục, dòi nào sống nổi vậy các bác :D

Bọn em vào thác đầu đắng đầu tiên, mùa này ít nước nên thác không được đẹp cho lắm
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Vâng, em cũng là quả tu ngay giữa thiên nhiên :))
attachment.php

Last edited:

Đến với hồ Ba Bể, hẳn ai cũng muốn đến với Ao Tiên. Cái tên “Ao Tiên” vốn đã gắn với câu chuyện truyền thuyết về người thợ săn trong lúc qua Ao Tiên đã bị hút hồn bởi vẻ đẹp kiều diễm của các nàng tiên đang tắm trong ao. Ao Tiên nằm ở góc hồ ba của hồ Ba Bể, là một hồ nước nhỏ nằm lọt giữa thung lũng của những cánh rừng nguyên sinh, có những mạch ngầm thông nhau giữa Ao Tiên và hồ Ba Bể. Đây chính là nét độc đáo của Ao Tiên, nơi đây còn là nơi cư trú của nhiều loài động thực vật thủy sinh, cũng như nét đặc trưng khác của vườn Quốc gia Ba Bể.
Mặt nước hồ phẳng lặng, xanh trong như một tấm gương in đậm bóng núi, mây trời. Lãng mạn với những cô gái Tày trong bộ áo dài dân tộc khua nhẹ mái chèo trên những chiếc thuyền độc mộc. Đến với hồ Ba Bể, bạn sẽ có được bất ngờ này đến bất ngờ khác trong cuộc hành trình khám phá vùng đất thiên nhiên hoang sơ này. Từ leo núi đến với Ắc È- hang Thẳm Kít; thăm di tích lịch sử Trụ sở Đài tiếng nói Việt Nam; thăm nơi Bác Hồ dừng chân, Bản Kăng Lò.
Nhưng vì lúc đó vừa đói vừa mệt, lên thăm bọn em không leo nữa mà chỉ ngắm ao Cô Tiên
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member