What's new

Câu chuyện về người thợ sửa xe

Phuong Dinh

Phượt tử
Tuần rồi mình có dịp phượt về miền Tây vừa ăn cưới thằng bạn vừa tranh thủ du hí đồng bằng, khi trời đã tối mà vẫn chưa vào được thị xã thì con xế mình trở chứng, đột nhiên tắt máy, không làm cách gì nổ máy được.

Đang vừa dắt xe vừa lo đêm nay ngủ trên đường quốc lộ thì mình thấy 1 tiệm sửa xe nhỏ đang chuẩn bị đóng cửa. Mình dắt xe đến, bác sửa xe đã dọn dẹp sạch đồ nghề, đang loay hoay đóng cửa. Sau khi nghe 1 tràng năn nỉ ỉ ôi, bác lại mở thùng đồ nghề ra. Và nửa giờ sau thì máy nổ ngon lành. Mình mừng rối rít, trả tiền xong còn tranh thủ bắt tay bác ấy, nhưng người thợ máy ngại ngùng chỉ đưa cẳng tay “ thôi, bắt chi, dơ tay cậu”. Tự nhiên mình thấy xúc động, họ cũng như mình, cũng kiếm sống bằng mồ hôi nước mắt, vậy mà chính họ cũng như xã hội,luôn xem mình là nhỏ bé. Chỉ 1 cái bắt tay biết ơn của mình, họ cũng ngại ngùng.

Mình kể lại câu chuyện nhỏ này cũng chỉ muốn mọi người hãy tôn trọng hơn đối với những người thợ sửa xe, lấm lem của họ đã mang đến cho xã hội những đều thơm tho và đẹp đẽ

Ko hiểu sao có người lại có ý nghĩ kinh thường người thợ sữa xe nhỉ, nghề gì chẳng là nghề chứ. Họ ko học vấn cao nhưng họ am hiểu về xe, đâu phải thạc sĩ tiến sĩ nào cũng am hiểu lĩnh vực này =.=

Ai cũng như bạn thì quý biết bao. Mình có ông anh họ là thợ sửa xe, năm rồi định lấy vợ mà đến năm nay vẫn chưa lấy được. Nhà bạn gái anh ấy chê anh là sửa xe, cứ bàn ra rồi giới thiệu người khác. Họ thuyết phục gia đình mãi vẫn chưa đến đâu. Cũng vì bạn gái anh mình là cô giáo, cái nghề luôn được trân trọng , luôn sạch sẽ thơm tho, vậy mới căng chứ. Bản thân mình thì thấy cái việc phân biệt nghề nghiệp thật là chẳng ra gì, nghề nào cũng tạo ra giá trị cho xã hội và đáng được trân trọng cả.

... ước gì bác sửa xe nào cũng như vậy.... rút kinh ngiệm lần sau đi nhớ mang theo đồ nghề đi nhé ( nhất đi đêm hôm, 2 là đi trong rừng)

ơ.. thế bác cũng biết kubin à? Vừa rồi anh em đi làm từ thiện ở Đưng K'nớ (14-16/10/2011)... đây là hình ảnh chú kubin nhăn nhó khi phải hy sinh chiếc bàn chải đánh răng để rửa lá côn cho em xe Minks trong rừng.

Một vài hình của Kubin nè

ơ.. thế bác cũng biết kubin à? Vừa rồi anh em đi làm từ thiện ở Đưng K'nớ (14-16/10/2011)... đây là hình ảnh chú kubin nhăn nhó khi phải hy sinh chiếc bàn chải đánh răng để rửa lá côn cho em xe Minks trong rừng.

Một vài hình của Kubin nè

hehe, thanks bác nhe, để vác đống này post lên facebook cho hắn giật mình chơi :)).
Mà đi đâu mà có vẻ gian nan vậy bác :-?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back