What's new

[Chia sẻ] Bản Giốc trong lòng nước Việt

Cái cò lặn lội bờ sông
Gánh gạo đưa chồng tiếng khóc nỉ non
Nàng về nuôi cái cùng con
Để anh đi trẩy nước non Cao Bằng"...
Cao Bằng,miền biên viễn ấy,từ xa xưa đã đi vào tâm thức người Việt với những kỉ niệm không vui,nhưng vẫn là mảnh đất thân thương không thể tách rời của nước Việt.Sau này CB là căn cứ địaCM,những tên đất,tên người lại càng gần gũi,Pắc Bó,Nà Mạ,Bản Giốc...Thế mà vẫn chưa "trẩy CB" chuyến nào,khổ thế! Thác Bản Giốc thì đã được học từ thời cấp 1,mãi lên cấp3 mới được thấy ảnh trong sách...tiếng Nga(!),mấy năm gần đây lại càng "búc xúc" vì hóa ra thác Bản Giốc không chỉ là của mình(?),thế là 4anhem "trốn việc nước" lên "con ngựa Đại Uyển" (nickname con Escape cua bạn M) "bắc hành" 1 chuyến.

Em rất may mắn lêm Bản Giốc vào đúng dịp thác nước đẹp nhất. Vào đây chia sẻ với các bác vài hình ảnh về Bản Giốc.

Theo em hiểu ý của bác là mùa nào thì nước to và trong đúng không ạ? Theo thiển ý của em lên thác Bản giốc là lên Cao bằng mà đã lên Cao bằng thì mùa nào cũng đẹp. Mùa xuân mùa đơm hoa, hoa mận hoa đào và các loại hoa đều nở, mùa hạ bác sẽ cảm nhận được trời xanh, mây trắng và nước trong (''Cao bằng gạo trắng nước trong, ai lên đến đó thí không muốn về''), cây cối xanh tốt. hoa quả đang thì con gái thật giàu sức sống. Mùa thu là mùa kết trái. bác có thể trà đắng, Lê Đông khê, mận cuối hạ...Đặc biệt là cây sau sau đỏ rực (giống như rừng phong nhật bản mùa thay lá). Mùa đông bác sẽ được thường thức khí lạnh của đá không dám nói là biết nhiều nhưng khí đá Cao bằng không lẫn vào đầu được bác ạ: cái lạnh sắc và ngọt nhưng khi có đám sương mù bay qua bác lại cảm thấy như ngồi bên bếp lửa nhà sàn gỗ nghiến lợp mái âm dương, quan trọng hơn vào buổi sáng bác được ăn món bánh cuốn nước xương, buổi tối bác được thưởng thức món lẩu cá, gà... trên nhà sàn cạnh bờ sông thì cũng tốn rượu lắm đấy. Ngoài ra trong tât cả các mùa bác bác có thể cảm nhận được tình người Cao bằng: mộc mạc, trung thực, ấm đông mát hạ. Nếu bác bị lỡ độ đường cứ thử xin ngủ nhờ, em tin là bác không thất vọng đâu. Còn lòng yêu nước, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ bác có thể xem ở trên. Nói ít hiểu nhiều, bác cứ đi đi chắc không phải tiếc đâu. Chúc bác vui

Em rất may mắn lêm Bản Giốc vào đúng dịp thác nước đẹp nhất.

Theo ảnh bạn chụp thì đó là mùa nước to (tháng 6 - 8), trông thác rất hùng vĩ cuồn cuộn. Tuy nhiên theo tôi thì đó không phải là mùa đẹp nhất cho thác Bản Giốc, mà phải là cuối tháng 9, vì:

- Mùa mưa nước lớn, trông từ xa đến thì đẹp vì thác rất mạnh. Tuy nhiên lại gần thì gần như không xem và chụp ảnh được mấy vì hơi nước quá nhiều, bắn mù mịt, nước sông lại đục và chảy mạnh, không đi bè ra sát thác được, có ra đến nơi cũng ướt lướt thướt.

- Vào tháng 9 - 10 nước nhẹ hơn nhiều, và cây cối xung quanh xanh rì, thác rất nên thơ, các dòng nước đều trong, dòng sông cũng trong xanh, nước êm. Những bức ảnh đẹp nhất về thác Bản Giốc là vào thời gian này cả.

- Cuối tháng 9 lúa xung quanh chín vàng, cảnh càng đẹp. Tre xanh, núi xanh, sông xanh, lúa vàng, thác trắng, đó mới là lúc đẹp nhất. Nhìn từ xa hay lại gần cũng đều đẹp cả, nếu thích còn có thể tắm dưới khúc sông gần bờ cũng được.

Em xin hỏi các bác là lên đây mùa nào là đẹp nhất ạ :x.Tháng 10 này em cũng định làm chuyến :x ,không biết có hợp ko :D

Mình ghét cái bạn nào đó tung tin là TBG bị mấy chú khựa lấy mất phần đẹp nhất ,chưa cho mình phần xấu xí ,hic ,làm mình làm một bài chửi rất chi là hoành để chửi mấy thằng khựa :))

Bác ơi xấu đẹp là tùy cảm nhận từng người. Nhưng đúng thật là phần thác to hơn thì thuộc về TQ còn phần thác cao thì thuộc về VN ta. Nhưng lên đến đó mới thấy cũng :Dam thật. Bọn tầu khựa thì được đi hẳn sang sát bờ nhà ta để chụp ảnh. Thậm chí mấy tay nhà bè của TQ còn nhảy hẳn sang đất VN ta. Vậy mà bè VN mình thì chỉ dám mon men ở bên phía VN thui chứ không có dám đến gần đất tầu :(.

Ơ vậy là tớ bị nhầm à. Quả thật vẫn băn khoăn vụ mốc bị đánh số phụ (1), (2) hay là đường biên giới từ mốc 835(1) của tớ từ trên đỉnh thác kéo thẳng đến mốc 836(2) của bạn ở dưới chân thác. Còn dọc sông thì cứ có cồn nổi lên thì thuộc khựa như kiểu trên sông Mekong đoạn là biên giới Thái Lào ấy. Bên đấy cứ có cồn nổi lên là thuộc Lào, tính từ mép cồn phía giáp Thái đến bờ bên Thái chia đôi là ranh gianh giới. Pháp nó bắt Thái phải ký như thế đấy. Còn mình thế thì :Dam thật. :gun
Vụ số phụ phải kiểm tra lại mới được. Thế còn mốc 835(2), 836(1) ở đâu? Bác nào có điều kiện tìm hiểu giúp cho bà con thông tỏ nhé. (NT)

Bác ơi xấu đẹp là tùy cảm nhận từng người. Nhưng đúng thật là phần thác to hơn thì thuộc về TQ còn phần thác cao thì thuộc về VN ta. Nhưng lên đến đó mới thấy cũng :Dam thật. Bọn tầu khựa thì được đi hẳn sang sát bờ nhà ta để chụp ảnh. Thậm chí mấy tay nhà bè của TQ còn nhảy hẳn sang đất VN ta. Vậy mà bè VN mình thì chỉ dám mon men ở bên phía VN thui chứ không có dám đến gần đất tầu :(.

Tôi cũng không đồng tình việc tuyên truyền Thác Bản Giốc bị mất phần lớn trong khi chính mình đi thăm thì thấy nó nằm phần lớn vế phía Việt nam. Ngắm thác Bản giốc từ phía Việt nam là đẹp nhất . Ngay cả bè của Việt nam cũng sang phía TQ được và còn hơn thế nữa là có thể đặt chân lên đất TQ. Ko hiểo mọi người cứ tuyên truyền linh tinh thế nhỉ ????

Theo như em hiểu thì phần thác 3 tầng (phần đẹp như nhiều người vẫn hiểu) được chia đôi, ta và tàu mỗi bên một nửa.
Các chỗ khác (trên sông) lấy dòng chảy chính (chỗ nào có nước sâu nhất) làm chuẩn để chia. Có thể ta được lợi và cũng có thể tàu được lợi nếu lấy sông làm chỗ để chia

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,890
191,764
Latest member
Chang2006
Back