What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Thật ấn tượng với việc xe đạp ở khắp mọi nơi, rất nhiều loại và rất ngay ngắn sau mỗi một đêm, mình nghĩ lốp xe phải bơm thế nào, thì ra lốp đặc với độ êm gần như lốp có săm vậy...

Tại các bến Metro thì xe đạp các hãng chen chân nhau chờ khách như thế này:

Có cái hay là dân TQ mặc nhiên coi khu vực để xe đạp là bãi xe của nhà mình nên để xe máy điện qua ngày qua đêm luôn cũng chả mất phí chả ai trông, thường xuyên gặp những cái xe để lâu ko dùng xích khóa han rỉ cả thế mới hay

Đạp xe nơi phố cổ

Và những chuyến dạo chơi ban đêm! các bạn có để ý dù là ban ngày hay ban đêm, trung tâm hay phố cổ, Bắc Kinh hay Thượng Hải hay Hàng châu đâu đâu đường cũng vắng đâu đâu cũng chỉ có chúng tôi một mình một đường đạp xe, cứ như thành phố này rành riêng xe đạp cho chúng tôi vậy! thật tuyệt phải ko. Còn chần chừ gì nữa mà chúng ta ko sử dụng loại phương tiện đại chúng dành riêng cho khách Vip quá tuyệt này kkk

Cách sử dụng cũng thật đơn giản, trên chiếc xe đạp có sẵn mã QR ta mở Alipay trên điện thoại quét vào nó, xe đạp đang từ trạng thái khóa sẽ mở ra đánh xoạch một tiếng, rồi xe phát ra một điệu nhạc ngắn êm tai rồi xì xồ câu gì đó kiểu như xe đã sẵn sàng mời cụ cưỡi! phần mềm hiện ra hình con gấu trúc và dòng chữ gì đó ko cần hiểu cũng biết là mời cụ phi đi thôi, thế là lên đường sau khi chỉnh lại chiều cao yên cho phù hợp. xe đã cố định đường kính nhông xích sao cho đạp thì nhẹ vừa phải nhưng tương ứng với tốc độ cũng ko cao! phanh tốt và sát với vỏ tay nắm bên phải là một vòng khi vặn như lên ga thì nó lại kêu chuông. Hầu hết xe đều còn mới hoặc nên chọn chiếc mới vì có quá nhiều để lựa chọn và nên chọn chiếc gắn biểu tượng Alipay ( màu xanh như hình) để thuận lợi khi thanh toán. Xe ko nặng nhưng lại rất chắc chắn, vận hành tốt, yên ngồi êm, lốp đặc nhưng ko xóc, kiểu dáng hợp thời trang, đạp nhẹ, tốc độ vừa phải nhìn chung với mình ko có gì để chê...

Một chiếc xe gắn biểu tượng Alipay

Dùng Alipay quét mã QR trên chắn bùn bánh sau ở hình trên ( xe kiểu khác thì ở chỗ khác cũng rất dễ nhận ra)

Khi đi xong thì sao! dừng lại để xe vào chỗ bất kỳ ko có biển cấm xung quanh trên hè đường, kể cả nơi ko có 1 chiếc xe đạp nào bên cạnh nhé, mình đã thấy một chiếc Bus vừa cập bến, một thanh niện đạp xe đến xuống xe gạt chân chống đặt trên lề và lên bus rời đi hết sức tiện lợi. gạt chân chống rút Alipay ra nơi khoanh đỏ sẽ có dòng thông báo, ta ấn vào đó !

Ấn xong phần mềm sẽ hiện ra một màn hình tiếp theo ntn chắc là thông báo các số liệu về quá trình vừa sử dụng, đoán vậy vì tiếng TQ mình đâu biết! kệ ấn tiếp phím đã phủ màu xanh to dưới cùng

Màn hình con gấu lại hiện ra, chiếc xe lại phát nhạc ngắn và xì xồ gì đó chắc là cảm ơn và chúc bạn thượng lộ bình an rồi tự khóa đánh xoạch thế là xong vụ trả xe đấy! cứ yên tâm đi thôi rất tiện rất nhanh và rất dễ. còn thanh toán thì lúc nào cũng đc, ngay và luôn hoặc đang bận tối về cũng ko sao chỉ cần trước khi dùng cho một cuốc xe khác.

Con gấu chào bạn xong thì màn hình tính tiền hiện ra ntn:

Ấn vào phím tô xanh đã chọn sẵn thì màn hình tiếp theo là:

Lúc này có hai lựa chọn, lựa chọn đc tô xanh gợi ý trả tiền theo gói gì đó thì sẽ đc rẻ hơn ( mình đoán thế) ta lựa chọn dưới phần ko tô xanh bởi đi chơi mấy hôm rồi về chọn trả luôn cho nhanh

Chọn trả luôn thì màn hình hiện ra như trên , chắc là đưa ra giá trả luôn, ở đây là 3 tệ và hỏi mình có ok ko! thế thì ok thôi. Khi mình ok thì Alipay sẽ hiện phần thanh toán 3 tệ đó theo cách thông thường như mọi hành vi thanh toán khác, Màn hình cuối cùng thông báo việc thanh toàn đã hoàn tất hiện ra như sau:

Mình chọn Done để kết thúc cho ví Alipay trở về trang chủ, sãn sàng cho hoạt động mới. Việc sủ dụng xe đạp cho hành trình tự túc du lịch trên đất TQ ít người đề cập nên mình hướng dẫn kỹ càng cho ai muốn quan tâm một trải nghiệm rất đáng giá này.

bạn tạo account trên alipay bằng số đt hay như thế nào ah
nếu được, bạn có thể share 400 trang tài liệu lang thang ở BK & TH cho mình với.. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,925
190,269
Latest member
NutGarden
Back