What's new

Cần Giờ - Khu dự trữ sinh quyển

Ít người biết TP.HCM có biển. Cần Giờ là một vùng đất sông rạch chằng chịt giáp biển ở phía Nam TP với rừng đước bạt ngàn, cùng với dừa nước, mấm, già lùn,...Năm 2000, UNESCO công nhận rừng ngập mặn CG là khu dự trữ sinh quyển thế giới. Vùng đất rộng lớn hơn 700 km2, trong khi cả TP.HCM chỉ có 2000 km2, nhưng chỉ hơn 5 vạn dân. Trước đây CG thuộc Đồng Nai.

picture.php

Đi cần giờ từ Tp.hcm còn có một địa điểm cho các bác hành hương nữa. đó là miếu Ngũ Hành ( còn gọi là Châu Đốc 2). Nếu đi từ Q. 7, Tp.HCM theo hướng về cần giờ thì khoảng 15km. trước khi qua phà " Khánh Hội" khoảng 700 sẽ thấy cổng vào miếu bà.

http://3.bp.blogspot.com/_HfGP_j04A8w/ShTpYEscJXI/AAAAAAAAAP4/CaqiuSdQE0w/s400/2C+Cua+cung+BCX.jpg

Nơi đây trước là cái miếu nhỏ thờ bà. cách đây vài năm đã được sửa chữa và phật tử đến thắp hương cầu an rất đông. vào rằm tháng 7 hàng năm còn có lễ hội thả thuyền va sông cầu an cho phật tử. phật tử sau khi viếng chùa, xin xâm giải quẻ,v.v.v. còn được thưởng thức các món chay ngay cạnh bờ sông khá lý tuởng. Nếu không thích món chay thì trên đường ra khỏi chùa có rất nhiều hàng quán bán hải sản, tôm, cua, ghẹ, .v.v có thể làm một bụng trước khi tiếp tục lên đường... qua phà và .. 40km nữa để tắm biển cần giờ.

Hihi! Nhắc đến Cần Giờ lại nhớ đến kỷ niệm hồi tháng 5 năm 2008. 4 đứa trên 2 chiếc xe gắn máy phóng đi Cần Giờ lúc 8h tối. Trời tối như mực nhìn 2 bên toàn là rừng lâu lâu cũng cảm thấy lạnh lưng. Nhìn 2 bên nhiều lúc rớt tim khi nhìn từ xa thấy một bóng trắng đang ngồi sát lề đường (khi lại gần mới biết là mốc km). Po tay nhất là khi cách Cần Giờ 20 km thi săm lủng, kiếm lòi mắt không ở đâu cái tiệm vá xe lúc 23h đêm. Mới đầu tụt xuống dắt bộ nhưng sau kham hết nổi đành hy sinh leo lên chạy luôn. Sáng hôm sau dắt ra tiệm thay cả ruột lẫn vỏ...hic hic.
Đi Cần Giờ không gì thú vị bằng đi ban đêm. Các bác thử đi sẻ biết cảm giác một mình một đường ^ ^
Em vs bạn em cũng giống bác này nè, nhưng chỉ đi 2 đứa một xe thôi. Xuất phát lúc 10 giờ tối, sau khi qua hết những cung đường sáng tỏ đèn đường, tới đoạn không có đèn đường tiếp theo chạy dài về cần giờ luôn, sợ ma chết đi được, nhưng được một cái là trời rất trong, bầu trời đầy sao, và có rất nhiều sao băng, từ nhỏ tới giờ mình chưa bao giờ thấy nhiều sao băng tới vậy.....bạn nào không sợ ma thì làm một chuyến đi...!

Em vs bạn em cũng giống bác này nè, nhưng chỉ đi 2 đứa một xe thôi. Xuất phát lúc 10 giờ tối, sau khi qua hết những cung đường sáng tỏ đèn đường, tới đoạn không có đèn đường tiếp theo chạy dài về cần giờ luôn, sợ ma chết đi được, nhưng được một cái là trời rất trong, bầu trời đầy sao, và có rất nhiều sao băng, từ nhỏ tới giờ mình chưa bao giờ thấy nhiều sao băng tới vậy.....bạn nào không sợ ma thì làm một chuyến đi...!

Có bẹn nào đã đi đêm Cần Giờ rồi mà muốn cảm giác mạnh hơn nữa hem ? Cảm giác chạy giữa Đồng Tháp Mười (kênh 79 khá gần TPHCM) mênh mông trong 1 đêm đầy sao ... Contact me:D

Đi Cần Giờ ghé đảo khỉ thì phải cẩn thận coi chừng khỉ tấn công (hên xui thôi), bữa đoàn mình đi nó tấn công 1 em bé trong đoàn, lý do có thể là em này cầm lon nước ngọt, kết thúc chuyến đi là tại ... Viện Pasteur để chích ngừa !!!

Hihi! Nhắc đến Cần Giờ lại nhớ đến kỷ niệm hồi tháng 5 năm 2008. 4 đứa trên 2 chiếc xe gắn máy phóng đi Cần Giờ lúc 8h tối. Trời tối như mực nhìn 2 bên toàn là rừng lâu lâu cũng cảm thấy lạnh lưng. Nhìn 2 bên nhiều lúc rớt tim khi nhìn từ xa thấy một bóng trắng đang ngồi sát lề đường (khi lại gần mới biết là mốc km). Po tay nhất là khi cách Cần Giờ 20 km thi săm lủng, kiếm lòi mắt không ở đâu cái tiệm vá xe lúc 23h đêm. Mới đầu tụt xuống dắt bộ nhưng sau kham hết nổi đành hy sinh leo lên chạy luôn. Sáng hôm sau dắt ra tiệm thay cả ruột lẫn vỏ...hic hic.
Đi Cần Giờ không gì thú vị bằng đi ban đêm. Các bác thử đi sẻ biết cảm giác một mình một đường ^ ^

Hôm wa mới đi nè, đúng là lạnh xuơng sống, mới 6 7h đã tối đen, gió mát ghê lun,,,:)) ai đi thử thì biết liền,,,

Mình thì ấn tượng với lần đầu tiên xuống Cần Giờ năm 98 - 99 gì đó. Lúc đó con đường nhựa vừa mới làm xong. Phải nói hồi đó mà đã có hội Phượt nhà mình thì con đường đó sẽ chiếm đầu bảng vì nó quanh co trong rừng và láng mướt. Dọc hai bên con đường hoàn toàn chỉ toàn rừng là rừng không một bóng nhà dân. Mà cũng chẳng hiểu mấy nhà thiết kế nhà ta nghĩ ra sao mà cứ phải tuân thủ nguyên tắc " cầu vuông góc với sông". Bởi vậy cứ tời gần một cái cầu là bẻ cua gắt 90 độ. Hôm đó ông của mình phạm sai lầm nghiêm trọng khi quên đổ xăng đầy bình trước khi qua phà Bình Khánh. Kết quả khi xe bất ngờ hết xăng thì hai ông cháu ngao ngán với con đường hàng chục cây số trước mặt. Một lúc sau có một người dân địa phương chạy xe ngang qua. Khi biết sự tình anh ta rút ra một chai xăng 0.75 L và cho không 2 ông cháu. Khi mình xin tra tiền thì anh ta không chịu lấy và nói dân ở đây hay mang xăng như vậy để phòng giúp lẫn nhau. Thiệt tình 2 ông cháu mình từ xứ Sài Gòn " văn minh" cứ ngẩn tò te với cái triết lý của dân xứ ruộng này. Đến nhà ông cậu mình ( cậu mình đi bộ đội rồi làm rể CG ) thì 2 người lại ngẩn tò te với căn nhà rất hoành tráng. Cậu mình chơi toàn bộ nền nhà là một cái hầm chứa nước mưa được chia ra làm nhiều khoang. Điều đặc biệt là việc xây căn nhà này chỉ có 2 vợ chồng. Chiều khi xong việc ở UBND H. Cần Giờ thì chồng xây, vợ phụ liên tục trong gần .... 2 năm chưa xây xong căn nhà. Trong nhà không thiếu gì từ TV, Tủ Lạnh, Máy tính - Internet,.... mà hoàn toàn không có cái cửa chính cửa sổ nào có cánh cả chỉ che chắn tạm bợ. Khi mình hỏi thì ông cậu nói " ai lấy ? lấy thì đem đi đâu mà bán ?. ở cái huyện này đến thì lý lịch con chó con mèo tao còn nắm rõ nữa là !!! ". Hồi đó ổng tự tin khi nói về nghề nuôi nghêu của ổng " 1 lời 20 !!". Chỉ phiền cái là dân địa phươnng cứ vô tư vào bãi nghêu hốt vì ... " từ xưa đến giờ có thấy thằng khùng nào nuôi nghêu đâu ?? "=)). Bây giờ 2 vợ chồng chỉ còn làm...... cò đất.

Hehe bạn đừng có mà tin vô quảng cáo của mấy khu du lịch đó. Tui mới vừa đi hôm thứ 7 rồi đây.

1. xe buýt từ khu du lịch Vàm Sát khoảng chừng 10' đến 15' sẽ có 1 chuyến chạy qua. Bạn đứng chờ chút là okie.

2. Nếu đi bằng xe buýt thì chuẩn bị tinh thần, không biết tuần rồi tui đi xui hay sao mà trúng chuyến xe buýt từ bến phà đi Cần Thạnh nó chạy như con...rùa già, cỡ 15km/h đã vậy nhồi nhét thấy ớn. Thấy mình bị nhét còn thua con cá mòi Ba Cô Gái X(

3. Đảo khỉ thì dở ẹc, vô thì thấy cả đàn khỉ lổn ngổn ko có gì đặc biệt mà mất đến 25k/người. Đọc quảng cáo tưởng hay ai ngờ vô rồi thấy chán, không có gì đặc sắc hết. Chưa kể khỉ ở đó thì hỗn thiệt, tui đang cầm cái bình nước mà nó dám nhào vô giựt, đá trúng nó 1 cái nó kêu tùm lum thì mấy tay bảo vệ ra la làng hehehe :T

4. Bạn có vô đảo khỉ, gần cây cầu trên đường vô sẽ có bến đò đi vô khu căn cứ Vàm Sát xưa, 400K/10 người. Nếu đi ít thì chờ đủ cho đỡ tốn tiền.

5. Nếu đi xe buýt xuống tới Cần Thạnh thì khoảng 20k/người cho cả đi về, chưa tính 1K tiền phà cho đi và về. Cũng rẻ

6. Đường đi thì bó tay, cả 9 năm trời mà làm ko xong (NO).

Nói chung lại, VN làm du lịch dở quá, ko chịu tôn tạo cứ khai thác cho kiệt quệ thì thôi và cũng ko biết làm như bọn Thái Lan. Đi Cần Giờ theo tui nhậu đã nhứt (beer)

Bạn có thể cảm nhận cần giờ ở một khía cạnh khác mà:
Lá phổi của thành phố, thiên nhiên, phong tục, tập quán và con người (hoang sơ + mến khách),..... những cái nhìn nhận tốt nhất về cần giờ.
Dù sao củng được 1 cái rồi đó: nhậu là nhất (chổ nhậu + mồi ngon + chất lượng +....)
Chúc vui

:) Chủ nhật này em tính làm 1 chuyến ( 1 ngày ).. Chỉ cho em 1 vài địa dah để đi khi xuống đó với ??? Em đi = xe máy :) thì nên khởi hành lúc mấy h là thích hợp ??

:) Chủ nhật này em tính làm 1 chuyến ( 1 ngày ).. Chỉ cho em 1 vài địa dah để đi khi xuống đó với ??? Em đi = xe máy :) thì nên khởi hành lúc mấy h là thích hợp ??

Nếu đi về trong ngày thì mình nghĩ bạn nên đi sớm, khoảng 6-7h sáng gì đó cho mát mẻ. vài điểm có thể ghé mà mình biết là KDL Vàm Sát, Đảo khỉ, chiều ghé chợ Cần Thạnh mua hải sản ra bãi biển ngồi nhậu nhẹt. Đường đi nhiều "ốc bưu vàng" nên lưu ý xe trang bị đầy đủ gương lược giấy tờ, bảo hiểm xe, và coi chừng bắn tốc độ.
Bạn có thể tìm thêm thông tin trên diễn đàn, có khá nhiều và rõ ràng rồi đó.

Chúc bạn đi chơi vui!!

Nếu đi về trong ngày thì mình nghĩ bạn nên đi sớm, khoảng 6-7h sáng gì đó cho mát mẻ. vài điểm có thể ghé mà mình biết là KDL Vàm Sát, Đảo khỉ, chiều ghé chợ Cần Thạnh mua hải sản ra bãi biển ngồi nhậu nhẹt. Đường đi nhiều "ốc bưu vàng" nên lưu ý xe trang bị đầy đủ gương lược giấy tờ, bảo hiểm xe, và coi chừng bắn tốc độ.
Bạn có thể tìm thêm thông tin trên diễn đàn, có khá nhiều và rõ ràng rồi đó.

Chúc bạn đi chơi vui!!

Còn 1 thác mắc là về vụ giữa xe thì sao bác ???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back