What's new

[Chia sẻ] Been In Maldives

Cái hồi xưa, cái hồi lâu lắm rồi, mình thích núi, thích chàng Tây Bắc, vật - vã. Vẫn từ cái hồi xưa, mình thích biển, thích các bãi biển trên đảo hoang.. Cái hồi xưa ấy mình đếch có xiền, năm học đại học, con bạn thân khoe nó được đi Cửa Lò, Sầm Sơn..mình nuốt nước bọt, rồi sau này nó được đi Pattaya tận Thái Lan với bố mẹ..nghĩ đến nước miếng nhều nhễu cứ thò ra thụt vào..

Chàng Tây Bắc an ni wei thì cũng gần ngay đây, từ hồi đại học mình đã vài phen hăm hở khám phá chàng. Chẹp, dù gì cũng rẻ, với lại cứ nghỉ hè về theo papa đi làm công tác dân vận trong cộng đồng có tập quán du canh du cư..Thế là cũng lọ mọ đây đây đó đó, cũng một thời đắm đuối với chàng đến nỗi cũng bỏ phố theo chàng lên non sống dăm ba năm... Nhưng rồi, cái trò đời vẫn thế, ăn cái gì lâu cũng chán, yêu cái gì nhiều lắm rồi đến lúc cũng thấy nhạt, chàng.. âu cũng chỉ là giai rừng, ở với chàng mãi có lúc cũng ngột ngạt, lại liu diu mơ màng về những bãi biển xa vắng…lại đau đáu xuống biển.

Thế rồi mình lại xuống biển :D :D, lại bị choáng ngợp như hồi đầu say chàng Tây Bắc, mà có lẽ còn say sưa đắm đuối hơn vì mình ..quyết không xơi thịt thú rừng nhưng hải sản thì thích mê tơi… Say sưa ngụp lặn với giai biển thế nào thì nhà ta biết cả rồi nhưng phải nói rõ thêm là từ hồi xuống biển mình đâm thích những hòn đảo, thích cuộc sống trên đảo. Mà đúng là cũng có duyên với đảo và cả giai đảo nữa ;), không biết là do đâu… Nghĩ đi nghĩ lại cái duyên này có lẽ vì 1 lần tình cờ biết được ở một bãi biển nọ, trên 1 hòn đảo xinh đẹp xa xôi kia có rất nhiều giai đeo ống quả bầu hú hét nhảy múa…Lần nào khăn gói ra đảo mình cũng mơ..cũng mơ…

Đi đảo nhiều rồi mới thấy cuộc sống đảo hiền hoà, con người hiếu khách, dễ mến. Văn hoá đảo thường có những nét đặc trưng riêng, quy tụ những đặc điểm khác biệt, đấy là chưa kể những bãi biển trên đảo hoang vắng, có mỗi mình làm.. thần làm tiên. Lấy làm lạ, lên lên rừng cũng đến ngày thấy oải, còn đi đảo mãi chả chán. Thế là mình quyết, cứ đảo mà đi.

Loanh quanh mấy đảo trong nước cũng bắt đầu vãn vãn, mình nghĩ đến các đảo nước bạn, cung dăm 3 lần đánh đu theo..phượt bà bà ( hay còn gọi là Mẫu Nghi) đi đảo này đảo nọ. giờ lại tiện có giai nhà bao ;), mình quyết định thing bịc ( think big), ấy là nhờ có Mẫu Nghi động viên mình "nhà Ong phải biết thing bịc, thing bịc lên..". Mình đã ghi lòng tạc dạ lời của bạn.

Mình nghĩ đến đi Man Đi Vơ chỉ tại cái screen server, đẹp! đẹp ối giời ơi, đẹp mê tơi rụng rốn, thỉnh thoảng nhìn mình ngồi đờ trước màn hình nhìn từng slide hiện ra..hiện ra lại chẹp chẹp cho nước miếng nó không rớt ra ngoài, giai thấy cám cảnh, thế là giai mềm lòng…

Lần đầu lên mạng sợt Man Đi Vơ xem có bạn phượt nào nhà ta đã tới đó chưa để xin tí kinh nghiệm. Mình thấy hoang mang vì hầu như chả có thông tin gì ngoài mấy cái hiệp định kí kết ngoại giao giữa 2 nhà nướcViệt Nam và Man Đi Vơ. Còn lại rặt những thông tin có những cái tít nghe giật mình, đại loại như " Chém VỢ vì không cho MANg điện thoại ĐI bán" rồi "chồng ĐI mát xa khi VỢ MANg thai", hay "giết VỢ dã MAN rồi bỏ ĐI ăn cưới", rồi "nói VỢ không thoả MÃN nên ĐI hoang là nguỵ biện"…

Thế nhưng, mình vẫn quyết đi Maldives cho dù đến giờ mình vẫn chưa biết Sầm Sơn, Cửa Lò :D

Cảm ơn NangCaoNguyen! Hôm qua mình search theo đường Hanoi-Bangkok-Columbo-Male đi cũng khá tiện, giá khoảng 550US khứ hồi. Chặng đầu bay VNA, 2 chặng sau của Srilankan Airlines.

Mình lại không khoái ở Water Bungalow lắm mới chết chứ :)

Có mấy lý do:
1. Mình thích nằm ở bãi cát, thi thoảng chạy xuống biển tý rồi lại lên nằm. Trong khi nếu ở water bungalow thì không có bãi cát.
2. Bungalow đi ăn về say biêng biêng dễ lăn tùm xuống biển :D
3. Lý do lớn nhất là không hiểu sao mình vẫn thích beachfront bungalow hơn ấy :D

Tình hình là mình tính tầm khoảng giữa tháng 6 năm sau sẽ đu tới thiên đường Maldives này, máu qá roài :3 :3 khoảng ngày 10-15/6/2014. Mà mình chỉ đi có 1 mình thôi nên không biết có mem nào chung cảnh ngộ không thì góp thêm 1 mình nữa cho...save tiền KS :) Mình tính đi 2 đêm ở đảo, ngày cuối thăm thú Male :3
p/s: Bạn nào đi rồi cho ý kiến là khi nào book phòng là phù hợp với kế hoạch như của mình tại search trên Agoda thấy khu Thulhagiri đã full vé nguyên cả tháng 6 năm sau luôn rồi T.T khiếp quá, chưa bao giờ thấy KS nào mà full phòng trước cả năm như vậy cả ==!
Cảm ơn cả nhà ạ!

He he he, thấy giấc mơ Maldives có vẻ là của rất nhiều người. Biển đảo đẹp như vậy, không mơ cũng uổng há! Mà mơ thì có bị đóng thuế bao giờ đâu!

Ước mơ vẫn là mơ ước! Nhưng tình cờ ghé ngang một miền biển đảo cũng lung linh đẹp, chia sẻ vài tấm hình, để anh chị em trong lúc chờ đợi giấc mơ Maldives thành hiện thực xem tạm vậy.

Mọi so sánh đều khập khiễng, cho dù việc đem ra so sánh đã là khập khiễng ngay từ đầu (Tỷ như cô nào đó hỏi bạn bè rằng: “Thấy tui với Tây Thi/con nhỏ đó hơn thua nhau thế nào”, tức thị trong lòng đã cho mình cũng xêm xêm Tây Thi/con nhỏ đó rồi!). Nhưng, có một điểm mà Maldives không thể so sánh với miền biển đảo này.

Bình minh cháy đỏ của một ngày rồi sẽ mưa dầm dề trên miền biển này.

“Đường” ra đảo để đến nơi?
Không, đường đến ngôi làng của dân du mục đại dương, nơi những đứa trẻ sơ sinh mới 3 ngày tuổi đã theo cha vào lòng đại dương.

Vùng biển quanh quanh đó. Bạn thích phần màu sắc nào? Đặc biệt khi nhìn gần, sắc màu sẽ còn rất khác…

…và đây, một trong những cụm sắc màu rực rỡ hơn khi nhìn gần.

Biển gì màu kỳ vậy?
Không, đây là hồ xanh sau hiên nhà, nơi đây, trước mặt là biển, sau lưng là hồ, sau nữa là rừng, sau nữa…

…còn trước mặt mới là biển xanh.
Nếu không muốn tắm tiên tại ‘nhà’, chịu khó sang các bãi nhỏ khuất, hẻo lánh kề bên tha hồ mà làm tiên…​

Tất cả những hình trên được chụp bằng máy P&S trị giá 3.450.000VND, có hóa đơn đỏ đàng hoàng, kể cả tấm chụp san hô dưới mặt nước (ý muốn nói rằng nếu chụp bằng máy xịn thì sẽ còn đẹp hơn nữa đó mà!).

Và điểm mấu chốt là đây, điểm mà Maldives không thể so sánh hay chính xác hơn là không thèm so sánh: Giá (ăn ngày 3 bữa, ngủ nghê, tắm rửa, …, thêm nữa là trái cây, café, trà, snack miễn phí, thêm nữa là đón tại bến cảng mất 30 phút đi tàu cũng miễn phí) full-board/ngày chỉ có 10US$ (mười đô-la Mỹ - phải ghi rõ để có ai đó sợ tui quên một con số 0).

Vậy hén, đến thiên đường chưa được thì đến bên cạnh thiên đường cũng vui vậy! Nhưng dù sao, chúc các bạn có giấc mơ Maldives chóng thành hiện thực! Còn tui, dù vẫn chưa được đến đó nhưng giờ hết mơ Maldives rồi (nho vẫn còn xanh quá đó mà)! :T
share vài thông tin về chỗ này với bác ơi, đẹp dã man :D

@namtuoc84, trước đây có bạn đã PM hỏi tôi việc này. Nghĩ thấy thông tin này chẳng có gì bí mật, tôi copy lại thông tin đó, chỉnh sửa tý và chia sẻ ở đây. Ngoài ra, tôi có thấy thông tin về Togean Island đã được chia sẻ trong mục Thông tin du lịch Indonesia, bạn có thể vào tìm trong đó.

x said:
Hi bạn, bạn có thể cho mình xin thông tin về nơi bạn từng post bài có bãi biển đẹp hơn cả Maldives được không? vì mình đang phân vân giữa Indonesia và Philippine cho chuyến đi kế đến. Cảm ơn bạn trước nhe. :)

Vùng biển đảo này là Togean Islands, nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Tôi không nói là Togean/Togian đẹp hơn Maldives nhé. Có điều tôi thấy biển đảo quá đẹp, chi phí quá rẻ (10$/day/fullboard) thì dân lang bạt (và nghèo) như tôi sẽ không đi Maldives, ngay cả khi Maldives có đẹp hơn.

Togean nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Có nhiều cụm đảo, tùy theo sở thích và túi tiền bạn chọn, dù chênh lệch nhau không nhiều. Đảo tôi chọn là Mallenge (và nhất định tôi sẽ quay lại để thăm viếng các đảo khác :T ). Cửa ngõ chính đến các đảo là phố nhỏ ven biển Ampana, bằng các chuyến phà (ngoài ra vẫn có thể đi từ Gororntalo nhưng ít chuyến tàu/phà hơn và đắt hơn).

Bạn có thể bay đến Makassar, thủ phủ của Sulawesi hoặc Manado, một thành phố lớn phía bắc Sulawesi, từ Jakarta, Bali, hay cả từ Kuala Lumpur. Từ 2 thành phố đó có thể đi bus đến Ampana, rồi mua vé tàu/phà đi các đảo của Togean. Tôi đi từ Makassar nhưng không đi liền chuyến (dừng nhiều nơi), cộng/đoán thời gian từ Makassar đến Ampana xấp xỉ 32-36 giờ. Nghe nói đầu 2013 đã có máy bay bay đến Ampana, bạn tìm thêm thông tin trên mạng.

Về lịch phà chạy từ Ampana/Gorontalo đến các đảo bạn xem thêm trong wikipedia hoặc cập nhật từ L.P vì nó cũng thường thay đổi. Tuy nhiên, thường mỗi tuần sẽ có 2 ngày phà KHÔNG chạy từ Ampana ra các đảo.

Chia sẻ thêm vài tấm hình để các bạn thêm phấn chấn tìm đến Togean Island – thiên đường du lịch mới của mình!

Một “Ubein” hun hút giữa vịnh biển xanh ngời.

Sắc màu của Mallenge Lagoon hơi khác màu của biển, vì rừng xanh nằm ngay trên triền sóng.

Sắc màu của lòng biển cạn quanh đảo Mallenge – đóa huyết lan đỏ thắm của biển khơi.

Chúc bạn có chuyến đi vui,
mddr.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,916
190,262
Latest member
topgamebaidoithuong
Back