[Toàn quốc] Chọn Kính Bảo Vệ Mắt Trẻ Em Phù Hợp

kinhmatlananh

Phượt tử

Chọn kính mát trẻ em phù hợp​

Tác hại của tia UV ảnh hưởng đến da và đôi mắt như thế nào. Tuy nhiên khá ít người biết đến tác hại nghiêm trọng của tia UV đối với mắt đặc biệt là trẻ em. Vậy tác hại của tia UV đối với trẻ em như thế nào và cách chọn kính mát trẻ em ra sao? Hãy cùng kính mắt Lan Anh tìm hiểu nhé!

Tác hại của tia UV đối với trẻ em​

Tia UV gây ảnh hưởng nghiêm trọng đối với da và mắt của con người đặc biệt là trẻ em dưới 10 tuổi. Bởi da trên mí mắt và xung quanh mắt của trẻ em mỏng manh và dễ bị tổn thương hơn da người lớn. Ngoài ra, võng mạc tiếp xúc với tia UV có liên quan đến đục thủy tinh thể và thoái hóa điểm vàng.

Một trong những tình trạng dễ gặp ở trẻ khi tiếp xúc với ánh sáng mặt trời quá lâu như: bỏng, rát, ngứa và nổi mẫn đỏ trên da. Nếu tiếp tục tình trạng này trong thời gian dài có thể khiến hệ miễn dịch của trẻ bị suy yếu, da bị lão hóa và có nguy cơ ung thư da cao, nghiêm trọng hơn trẻ có khả năng bị đục thủy tinh thể dẫn đến mù lòa.

Để hạn chế bé tiếp xúc với tia UV chúng ta cần trang bị những thứ cần thiết cho bé. Đặc biệt bạn không thể bỏ qua kính mát – phụ kiện bảo vệ đôi mắt cho bé an toàn khi tiếp xúc với ánh nắng mặt trời. Vậy làm sao để chọn kính mát phù hợp cho trẻ?

Chọn mắt kính trẻ em ngăn chặn hoàn toàn tia UVA và UVB​

Không như người lớn, giác mạc của trẻ em có cấu trúc yếu chính vì vậy mắt trẻ cần được bảo vệ một cách tốt nhất. Bạn hãy chọn cho trẻ nhà mình một chiếc kính mát chống tia UVA và UVB cao nhất để đảm bảo mắt trẻ không bị ảnh hưởng khi tiếp xúc trực tiếp với mặt trời.

Kính mắt trẻ em đóng vai trò giúp che chắn phần mắt và vùng da nhạy cảm xung quang mắt. Chính vì vậy, hãy chắc chắn rằng kính mát bạn chọn che được những vùng da nhạy cảm xung quanh mắt trẻ.

Bên cạnh đó, để đảm bảo an toàn cho mắt trẻ bạn nên tạo một lớp bảo vệ kép bằng cách thoa một lớp kem chống nắng lên vùng da nhạy cảm xung quanh mắt trẻ.

Những lưu ý cần thiết khi đeo kính cho trẻ:​

Đeo kính bảo vệ mắt cho trẻ khi ra ngoài trời đặc biệt là khoảng thời gian từ 10h sáng đến 3 giờ chiều, khoảng thời gian tia UV hoạt động mạnh nhất. Nhằm tránh nguy cơ mắc bệnh đục thủy tinh thể và thoái hóa điểm vàng sau này.

Nếu kính râm của bé thường xuyên bị rơi ra, hãy cân nhắc mua dây đeo cổ sẽ móc vào tai của kính râm vòng đằng sau cổ trẻ nếu kính bị tuột.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back