What's new

[Chia sẻ] Tour Hà Nội - Hải Phòng - Cát Bà (MTB)

silufr

Phượt thủ
chào cả nhà!

em là Mem mới, cũng rất đam mê du lịch.

hiện em có dự định làm 1 chuyến du lịch Hà Nội - Hải Phòng - Cát Bà vào cuối tuần ( chắc khoảng cuối tháng 4 sẽ thực hiện)

dự kiến như sau:

phương tiện : xe đạp MTB - em đang chạy 1 em Giant XTC elite + xuồng hơi 2-3 người ( lượn Vịnh )
thời gian: dự kiến cuối tháng 4

em là dân biển nên ngoài việc phượt bằng xế độp cũng rất ham đi bằng xuồng hơi. hôm trước có qua Shop bay lên hỏi được chiếc xuồng hơi rất tiện cho việc du lịch và mang theo bằng xe đạp.

kế hoạch sơ bộ mới chỉ là thế. em đang muốn tìm 1 - 2 người đi cùng, nếu bác nào ở HN có đam mê thì contact với em nhé.

em hay đạp vào buổi tối, chặng Thái Hà - Hồ Tây nên có j mọi người cùng giao lưu ạ

thân ái.

Chuyến này hay đấy bác ạ, cho e đặt 1 cục gạch nhé.

Tối bác cũng đạp Hồ Tây à? Em thường đạp lúc 8 rưỡi, nhà e chỗ gần Huỳnh Thúc Kháng, hôm nào hẹn bác làm 1 chuyến quanh hồ :))

Các bác chú ý là đường từ bến phà Cát Bà vào trung tâm thị trấn (khu du lịch) là khoảng 20km đường dốc nhé (dốc 10%), cần rèn luyện sức khỏe cần thận. Em cũng máu tour Cát Bà lắm nhưng chưa làm được lần nào do chưa có thời gian.
Còn xuồng hơi thì chắc là bác xem loại của Intex rồi (Challenger hoặc Seahawk), 3 người có thể đi được nhưng nếu các bác chưa chèo xuồng lần nào thì chắc không đi nhanh được đâu, vậy nên chú ý thời gian đi trên vịnh và thủy triều cẩn thận. Ngoài ra cần mua và mặc áo phao đầy đủ, túi chống nước cho các đồ đạc mang theo nữa.
Chúc các bác đi đường vui vẻ!

Last edited:
thanks bác Nkson.

em cũng đi Cát Bà được mấy chuyến rồi. đang tính thú vị nhất là đi phà từ Hạ Long - cát Bà rồi đạp cung đường bến phà --> bãi tắm trung tâm khoảng tầm 20 km xuyên qua vườn QG Cát Bà thì không còn gì để xoắn nữa.

@ DCM 0929: mình vừa PM bạn contact của mình, có j a e alo giao lưu nhóe.

thân ái

thanks bác Nkson.

em cũng đi Cát Bà được mấy chuyến rồi. đang tính thú vị nhất là đi phà từ Hạ Long - cát Bà rồi đạp cung đường bến phà --> bãi tắm trung tâm khoảng tầm 20 km xuyên qua vườn QG Cát Bà thì không còn gì để xoắn nữa.

@ DCM 0929: mình vừa PM bạn contact của mình, có j a e alo giao lưu nhóe.

thân ái

Chính xác, mình cũng thích tuyến này: vừa qua vịnh Hạ Long vừa đến Cát Bà. Nếu các bác ở Hà Nội thì chiều đi (đến thị trấn Cát Bà) là khoảng 150km đấy, nên để giữ sức cho tuyến Tuần Châu - Cát Bà thì các bác nên đi xe khách đến Hạ Long, rồi đạp đến Cát Bà. Phà Tuần Châu - Cát Bà thì ngày có 5 chuyến: sáng 2, chiều 3 (tra Google có lịch chạy đấy). Từ Cát Bà về Hải Phòng thì có nhiều phương tiện, nên cũng thoải mái về giờ giấc. Sau đó lại xe khách hoặc tàu về Hà Nội.
Hè năm nay kiểu gì mình cũng phải đi tuyến này!

Bạn đi vào 30.3 1.4 sẽ được dự lễ hội kỉ niệm ngày Bác về thăm làng cá.Khi về bạn đi lối đường xuyên đảo cũng rất đẹp

Các bạn nên đi ngược lại.
--
Chiều đi HN - Hải Phòng bằng tàu hỏa, tới HP đạp 10km ra bến tàu Đình Vũ qua Cát Hải và tới Cát Bà, nghỉ đêm ở Cát Bà ngày hôm sau đi đường xuyên đảo tới bến phà Gia Luận để sang Bãi Cháy đi xe khách CLC về bến xe Mỹ Đình.
Bởi đi như vậy thì tàu hỏa HN - HP khởi hành lúc 6h sáng và tới HP lúc 8h là đẹp, chiều về phà Gia Luận ngày chỉ có 2 chuyến nên nếu tới được chuyến buổi chiều là đẹp, nếu bạn chọn là chiều đi nhỡ thời gian không khớp là phải ở Bãi Cháy đến chiều mới qua được Cát Bà, khi đó đạp xe tới tt thị trấn sẽ xa và trời tối.
Nếu cần thiết phải xuất phát từ Bãi Cháy thì không đi phà Gia Luận nữa mà tới thẳng bến tàu du lịch đề nghị với chủ thuyền cho đi, cả người và xe đạp là 100k.

Đây là trackog chuyến đi lần trước mình đi hồi tháng 12/2012 các bạn có thể tham khảo, có vài con dốc gắt nhưng ngắn thôi.

http://ridewithgps.com/trips/1087716

bác CuongVQ góp ý chuẩn quá!

đi theo lộ trình của bác thì 2 ngày là đẹp. về đến Tuần Châu thì là địa bàn của em nên em đang tính sẽ làm thêm cung đường Tuần Châu - Km 11 ( rừng thông nơi bác dừng chân - đoạn này khoảng 30km nhưng đường hơi bị đẹp tuyệt cú mèo luôn - có thể dừng chân tại km 11 ăn món .. Tôm bò của 1 người bạn em dân địa phương ở đó) rồi chạy tiếp về Quảng Yên, đi phà rừng qua Thủy nguyên rồi đạp về HP đi tàu về HN là hay nhất vì em sợ xe khách CLC không cho chở xế độp các bác ạ..

anyway thanks bác CuongVQ nhiều nhiều.

nhất định Tour này phải có món Kayak lượn Vịnh.

ngày trước em đi 1 mình thuê được Kayak ở bãi tắm Cát Cò bơi thẳng ra vịnh thích mê luôn. đợt này em đã liên lạc được với DMC 0929. có bạn đi cùng chắc sẽ vui hơn nữa. quan trọng là khâu chuẩn bị thể lực và ý chí. và yêu cầu các bác nếu đi cùng phải .. biết bơi ( và bơi thật giỏi ) ..

thân ái.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,430
Latest member
anvatphonho
Back