What's new

[Đã chốt đoàn] Leo Fan Tết Dương lịch 2011

Status
Not open for further replies.
Hi everybody, mình chưa len Fan bao h nên vẫn rất máu me. Cơ mà không có kinh nghiệm leo trèo, phượt phiếc j.
Mình đang định cố gắng "lên đỉnh" vào dịp tết Dương lịch (được nghỉ làm). Nếu không tìm được đoàn thì sẽ mua tour lẻ ở Sapa, nhưng thiết nghĩ nếu tổ chức đi theo nhóm chắc chắn sẽ vui hơn rất nhiều.
Mọi người cho em hỏi xin tí kinh nghiệm: có nên leo Fan vào Tết Dương lịch không (sợ lạnh :)) và nếu ai thích cũng như có cùng lịch trình thì join nhé!!!!! ;)

Tóm tắt những nội dung chủ yếu của buổi off 8h tối 23/10-cafe WinWin- gần Ngã Tư Sở:

- Thời gian: tối ngày 30/12/2010 – 2/1/2011.
- Chọn cung đường thích hợp: để đảm bảo về mặt thời gian, sức khỏe và cảm nhận vẻ đẹp của Hoàng Liên Sơn.
- Lịch trình leo Fan: dự kiến các điểm chính sẽ đến ăn, ngủ và các điểm nghỉ chân dọc đường.
- Phương tiện đi lại.
- Kinh phí dự kiến.
- Thống nhất logo của đoàn.
- Bầu ra trưởng đoàn, phó đoàn, thư ký và các trưởng nhóm phụ trách. Dự tính 7-10 người/nhóm.
- Phổ biến những kiến thức cơ bản về leo Fan: trong số những thành viên trong đoàn có thể có người đã từng leo Fan rồi nên sẽ truyền đạt lại kinh nghiệm leo Fan cũng như các bài tập thể lực cho mọi người.
- Đoàn sẽ tổ chức 1-2 buổi trecking tại Tam Đảo và Ba Vì. nhằm mục đích các thành viên trong đoàn có điều kiện giao lưu, gặp gỡ cùng với kiểm tra sức khỏe của từng thành viên

Last edited by a moderator:
Re: Có ai leo Fan Tết Dương lịch 2011 k?

Hi everybody, mình chưa len Fan bao h nên vẫn rất máu me. Cơ mà không có kinh nghiệm leo trèo, phượt phiếc j.
Mình đang định cố gắng "lên đỉnh" vào dịp tết Dương lịch (được nghỉ làm). Nếu không tìm được đoàn thì sẽ mua tour lẻ ở Sapa, nhưng thiết nghĩ nếu tổ chức đi theo nhóm chắc chắn sẽ vui hơn rất nhiều.
Mọi người cho em hỏi xin tí kinh nghiệm: có nên leo Fan vào Tết Dương lịch không (sợ lạnh :)) và nếu ai thích cũng như có cùng lịch trình thì join nhé!!!!! ;)

May quá, cuối cùng cũng gặp người chung sở thích mà chưa thuộc nhóm, hội nào như mình cả (đoán thế) :D
Tình hình là mình rất muốn leo Fan nhưng chưa đi lần nào nên vào đây muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bạn khác, vào topic nào cũng thấy đông vui cả nhưng lại tủi thân sợ là newbies nên không được chấp nhận, post bài thì lại sợ sai nội quy bị treo nick :( .
Hy vọng sẽ tham gia được với các bạn trong thread này.

Mình ở Sài Gòn

4 chị em tớ Tết Dương lịch chắc chắn sẽ đi Sapa, nhưng chỉ có 1 mình tớ máu me leo Phan :D tớ cũng định nhân dịp này leo luôn, nhưng còn phân vân một chút chuyện thời tiết, có lẽ sẽ tìm hiểu thêm đã. Nếu lịch trình hợp lý thì tớ sẽ join luôn. Ym của tớ là hien7886, có gì liên lạc nhé :)

Mình đoán là đến tháng 12 thì mọi người sẽ lập group leo Fan rất nhiều nếu thời tiết okei.
Mình thì chưa leo bao h nên cũng lo lắng, muốn tìm người có kinh nghiệm để học hỏi nhưng phần lớn mọi người lập group sẽ lao vào tháng 10. Mà vào thời điểm đó mình không bố trí được thời gian.
Nếu mọi người đều có chung lịch là leo vào tết Dương thì tụi vô gia cư như mình cố gắng lập thành group cho vui.
Về lịch trình cũng như kinh nghiệm, mình sẽ lê la các topic khác để học tập. Welcome các thành viên chưa bao h "lên đỉnh" cũng như các thành viên lão làng vào chỉ giáo.

Hey, mình cũng rất quan tâm leo Phan thang 12. Ai có kinh nghiệm rồi, đứng ra tổ chức đi. Đi tuyến Cát Cát Sín Chải đi. Mình ở SG cũng muốn biết cái rét Hà Nội.

Bao nhiêu ngày để mình còn ký phép? Mình ở SG, cũng đang muốn tham gia đây

Hồi hè cũng có cái dự định leo Fan Tết dương; nhưng đến giờ lại ko sure lắm vì khả năng chịu rét hơi kém; với lại có khả năng sẽ đi Hà Giang tầm đó. Sẽ cố gắng theo dõi topic để giúp mọi người những gì có thể.

Nếu đa phần là dân mới thì tốt nhất ko nên chọn cung Cát Cát - Sín Chải vì đây là cung khó; nếu ko có kinh nghiệm đi sẽ hơi vất. Nhiều đoàn đi Cát Cát ko lượng được sức mình đã phải bỏ cuộc giữa đường vì nhiều lý do: sức khỏe không đủ hoặc thiếu đồ ăn do tính toán chuẩn bị cho cung này không đủ (cái cung này thấy tốn nhiều năng lượng hơn các cung khác thì phải). Và cái chính là tết Dương cũng ko được nghỉ nhiều trong khi đi cung này ít nhất cũng phải mất 5 ngày.

Có 2 option hợp lý là Trạm Tôn - Sín Chải (hoặc ngược lại) hoặc Trạm Tôn - Trạm Tôn. Nếu chuẩn bị sức khỏe tốt thì về Sín Chải không là vấn đề to tát. Nhưng tớ cũng thấy đã có nhiều đoàn lên cung ban đầu là Trạm Tôn - Sín Chải; xong đến lúc leo về lại chọn Trạm Tôn - Trạm Tôn cho vừa sức cả đoàn (vì đường về Sín Chải là có đi qua Trạm Tôn). Nếu Trạm Tôn - Sín Chải thì mất 3ngày 2 đêm; còn Trạm Tôn - Trạm Tôn thì sẽ là 2 ngày 1 đêm; thường là vậy.

Bạn nào trong SG thì lưu ý là cái rét ở HN chưa là gì so với cái rét trên đỉnh Fan đâu nhé; xác định coi mún biết cái rét ở đâu :p

Đi vào mùa đông thì cần lưu ý vấn đề sức khỏe nên nếu có thể đoàn tập hợp sớm; cùng nhau tập luyện để đảm bảo tốt nhất vấn đề này.

Bạn chủ topic cứ lên luôn một cái lịch trình demo để mọi người chủ động đăng ký. Sau đó bóng bàn thì sẽ dễ dàng hơn. Cần trao đổi thêm gì thì pm cho tớ nhé :D

Mấy thím 2 bình tĩnh chút đi hơ , đừng hăng máu wé mà coi chừng sặc máu đó hơ :D .Muốn leo trèo thì đầu tiên phải luyện tinh thần thép trước đi hơ , để có thể vững vàng ứng phó giữa núi non hiểm trở hơ.Kế đến là phải tập thể lực đi hơ , thức dậy sớm chạy bộ đi hơ.Mỗi ngày chạy bộ khoảng 10 km là ok :D , chừng nào mà chạy bộ từ TPHCM đến CẦN GIỜ rồi chạy bộ về là đủ tiêu chuẩn duyệt :D .Để làm gì ? Để tăng sức bền và tăng lượng oxy vào phổi đó hơ.Vì leo lên cao thì lượng oxy thấp nên thở sẽ khó khăn hơn hơ.Và 1 điều sống còn cần lưu ý là nhiệt độ trung bình ở TPHCM > 30oC và chỉ cần nhiệt độ xuống còn 25oC là da gà , da vịt nổi lên vì lạnh cóng rồi đó hơ.Mà nhiệt độ trung bình tại HN < 20oC và nhiệt độ tại cái bánh Flan là < 10oC

Nhiệt độ chỉ xuống vài độ C thôi là đủ xí lắc léo rồi đó hơ.Thím 2 nào có vấn đề về tim mạch + bệnh đường hô hấp như hen suyễn thì cần mang theo thuốc men đặc trị cấp tốc liền hơ.Và cũng nên tham khảo qua lời khuyên của bác sĩ trước khi liều mạng hơ.

Cuối cùng là mấy thím 2 nên ăn tết xong rồi liều mạng cũng chưa muộn.Có gì thì cũng ăn được cái tết rồi hehe :D ( viết xong câu này chắc có nhiều thím phang guốc :D )

Mấy thím 2 bình tĩnh chút đi hơ , đừng hăng máu wé mà coi chừng sặc máu đó hơ :D .Muốn leo trèo thì đầu tiên phải luyện tinh thần thép trước đi hơ , để có thể vững vàng ứng phó giữa núi non hiểm trở hơ.Kế đến là phải tập thể lực đi hơ , thức dậy sớm chạy bộ đi hơ.Mỗi ngày chạy bộ khoảng 10 km là ok :D , chừng nào mà chạy bộ từ TPHCM đến CẦN GIỜ rồi chạy bộ về là đủ tiêu chuẩn duyệt :D .Để làm gì ? Để tăng sức bền và tăng lượng oxy vào phổi đó hơ.Vì leo lên cao thì lượng oxy thấp nên thở sẽ khó khăn hơn hơ.Và 1 điều sống còn cần lưu ý là nhiệt độ trung bình ở TPHCM > 30oC và chỉ cần nhiệt độ xuống còn 25oC là da gà , da vịt nổi lên vì lạnh cóng rồi đó hơ.Mà nhiệt độ trung bình tại HN < 20oC và nhiệt độ tại cái bánh Flan là < 10oC

Nhiệt độ chỉ xuống vài độ C thôi là đủ xí lắc léo rồi đó hơ.Thím 2 nào có vấn đề về tim mạch + bệnh đường hô hấp như hen suyễn thì cần mang theo thuốc men đặc trị cấp tốc liền hơ.Và cũng nên tham khảo qua lời khuyên của bác sĩ trước khi liều mạng hơ.

Cuối cùng là mấy thím 2 nên ăn tết xong rồi liều mạng cũng chưa muộn.Có gì thì cũng ăn được cái tết rồi hehe :D ( viết xong câu này chắc có nhiều thím phang guốc :D )

Nghe anh (hay chị) này nói xong em cụt hứng hẳn, chắc phải chờ qua mùa hè sang năm mới dám nghĩ đến chuyện leo trèo quá.
Em cũng là dân thể thao bán chuyên nghiệp mà nghe xong cũng toát mồ hôi hột, choáng nặng.
Chả nhẽ nó ghê vậy thật sao các anh chị? :(

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,430
Latest member
cuong38263
Back