What's new

[Chia sẻ] Bình minh hồ Biển Lạc - Rừng Tánh Linh (từ trang 7)

Mùa xuân bạn đến đây sẽ được thưởng thức những nụ mai vàng e ấp sau những làn nước mờ ảo của con thác, ru hồn người vào chốn hư không, quên đi những bộn bề lo toan hàng ngày…
Tánh Linh cách Phan Thiết chừng 100km, Khu bảo tồn thiên nhiên Núi Ông nằm ở vùng đất thấp Nam Trung bộ, cách trung tâm huyện Tánh Linh 6km, có diện tích 25.000 ha, núi Ông cao 1.302 m. Nếu du khách đi từ căn cứ 6 vào chừng 40km là đến trung tâm huyện Tánh Linh và lên núi Ông sẽ thấy dòng thác Bà tung bọt trắng xóa giữa những ngọn núi trùng điệp hùng vĩ. Dòng suối uốn lượn bên sườn núi nhấp nhô, nước trong xanh mát lạnh chảy róc rách quanh năm, trông đẹp như bức tranh thủy mặc. Thác Bà có 3 tầng, trong đó thác 3 cao và hiểm trở nhất và cũng là nơi đặt căn cứ địa của Tỉnh ủy Bình Tuy (cũ). Trên thác Bà còn có dinh Cậu - nơi thờ cúng linh thiêng của người Chăm, hàng năm người Chăm đều có lễ hội cúng Cậu để cầu mưa, cầu được mùa màng. Xung quanh thác Bà là quần thể động thực vật đa dạng, phong phú và quý hiếm. Thực vật có 550 loài, động vật có 70 loài thú, 130 loài chim, 32 loài rắn. Nhiều động vật quý hiếm được ghi tên vào sách đỏ quốc gia như chim công, trĩ, cọp, gấu, khỉ, vượn…
sau đây là plan (xe máy):
- OFF đóng tiền: 01-4 : dự kiến cp tầm 200-300k/set(đề nghị đóng trước 200k)
- Khởi hành ngày 04-04
+lúc 5h00 sáng tập trung tại nhà thờ đức bà
+ 5h30 : khởi hành chặng đường 150km
-10h00: đến nơi sẽ đi đến thác đa mi : cắm trại tắm suối bắt cá(vụ này yên chí sẽ có cá ăn vì đi cùng chúng ta có đại ca sami cần thủ bên 4so9)

16h00i : chạy qua hồ biển lạc : cắm trại , ngắm cảnh hoàng hôn, chụp ảnh,
-18h00: nhậu nhẹt thịt rừng :(thịt nhờ bạn Hoàng dưới bình dương kiếm, chúng ta sẽ chạy ngang qua lấy)
*Ngày 5-4 : sáng ăn sáng (mì gói)
bắt đầu chạy qua một loạt thác: hác Mưa Bay tại đèo Tà Pứa với độ cao trên 40 m, thác Trượt thơ mộng với bãi đá nhiều màu, thác Đầu Trâu vừa lạ mắt vừa hấp dẫn bởi hồ nước tự nhiên dưới chân thác rộng hơn 100m2, tha hồ cho du khách vùng vẫy
2h00 05-04 sẽ khởi hành về sg
chương trình có thể thay đổi một chút về các địa danh
có thể tăng thêm 1 ngày nếu anh em thấy ok
Anh em quăng gạch ném đá tùy ý nhưng nhớ để lại ym và sđt nhé

chat with me :[email protected]

Last edited:
Bonus

Bonus các bác hai tấm em chụp từ tâng 2 thác Bà em đi ngủ.

Bonus 1:

Bonus 2:

Hẹn các bác ở lần sau với Bình minh hồ Biển Lạc với La Gi biển hát

Hic, bữa đó nhục ghê luôn, xưa nay uống rượu chả bị làm sao cả mà tối đó quất có cỡ 2 ca mà phê lòi chịu ko nổi (chắc tại cái tội ăn nhiều quá :))), làm anh em mất vui, và cũng cảm ơn pác Tiến "trụi" đã chăm sóc em rất chu đáo. Bữa nào mời pác thịt chó nhé (beer)

Thông báo với các anh em đi trong đoàn, mình định tuần sau off để giải quyết số rượu còn lại của buta anh em cho ý kiến ngày nào đi, thịt cầy nhé?

Xe thì Wave, vậy mà 3-4 chú vần mãi cũng không móc được lốp, thế mà bác nào cũng "chém gió" bảo móc lốp là bản năng, không học cũng biết...hị hị. Thôi thì cử một xe đón một bác sửa xe đến vá vậy. ( Đợt này về em sẽ vật con Dờ dim nhà em ra để vần vò ...móc lốp ).

Không nói sớm đợt đi Bắc Hà anh chọc thủng lốp xe em cho thực tập tay nghề luôn. :))

@ greenline: Vâng em vào đây công tác, 30/4 lại về, đi lâu lỡ mấy chuyến ngoài đó buồn ghê.
Thấy anh rủ rê mọi người lại đi Hà Giang 30 hả anh

Xin phép các bác ọp topic một tí. :D 30/4 về thì tiếc nhỉ. Anh định đi HG nhưng không phải rủ rê mọi người mà là đợi mọi người rủ rê. :LL

=))

Hồ Biển Lạc-Sự khác biệt đêm và ngày

Hehe, đợt này vào vụ cơm áo gạo tiền nên có tý sao nhãng. Em xin hát tiếp ạh.

So với ban đêm chỉ thấy một màn tối đen, chim cò đi ngủ, ếch nhái đồng ca, muỗi ma quần thảo thì ban ngày Hồ Biển Lạc lại thay đổi hoàn toàn. Thoáng đãng, mát mẻ khi ban mai, tầm nhìn cũng được trải rộng hơn.
Sáng dậy lúc 6h30-7h00 gì đó, bao quanh ướt đãm suơng đêm, may tối qua trước khi đi ngủ, em đã kịp quấn bạt bảo vệ đám balo nên sáng ra mọi thứ vẫn khô cong.

1. Bình Minh đây ạh:

Tiếc là hướng Hồ nằm phía Tây chứ nằm phía Đông thì em tin là bình minh trên hồ sẽ đep hơn nhiều.

Tranh thủ mọi người nhóm bếp nấu mỳ làm bữa sáng em lam mấy cái cỏ lau quanh lều. Sáng dậy mới biết quanh trại toàn cỏ lau.

2. Cỏ lau và " rung chân" của em đây ạh:

Roài, mỳ chín roài. Chiến thoai, để còn đi tiếp. Bác Sami như thường lệ làm cái bát tô to phạc. Bác mà làm hai bát thì có mà nồi Thạch Sanh cũng thua.

3. Ăn sáng:

Em vốn ăn nhanh nên chắc em chỉ dành cho thời gian ăn sáng 5-7 phút gì đó. Có bệnh thì phải lo lấy thân nên em đi chế "thuốc". Lại hì hụi đun đun nấu nấu, bóc 3 gói cafe vào chế cháo uống cầm hơi.

Lúc này thì cả đoàn đã quyết hủy đi Đa Mi và đi La Gi tắm biển. Cơ mà đi Hồ Biển Lạc thì tối qua cũng lạc rồi. Mà tối mò mò có ai biết cái bến nước nó ra làm sao đâu. Thế là cả đoàn nhổ trại chạy ra hồ. Ra đến hồ thì cảm giác khác hẳn. Hồ khá rộng cho dù đang mùa khô. Theo người dân bảo hồ lúc này chỉ còn 1/3 nếu mà mùa nước nổi có khi nó phải bằng cái Hồ Tây nhà em chứ quyết không kém hơn.

4. Series ảnh Hồ đây ạh: Các bác đoàn sau đi thì nhớ đi buổi sáng hoặc chiều nhé, đừng tới muộn như đoàn em

Cái này là chòi cá hay chòi vịt em cũng chẳng biết nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back