What's new

Độc hành Huế - Đà Nẵng - Lý sơn

Hi anh chị em,
Vốn tính ham chơi, ở xóm liều, mà lại nhát gan. Nên dù cái bụng ham muốn, nhưng tới giờ đôi chân mới dám xông pha :D
Nhân dịp vừa rồi, có 3t từ trên trời rơi xuống, mình làm 1 chuyến HCM - Huế - Đà Nẵng - Lý Sơn - HCM. Tổng chi phí chuyến đi hết khoảng 3t (không phải mình canh đúng 3t ở trên mà do ko thích ăn uống vặt, ko thích ở ks sang trọng, nếu đi ô tô và bớt nhậu có thể rẻ hơn)
Cảm giác tự do, lẻ loi, thoải mái, lo lắng đan xen rất thú vị.

1/7: SG
2/7 - 3/7: Huế
4/7: Bà Nà, Quảng Ngãi
5/7: Lý Sơn.
6/7: SG

Chuyến tàu SH 13h10 chiều 1/7 rất đúng giờ xuất phát (từ SG-Huế 600k). tàu SH là tàu địa phương, ko được ưu tiên, toàn phải dừng tránh tàu khác nên chạy rất chậm. đúng lịch là 23 tiếng sẽ có mặt tại Huế, nhưng thực tế là gần 25 tiếng mới tới nơi.
Chỉ 3 từ để tả về ngành đường sắt VN: chuối cả nải. Vẫn cung cách phục vụ như những năm 90.

Một vài nhà ga tàu đi qua:
Ga Kim Liên

Ga Hải Vân, hơ hơ, đi tới đây sực nhớ tới bài hát tàu anh qua núi, mình lại ngâm nga mấy câu qua đèo Hải Vân mây bay đỉnh núi, nhớ khi xưa, a chờ em tới mà lòng ta mơ, tàu qua núi cao.... :D

Ga Hải Vân Nam

Hoa nở trên Hải Vân:

Chuyến tàu SH 13h10 chiều 1/7 rất đúng giờ xuất phát (từ SG-Huế 600k). tàu SH là tàu địa phương, ko được ưu tiên, toàn phải dừng tránh tàu khác nên chạy rất chậm. đúng lịch là 23 tiếng sẽ có mặt tại Huế, nhưng thực tế là gần 25 tiếng mới tới nơi.
Chỉ 3 từ để tả về ngành đường sắt VN: chuối cả nải. Vẫn cung cách phục vụ như những năm 90.

Bạn nói vậy thì oan cho mấy anh chị làm ngành đường sắt quá. Mình đã biết đi tàu Thống Nhất từ những năm 1995 nè, thấy hoàn toàn khác ấy chứ. Dù chưa được như mong muốn nhưng cũng phải công nhận sự thay đổi từ trang thiết bị trên tàu đến phong cách làm việc của nhân viên trên tàu !

Nếu đi xa, mình sẽ chọn tàu hỏa đi cho an toàn !

Bạn nói vậy thì oan cho mấy anh chị làm ngành đường sắt quá. Mình đã biết đi tàu Thống Nhất từ những năm 1995 nè, thấy hoàn toàn khác ấy chứ. Dù chưa được như mong muốn nhưng cũng phải công nhận sự thay đổi từ trang thiết bị trên tàu đến phong cách làm việc của nhân viên trên tàu !

Nếu đi xa, mình sẽ chọn tàu hỏa đi cho an toàn !

Nếu mình đi lại, hay đi đâu xa hơn, mình sẽ chọn chiều đi bằng máy bay cho nhanh, đỡ mất 1 ngày, sau đó sẽ đi ô tô dần trở lại.
Lúc về mình lại đi tàu từ Quảng Ngãi vào HCM, đi ghế cứng điều hòa, theo mình đánh giá thì thoải mái hơn mềm điều hòa. vì băng ghế ko bị ngăn ở giữa, có thể ngả lưng được nếu ghế trống, còn ko thì có thể trải chiếu nằm ở dưới (trông ko lịch sự lắm nhưng đi mệt quá rồi :D nằm đại). Ghế mềm thì giống ghế ô tô, ngồi nhiều rất đau lưng.

Mình xin kể tiếp 1,5 ngày ở Huế
Vừa đến ga là chiến hữu tới đón tới quán nhậu ngay, quán gì ngay gần nhà thi đấu. Trời nắng nóng kinh khủng, làm chai festival rất sướng.
xong chiến hữu dẫn đi ăn bún mắm nêm ở tiệm mệ Thẻo: hơ hơ món này nguội lạnh, mùi mắm nêm nên mình ko xơi được, ấy vậy mà quán rất đông, chiến hữu chén ngon lành đặc sản Huế.

Chiến đấu bún mắm nêm xong chiến hữu dẫn về nhà chơi ở Phong Điền, qua cầu Tam Giang.

Các bạn xem ảnh phá Tam Giang:

Còn đây là cơ ngơi của chiến hữu cùng học đại học:

Ấn tượng đầu tiên đến Huế là mồ mả người dân rất hoành tráng, hoa văn, họa tiết cầu kỳ, và to như cả ngôi nhà.

Sáng hôm sau trở lại thành phố Huế:
lại nhậu :D thăm 1 số nơi:

Cột cờ

Ngọ môn:

Nơi các sếp họp hành:

Bên ngoài vẻ hoành tráng của ngọ môn, bên trong là cảnh hoang tàn đổ nát:

Chỗ chụp ảnh lưu niệm, ông Tây lên ngồi thử được 2 giây làm vua thì bị phế ngay:D

Kết thúc thành nôi, phi thẳng tới lăng Khải Định

Tượng Khải Định ở bên trong lăng:

có bạn nào biết vì sao cái tay phải của vua lại để như vậy không nhỉ?

Đi tới đây là mình ko còn thích đi thăm lẳng tẩm nữa rùi, 2 chiến hữu rủ ghé thử đồi Thiên An,
hơ hơ, đường đi trong rừng giống hệt ở Đà Lạt. Nơi này thích hợp cho các cặp tình nhân, mà 3 đực rựa đi vào :D, ghé thủy cung.
2 chiến hữu vào tỉ tê với em bán vé 1 chập, kết quả 3 anh vô miễn phí :))
Kính thưa các loại thủy cung: vài chú cá cảnh, 1 con vích, cài con cá sấu đứng im như chết. Thông cảm cho anh chị em nào vào đây xem, hơi phí.

Tối đó còn 1 chiến hữu và mình đi ra cồn hến lót dạ, khá bất ngờ: 2 bún hến + 1 cơm hến + 1 khoáng Đảnh Thạnh mặn
tổng chi phí 20k :)). Phải nói là ngon, rất ngon.
Xong lại nhậu tiếp
buổi tối ở Huế, ko thích đi đâu, vào quán bar xem thế nào, làm thêm 2 lon, bar ở Huế hơi buồn. nên về ngủ sớm.

Sáng hôm sau 1 mình ghé vĩ dạ xưa, gần nhà nghỉ: Không gian khá yên tĩnh, chắc do mới sáng sớm
Đây là menu một số món: quán này mà ở SG chắc chát vãi

Có điều đặc biệt ở Huế, các em phục vụ quán ăn, cafe ko thấy niềm nở tươi cười như ở SG, nên làm cho mình ko có hứng nói chuyện hay trêu đùa :D

Tạm biệt Huế, từ Vĩ dạ xưa chạy xe ôm ra bến xe cửa nam bắt đầu tới Đà Nẵng: tiền xe ôm 40k, tầm 6 đến 7 km mà giá đó thì quá chát, anh xe ôm dẫn xe ra rùi nên mình lên xe đi luôn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,895
191,765
Latest member
fcb88today
Back