What's new

Cao nguyên đá Đồng Văn - mùng 2 tết!

Bỏ lại sau lưng tết với gia đình, bạn bè, tôi quyết định đi về nơi ấy để trải nghiệm cái tết vùng cao...
Lộ trình cơ bản: TP Hà Giang - TT Tam Sơn - TT Yên Minh - Xã Phó Bảng - Xã Phố Là - TT Đồng Văn - TT Mèo Vạc - Xã Mậu Duệ - Xã Ngam La - Xã Lũng Hồ - Xã Du Già - Xã Minh Sơn -> Xã Minh Ngọc -> Km31 Hà Giang ->Bắc Mê - TP Hà Giang.
Thời gian: 2 ngày!

7h00 sáng mùng 2 tết, tôi bắt đầu khởi hành từ Hà Giang, trời khô và lạnh! Nhưng khi bắt đầu bước chân vào cửa ngõ Cao nguyên, đi trên dốc Bắc Sum dài hơn 10km, một chút mưa và sương buốt giá, tôi cảm nhận được rằng mình đang trên đường đi tới cổng trời....Núi đôi hôm nay mang một vẻ đẹp khác, mờ ảo trong sương...
Những tấm hình tôi chụp có thể không thật sáng, màu sắc không thật rõ nét nhưng nó làm cho tôi cảm nhận và hình dung lại được cái thời tiết lạnh giá và khắc nghiệt nơi đây. (1 phần vì máy ảnh cùi nữa :D).
Qua thị trấn Tam Sơn khoảng 5km trời có vẻ khô hơn một chút, tôi gặp các em nhỏ diện bộ quần áo đẹp đi chơi tết

Lúc này đã hơn 8h00, chúng tôi dừng chân tại một gia đình người Mông để nghỉ ngơi và ăn sáng (bánh chưng mang theo). Đúng vào lúc gia đình này đang mổ lợn để ăn tết, cúng tổ tiên và thiết đãi họ hàng. Trò chuyện với chủ nhà, tôi được biết các gia đình trong cùng một họ hàng thường thay nhau mổ lợn trong dịp tết, họ ăn uống, vui chơi đến qua rằm tháng riêng rồi mới bắt đầu vào công việc.

Sau khi ăn sáng xong, chúng tôi chào chủ nhà và lại tiếp tục lên đường.
Trên đường chúng tôi đi

Giặt rũ dưới bờ sông

Trời càng về trưa không đồng nghĩa với việc sẽ sáng và ấm hơn, đi được khoảng 15km chúng tôi lại gặp sương mù và buốt giá. Nhưng cái sự lạnh giá ấy dường như cũng không làm cản trở cái không khí tết nơi đây, các em nhỏ vẫn diện quần áo đẹp và cùng nhau đi chơi tết.

Last edited:
Thấy Hà Giang có món chọi Dê hay quá, các bạn đã thưởng thức chưa?
Mấy con dê chọi sừng cong vút đẹp quá trời. Nếu các bạn có đi dự thì kiếm mình một cặp sừng nhé. Cám ơn trước.

Thấy Hà Giang có món chọi Dê hay quá, các bạn đã thưởng thức chưa?
Mấy con dê chọi sừng cong vút đẹp quá trời. Nếu các bạn có đi dự thì kiếm mình một cặp sừng nhé. Cám ơn trước.

Chà! Bác nói em nới biết đấy. Ở Hoàng Su Phì. Cái này coi vui ghê, vui hơn cả trọi châu. Mấy bác Dê này máu chiến thật! Cứ nhảy tưng tưng lên và húc sừng vào nhau kêu "tách tách" ^^

http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/45394/doc-dao-cuoc-thi-choi-de.html
http://www.youtube.com/watch?v=sObJw_A3kK0

Cụ Dê này trông "đẹp lão" quá :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back