What's new

[Đã đi] Du ngoạn Lào (tối 26/4 – 2/5/2013)

Sau cung Tây Côn Lĩnh được ngắm băng tuyết, tớ chưa đi được cung nào dài ngày và vất vả hơn cả:). Cung đường này hứa hẹn sẽ khá vất vả vì chặng đường dài, thời gian dài hơn và còn là ở nơi xứ lạ nữa nên chắc sẽ có nhiều trải nghiệm mới lạ hơn,,, Cũng nghe đứa bạn năm ngoái đi Lào về quảng cáo ghê quá nên đợt nghỉ dài này quyết tâm có thể nghỉ cả 3 ngày để rảnh thời gian đi về xong còn nghỉ ngơi. Lúc đầu tớ định lên cung chạy 13 ngày luôn :pnhưng mà sợ ít bạn có thể xin nghỉ được nhiều như vậy nên lập cung này để tất cả mọi ng đều có thể join được:D Nhóm hiện có 2 xe đủ xế ôm chắc suất, vài bạn đang dập dòm nên mình chưa chốt, muốn tìm thêm bạn đồng hành cho xôm, sang nước bạn cũng có thêm đồng minh:D Cung này khá vất nên tớ đề nghị các xế và ôm khi đăng kí đã tính đến hết những khó khăn của cung đường. Nhóm chỉ chốt 6-7 xe vì mục đích an toàn và để tớ có thể chuẩn bị được mọi thứ được tốt nhất...Welcome tất cả mọi ng ah:D
Lịch off lần 1 là 15/4/2013: phổ biến cung đường và bàn bạc thêm về cung đường , những lưu ý và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.
Các bạn đăng kí tại topic này giúp mình, nếu mình bận ko thể online thường xuyên thì nhắn tin hoặc gọi điện cho mình: Liên: 0973219934

Lịch trình dự kiến:
Ngày 0Tối 26/4. Hanoi - Mộc Châu, Sơn La (200km)
Ngày 1 – 27/4 – Sáng: Mộc Châu- Cửa khẩu Lóng Sập (60 km)
Cửa khẩu - Sam nuea (85km)
Ăn trưa tại Sam nuea
Chiều chạy tiếp đến Muang Kham (188km)
Ngày 2 – 28/4. Muang Kham - Phonsavang (55km)
Phonsavang- Luong Prabang (cố đô) (260km)
ăn trưa tại Phonsavang hoặc tìm quán dọc đường, đi xa, nên có xăng dự phòng.
tầm 2h chiều chạy tiếp tới Luong, kịp uống cafe tối cạnh sông Mekong
đường rất dài, sợ ko kịp, phải chạy thật sớm buổi sáng Ngày 2
thành phố Luong buổi tối rất đẹp

Ngày 3 – 29/4. Luong Prabang - Vang Vieng (185km)
Chạy từ sáng, chiều đến nơi, chơi Kayakking, nghỉ 1 đêm ở Vang Vieng
Ngày 4 – 30/4 . Vang Vieng - Vientiane (157km)
Thăm chùa chiền và thủ đô nước bạn
Ngày 5-6 – 1,2/5. Vientiane – Cửa Khẩu Cầu Treo ( 367km)
cửa khẩu đóng cửa 16h
Cửa Khẩu - Vinh (96km)
Vinh - HN (331km- Đi đường HCM)
PA1: đi xe máy thì đi theo ngày 5, ngày 6
PA2: quẳng cả ng và xe lên oto thì chỉ mất ngày 5 thôi ( dành cho những mem nào không xin được nghỉ ngày 2/5)
Note: chỉ phải nghỉ thêm 1 ngày thôi, nếu để ăn chắc thì xin nghỉ thêm ngày nữa dự phòng
Dự trù kinh phí cho 6.5 ngày tầm 3-3.5tr, chủ yếu đắt tiền xăng thôi còn đồ ăn thì đa phần sẽ tự chuẩn bị ở nhà nên mỗi xe xác định là cầm 1 túi đồ chung của đoàn:)
Mọi ng tự chuẩn bị túi ngủ vì khả năng có thể ngủ nhờ nhà dân hoặc ngủ trên đường rất cao:))
- Một số thay đổi về cung đường sau khi nhóm đã bàn bạc và tìm hiểu thông tin,,, Tớ cũng lưu ý với các xế khi đăng kí là đường đi nếu so sánh về độ khó vói cung Y Tý, Bản Giốc, Pù Luông, Hà Giang thì cung đường Lào khó hơn rất nhiều vì thời gian chạy xe dài - trung bình mỗi ngày 300km, chắc chắn phải đi trời tối trên những đoạn đèo cua tay áo liên tục,,, chính vì vậy các bạn xác định sẽ phải xin nghỉ 1-2 ngày dự phòng nhé
-Tớ sẽ up ảnh cung đường lên sau nhé:D

Danh sách xế - ôm updated:
- Xế
1. Chiến
2. Tâm
.....
-Ôm
1.Thanh Nga
2.Liên LL
.......
P/S: chúng ta sẽ là đoàn sinh viên dược đang thực tập tại một công ty dược được cử đi Lào nghiên cứu cây thuốc nha, trong đoàn có dược sĩ nên có lợi thế đấy^^

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành du ngoạn Lào (tối 26/4 – 2/5/2013)

Bạn ơi, sao không lên lịch đi vào lễ hội té nước rất vui? mà đi xe máy sang Lào giờ có nhiều bất tiện lắm, nhất là làm thủ tục ở cửa khẩu. Cửa khẩu Na Mèo ở Thanh Hóa khó làm thủ tục cho xe xuất cảnh lắm.

Đi vào lễ hội té nước thì phải nghỉ quá nhiều ngày bạn ah mà tụi mình đều đi làm nên khó có thể xin nghỉ nhiều như vậy được, mình sẽ check kĩ lại thông tin xuất cảnh ở cửa khẩu Na Mèo, khó không có nghĩa là ko đc, đợt đi TCL tụi mình cũng gặp ca khó ở cửa khẩu Lao Chải nhưng rồi vẫn okie bạn ah, cảm ơn bạn đã nhắc nhở mình:x

Bạn chủ thớt tìm hiểu thêm thông tin đi nhé, 2 zế đang ko biết xuất cảnh đi đâu đây
bạn tham khảo lịch trình của nhoc_nicolas https://www.phuot.vn/threads/84457-Tuy%E1%BB%83n-x%E1%BA%BF-%C4%91i-L%C3%A0o-(Xiengkhoang-Luangprabang-Vangvieng-Vientiane)-27-4-1-5
bên đó chốt danh sách rồi nhưng vẫn còn nhiều bạn vẫn muốn joy, mình câu mấy mem bên đó đi =))
[email protected]
0903400085

Last edited:

Lotus193 ơi, mình đăng ký 1 ôm nhé. Chắc chắn đi đến 90% :). Mình sẽ liên lạc với bạn qua điện thoại cho tiện nhé. Thanks!

Hi bạn:) mình có qua bên đó tham khảo lịch trình rồi,,,, Về cơ bản thì nhóm mình sẽ chạy dựa trên khung đó thôi còn xác định khả năng là bẻ cung khá cao( vì đã đi là mình muốn đi tới bến ^^), mình cũng nhờ hai bạn nam trong nhóm đã là xế cứng tìm hiểu cung đường và sẽ quyết định đường đi của nhóm,,,, Mình sẽ lo hậu cần và cả làm mama nữa nên việc nhớn về cung đường mình dành cho các bạn nam vì thực tế mình ngồi sau cũng mù tịt đường:p
P/S: mình ko có ý định câu kéo ji cả, chỉ nghĩ đơn giản là nếu có duyên thì sẽ gặp nhau thôi bạn:D
Bạn chủ thớt tìm hiểu thêm thông tin đi nhé, 2 zế đang ko biết xuất cảnh đi đâu đây
bạn tham khảo lịch trình của nhoc_nicolas https://www.phuot.vn/threads/84457-Tuy%E1%BB%83n-x%E1%BA%BF-%C4%91i-L%C3%A0o-(Xiengkhoang-Luangprabang-Vangvieng-Vientiane)-27-4-1-5
bên đó chốt danh sách rồi nhưng vẫn còn nhiều bạn vẫn muốn joy, mình câu mấy mem bên đó đi =))
[email protected]
0903400085

Na Mèo bên Lào không cho xe qua bạn nhé. Ko có cách nào sang được đâu, trừ phi bạn có rất nhiều tiền vì có sang được thì vẫn bị phạt như thường nếu gặp CSGT.

Na Mèo bên Lào không cho xe qua bạn nhé. Ko có cách nào sang được đâu, trừ phi bạn có rất nhiều tiền vì có sang được thì vẫn bị phạt như thường nếu gặp CSGT.

Cảm ơn bạn đã nhắc nhở mình, theo mình biết thì Na MÈo là cửa khẩu quốc tế nên vẫn sẽ qua được, để chắc chắn mình sẽ hỏi lại vs check thêm thông tin,,, nếu đúng như bạn nói mình sẽ có cách bẻ cung khác để vẫn có thể du ngoạn Lào được bạn ah:)

Cảm ơn bạn đã nhắc nhở mình, theo mình biết thì Na MÈo là cửa khẩu quốc tế nên vẫn sẽ qua được, để chắc chắn mình sẽ hỏi lại vs check thêm thông tin,,, nếu đúng như bạn nói mình sẽ có cách bẻ cung khác để vẫn có thể du ngoạn Lào được bạn ah:)
ban to da check thong tin roi nhe:cac cua khau Cau Treo, Nam Can, Na Meo, Lo ong sap deu ko cho mang xe may sang nhe.chi con moi Tay Trang la cho xe may qua thoi.moi nguoi thu check lai ho cai nhe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,424
Latest member
HungSWC
Back