What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Nhóm mình tùy theo sức khỏe mà leo trải nghiệm rồi quay về với những cự ly rất khác nhau nhưng có một bạn nữ đã leo lên tận tháp số 29 nhé!

Đường chinh phục thử thách này có đoạn cũng rất đông đúc

Tuy nhiên cũng vắng dần do sức người có hạn...

Và đây là điểm cuối cùng chính quyền cho phép dân du lịch leo tới

Cánh cổng đã chặn bạn mình khỏi lạc bước sang đất Mông Cổ chính là đây kkk

Và đây là bạn ấy! Hảo Hán đời thường và chiến binh leo núi, bạn ấy leo một mạch từ trạm 15 cho đến đỉnh dốc nhất trạm 29, U60 nhé!

Last edited:
@KhomVit
Cảm ơn bạn đã có những chia sẻ rất chi tiết và bổ ích. Mình rất ngưỡng mộ bạn vì đã có sự chuẩn bị vô cùng cẩn thận, chi tiết và khoa học. Mình đang định đi BK TH HC TC cuối tháng 5 đầu t6 và đã sắp chốt với một công ty tour rồi (dù mình chưa ưng lắm). Sau khi đọc bài của bạn, mình được truyền cảm hứng để quyết tâm đi tự túc, để thực sự được sống và trải nghiệm cuộc sống ở đó cũng như được đi dài hơn và đi theo ý mình. Nếu được mình rất hi vọng bạn có thể chia sẻ tài liệu mà bạn đã dầy công nghiên cứu, tìm hiểu để mình tự tin say no với công ty tour và giúp cho việc chuẩn bị cho chuyến đi được nhanh và hiệu quả hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều!!!!
M đã đọc bài này trên fb,mò qua đây lại thấy chi tiết hơn,tks B nhiều,vẫn hóng những bài tiếp theo.và nếu có thể cho M xin công trình nghiên cứu của B nhé,tks nhiều.([email protected])

Bây giờ đến đoạn đi về Bắc Kinh! đi thế nào về thế ấy là dĩ nhiên, cơ mà bọn mình lại tình cờ phát hiện một cách đi về khác như thế này:

Trên đường đi bộ từ bến xe trung chuyển ra khu vực bán vé ngoài cửa các bạn để ý bên tay phải có ngôi nhà ghi chữ MUBUS FAMILY thì rẽ luôn vào nhé.

Cái biển đỏ trước cửa bên tay phải nó ghi như trên hình mình dịch tự động bằng đt

Vào đó mua vé 40 tệ /người, so với lúc đi là 16 tệ/người ( bởi có 1 chuyến taxi nếu đi cả hai tuyến Bus chắc rẻ hơn nữa)

Last edited:

Khách đợi đủ xe được dẫn ra một vị trí ven đường khác với bến xe đã nói ở đầu vào. ở đây xe đã đợi sẵn.

Xe xịn, điều hòa mát lạnh chạy một mạch về BK chứ ko phải đổi tuyến như lúc đi

Trên đường về đúng lúc tan tầm đc chứng kiến đường 10 làn mà đông nghịt ntn nhưng khác ta ở chỗ mọi người vẫn thong dong di chuyển chậm, có lúc đứng lại nhưng ko hề dồn một cục sát đít nhau nhé và làn trong cùng dành cho xe thô sơ thì ko một bóng người! một hệ thống xe công cộng phải ưu việt thế nào thì người dân mới ko thèm dùng xe cá nhân như vậy.

Chiếc xe trả khách ở gần ngay ngã tư đường cách ga Metro này tầm hơn trăm mét đi bộ và thế là chuyến đi thăm Vạn Lý trường Thành của chúng tôi kết thúc đầy viên mãn.,.

Trước khi viết tiếp mình tán chuyện chút! Tại sao mình viết dài và có phần quá tỷ mỉ ở đây trong khi có bạn nói bây giờ chủ yếu người ta dùng FB, Mình biết chứ. FB bây giờ cũng ko ai muốn đọc bài dài cỡ trăm chữ đâu, Mình viết cho những người muốn đọc bởi mang đến điều gì đó có ích cho họ mà thôi và tất nhiên diễn đàn này luôn có sức sống riêng của nó. Du lịch thì ai cũng thích. Đi Tour và đi tự túc rất khác nhau nhất là đến một nơi xa lạ ko nói tiếng Việt. Mình thì chưa đi Tour bao giờ và cũng ko muốn bởi vì mình luôn muốn làm người Lữ khách chứ ko chỉ muốn là du khách. Còn một yếu tố nữa là tiền mình có hạn mà lại muốn đi đc nhiều hơn ( chuyến đi TQ 1.5 triệu /ngày trong 15 ngày này với ct mình đi nếu mua tour thì chỉ đc tầm nửa số ngày này mà thôi nên sau này có nhiều xiền hơn mình sẽ đi tour). Để đi tự túc có hiệu quả cao chứ ko chỉ cưỡi ngựa xem hoa mình phải tìm hiểu nên mình biết nỗi lo sợ, thiếu tự tin khi ko đủ thông tin trước một chuyến đi xa của mình bởi vậy có những loạt bài mình đã viết trên diễn đàn này đến nay hơn chục ngàn lượt xem mà cũng chỉ có chục ý kiến phản hồi hoặc bấm like nhưng mình vẫn tin rằng lọat bài đó đã mang lại sự tự tin, mang lại những thông tin có ích và niềm hứng khởi đeo balo lên đường cho không ít người mới lần đầu cất bước đi tự túc. Mặc dù viết dài nhưng cái mà mình đã tìm hiểu cũng chỉ là hạt cát trong sa mạc vậy mong muốn các bạn có trải nghiệm rồi nếu chịu khó đọc dc bài viết mình thì bổ xung kiến thức cho mục đích của mình đc tốt hơn! bạn nào mới đi lần đầu về nếu có trải nghiệm khác nếu ngại viết loạt bài riêng thì cũng mong viết thêm vài dòng cho người đi sau hưởng lợi! Trân trọng...

Trước khi viết tiếp mình tán chuyện chút! Tại sao mình viết dài và có phần quá tỷ mỉ ở đây trong khi có bạn nói bây giờ chủ yếu người ta dùng FB, Mình biết chứ. FB bây giờ cũng ko ai muốn đọc bài dài cỡ trăm chữ đâu, Mình viết cho những người muốn đọc bởi mang đến điều gì đó có ích cho họ mà thôi và tất nhiên diễn đàn này luôn có sức sống riêng của nó. Du lịch thì ai cũng thích. Đi Tour và đi tự túc rất khác nhau nhất là đến một nơi xa lạ ko nói tiếng Việt. Mình thì chưa đi Tour bao giờ và cũng ko muốn bởi vì mình luôn muốn làm người Lữ khách chứ ko chỉ muốn là du khách. Còn một yếu tố nữa là tiền mình có hạn mà lại muốn đi đc nhiều hơn ( chuyến đi TQ 1.5 triệu /ngày trong 15 ngày này với ct mình đi nếu mua tour thì chỉ đc tầm nửa số ngày này mà thôi nên sau này có nhiều xiền hơn mình sẽ đi tour). Để đi tự túc có hiệu quả cao chứ ko chỉ cưỡi ngựa xem hoa mình phải tìm hiểu nên mình biết nỗi lo sợ, thiếu tự tin khi ko đủ thông tin trước một chuyến đi xa của mình bởi vậy có những loạt bài mình đã viết trên diễn đàn này đến nay hơn chục ngàn lượt xem mà cũng chỉ có chục ý kiến phản hồi hoặc bấm like nhưng mình vẫn tin rằng lọat bài đó đã mang lại sự tự tin, mang lại những thông tin có ích và niềm hứng khởi đeo balo lên đường cho không ít người mới lần đầu cất bước đi tự túc. Mặc dù viết dài nhưng cái mà mình đã tìm hiểu cũng chỉ là hạt cát trong sa mạc vậy mong muốn các bạn có trải nghiệm rồi nếu chịu khó đọc dc bài viết mình thì bổ xung kiến thức cho mục đích của mình đc tốt hơn! bạn nào mới đi lần đầu về nếu có trải nghiệm khác nếu ngại viết loạt bài riêng thì cũng mong viết thêm vài dòng cho người đi sau hưởng lợi! Trân trọng...

View attachment 205574
cá nhân em thế hệ cuối 8x, e vẫn thích các hđ và bài viết trên này hơn ạ, mặc dù diễn đàn bây giờ ít các ac và các bạn vào nhưng những bài chia sẻ của những năm về trước em vẫn đọc và làm tư liệu cho những cung đường mình sẽ đi hoặc đi lại, thấy bổ ích lắm ạ

cá nhân em thế hệ cuối 8x, e vẫn thích các hđ và bài viết trên này hơn ạ, mặc dù diễn đàn bây giờ ít các ac và các bạn vào nhưng những bài chia sẻ của những năm về trước em vẫn đọc và làm tư liệu cho những cung đường mình sẽ đi hoặc đi lại, thấy bổ ích lắm ạ
Cảm ơn bạn nhiều!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,927
190,268
Latest member
NutGarden
Back