What's new

Cổ Long - Gã trai tơ lơ đãng (31.8 - 2.9)

Phú Quý (hay sử sách còn gọi là Cổ Long, Cù Lao Thu, Cù Lao Khoai Xứ) cách đất liền quãng 56 hải lý, tức trên dưới 100km. Với đường bộ thì khoảng cách ấy chả bõ bèn gì nhưng với đường biển thì…xa. Và giờ đây, để đi từ đất liền ra Phú Quý, người ta chỉ có một lựa chọn duy nhất là phải mất đến 6 tiếng lênh đênh cùng với sóng nhồi, gió dập trên những con tàu chật chội, hôi hám, bẩn thỉu bởi cả người và lợn phải đi chung một tàu. Chưa kể, tàu ra Phú Quý, hai ngày mới có một chuyến. Thảm! Ấy chưa kể ở những ngày có bão hay gió lớn thì hòn đảo này xem như bị cô lập vì các loại tàu thuyền bị cấm xuất bến. Ra cho hà bá nó nuốt hả trời?

Giao thông không thuận tiện là một trong những lý do cơ bản để đến giờ hòn đảo vẫn còn cách trở với đất liền, thưa vắng kẻ đến thăm, kinh tế phát triển vẫn còn chậm và đời sống của người dân nơi đây cũng vì thế mà chưa cao. Song, bù lại, cũng nhờ vào đó mà nơi này còn giữ được vẻ đẹp hoang sơ thuần khiết và người dân vẫn còn đó vẻ hiền hòa, đôn hậu. Và cũng chưa thể (cũng như chả dám) tưởng tượng nếu trở thành khu du lịch (của người Việt) thì nó sẽ ra sao.

Có lẽ Phú Quý là nơi có những thắng cảnh biển đẹp nhất trong những nơi mình đã đi qua. Vẻ đẹp hùng vĩ đến tráng lệ của tạo hóa được hiển thị bởi những ghềnh đá đồ sộ, cường tráng và hung hãn, những vạt núi trúc trắc, cheo leo rơi vãi ra phía biển. Có nơi hai bên là vực thẳm sâu hoắm, ở giữa co lại một lối đi mà bề rộng chỉ bằng hai bàn chân như chực bạn bước vào và chỉ cần cái chớp mắt mơ màng, gió sẽ ập đến quật bạn rơi xuống vực. Với mình, đảo Phú Quý như gã trai lơ phong tình và hoang dã. Gã đẹp đến kiêu hãnh, lạnh lùng thậm chí tàn nhẫn và bất cần thiên hạ có nhớ đến gã hay không.

Và quả là phí phạm nếu bạn là người Việt mà quên đi sự hiện diện của một hòn đảo đẹp đến như thế. Với riêng mình thì đây còn là quê hương của mối tình đầu oan nghiệt.

Dân Phú Quý chủ yếu là người kinh, một ít người Hoa và các phần mộ cổ cho thấy, người Chăm từng có mặt. Như đã nói, cách trở với đât liền là một trong những lý do cơ bản kìm hãm sự phát triển của Phú Quý. Song, sẽ thật ngớ ngẩn khi ai đó nghĩ, cứ ở đảo là… nghèo. Phú Quý không hề nghèo hay ít ra nó vẫn hơn nhiều địa phương vùng sâu vùng xa khác.

Người dân Phú Quý sống chủ yếu bằng nghề đánh bắt hải sản mà ở đây như được đất trời ưu đãi đã tặng cho một ngư trường trù phú với đầy đủ các loại hải sản, nhất là những loại hải sản quý như: hải sâm, cá mú bông, cua huỳnh đế, ốc vú nàng…Những loại hải sản này được xuất khẩu đi nhiều nước như Canada, Mỹ, Úc…Một phần dân cư ở đây sống bằng các loại hình kinh doanh, dịch vụ (nhà nghỉ, café, karaoke, nhà hàng ăn uống…). Chưa kể, Phú Quý đang sở hữu một tiềm năng du lịch cực lớn.

Cũng không quên nhắc đến xã Long Hải, nơi từng có rất nhiều người tháo chạy khỏi Việt Nam sang Mỹ và một số quốc gia thịnh vượng khác bằng đường biển vào những năm 80. Lực lượng này giờ đây cũng có những đóng góp quan trọng cho sự phát triển của Phú Quý.

Về tôn giáo, dân Phú Quý chủ yếu theo đạo Phật, chùa chiền nhiều và tương đối khang trang, đặc biệt “tịnh” chứ không bát nháo như trong đất liền. Ở đây còn có một Tòa Thánh Tây Ninh và một nhà thờ đang chuẩn bị xây dựng. Có thể nói, người dân Phú Quý sống khá thiên về tín ngưỡng. Cũng nhờ vào đó, nếu người đất liền đã tháo tung gần như tất tật các nghi thức truyền thống thì 100% người dân Phú Quý vẫn dựng cây nêu trước nhà trong ba ngày tết, trên cây nêu treo lá cờ tổ quốc.

Đã là đảo thì ít hay nhiều đều nhạy cảm. Như một người dân ở đây bảo với mình rằng ở đây cũng hay bị Trung Quốc dòm ngó nhưng chưa dám vào. Và cái lý mà chúng nó chưa dám vào theo người đàn bà này là do đảo có bà chúa đỡ, chúng vào là bà chúa phẩy tay cái, gió nổi lên làm lật tàu thuyền chúng ngay. (Bà chúa ở đây theo sự tích công chúa Bàng Tranh. Sự tích kể rằng, Bàng Tranh là một công chúa xinh đẹp người Chăm vì chống lệnh vua cha nên bị kết tội phản nghịch nên bị kết đày ra đảo). Nhạy cảm thế nên không lạ khi trên đảo dày đặc bóng dáng của quân sự. Trữ tình nhất là hình ảnh mà mình trông thấy các anh lính hải quân chiều về ra bãi biển lang thang, tán gái.

.
.
.
.

Lịch ăn chơi đảo Phú Quý 3 đêm 3 ngày: đi chiều thứ sáu, về chiều thứ 2...

Xin lỗi mọi người vì post bài này cận ngày quá, lúc đầu dự định đi 2 đứa thôi nhưng lại đi 2 đứa thì hơi buồn nên quyết định rủ rê thêm cho đông vui, hi vọng sẽ nhận được gạch đá nhiệt tình cho chuyến đi này.

- 19giờ, chiều thứ 6, ngày 31.8.2012 di chuyển ra Phan Thiết = Phương trang hoặc Mai linh, ... chuyến tối từ 7-9h30 tối, đến Phan Thiết.

Hoặc nếu đi xe máy thì có thể sắp xếp đi vào sáng thứ sáu, để chiều tối thứ 6 tham gia lễ hội Khinh khí cầu được tổ chức vào 29.8- 3.9
...
- Sáng thứ 7, ngày 1.9./2012 - Lên tàu ra Đảo - Chi phí tàu nằm 250k/1 người/ 1 lượt đi. Tàu đi 07 giờ (đối với tàu nhà nước). Nghỉ ngơi, lấy lại sức, hạ trại.... Chi phí tàu ngồi 150k/ lượt (thực ra cũng nằm nhưng nằm lê lếch trên sàn tàu, còn 250k thì có phòng riêng).

12h đến, ổn định đội hình đi ăn uống, sau đó nghỉ ngơi, chiều bắt đầu đi chợ, tắm biển và tổ chức nấu nướng ven bãi biển gần nhà nghỉ...

Trên đảo có karaoke, có cafe hát với nhau lên đó làm loạn chắc vui tè... hỉ :))

- Chủ nhật, thuê xe máy, tham quan đảo buối sáng. Chiều qua Hòn Tranh (nếu thích) - Chi phí này hi vọng sẽ không quá đắt đỏ, mình sẽ nhờ thằng bạn ngoài đó giúp vụ này, qua bển có màn lặn ngắm san hô và lặn mò ốc bắt cua... (huỳnh đế) :)

Tham quan bộ xương cá nhà táng được cho rằng lớn nhất Việt Nam do Viện Hải dương học Nha Trang phục chế (nếu hên).

Tối tổ chức đốt lửa trại nấu nướng ca hát bên bãi biển (có màn giao lưu với dân đảo), có hẳn 1 sân chơi cho các em thiếu nhi như tàu lửa lượn siêu.. chậm, nhà banh, bập bênh dành cho những ai có mang theo... con nhỏ.

- Thứ 2, sáng ăn sáng cafe và chuẩn bị lên tàu về lại Phan Thiết, nghỉ chút lấy sức chiều đi ngắm khinh khí cầu bay, tối khuya lên xe về lại sài gòn sáng thứ 3 đi làm.

Chi phí:

- vé xe: 115x 2=230k/ người/ 2 lượt (hoặc xăng nếu đi xe)
- Vé tàu: 300 -500k/1 người/ 2 lượt
- Thuê xe máy: 100k/1 xe/ 2 người - chưa tính tiền xăng.
- Ăn: Ăn sáng trên đảo, 2 buổi trưa sẽ ăn nhẹ với thức ăn mang thức ăn mang theo như bánh mì, xúc xích hoặc có thể nhờ người nấu, riêng 2 buổi tối sẽ tự nấu nướng.

Trên đảo có bán ăn sáng ăn trưa nhưng khá ít món để lựa chọn, giá cả thì mềm mại như trong đất liền nhưng ngon hay không thì tùy tình yêu của bạn dành cho xứ đảo.

Mình hiện không ở Sài Gòn, nhà mình ở Hàm Tân - Bình Thuận, mình đã từng đi 1 lần nên có chút kinh nghiệm về nơi này. Mình sẽ phụ trách việc mua vé tàu, book phòng nghỉ 1 đêm ở Phan Thiết, và đón mọi người (nếu có ai đó tham gia)

Mình đã thuê được 1 căn nhà nguyên căn tha hồ nhậu nhẹt múa hát 2 ngày 2 đêm, hoặc nếu không thích ở nhà nguyên căn thì thuê phòng riêng.

- Được 1 đồng chí dân địa phương như 1 tua gai đờ miễn phí, hỗ trợ thuê xe máy và thuê nhà.

- Được giao lưu với những người dân đảo hiền lành tử tế và rất xinh trai xinh gái nhé.

- Được nghe thổ âm của dân địa phương, đảm bảo phải lác lỗ tai mới nghe được...

...

P.s: Chốt đoàn vào 12 trưa thứ 5 tuần sau ngày 30.9, hiện tại có 2 gạch cứng và cần tìm thêm 6-8 bạn, chốt đoàn ở con số 8-10.

Bạn nào đặt gạch sớm thì mình sẽ tranh thủ mua vé tàu nằm, vì sợ bữa đó nhiều khách đi sẽ không tranh giành được giường nằm.

Đặt gạch tại đây và alo ngay cho mình để mình biết mình nhé, hiện tại mình đang ở Côn Đảo nên online bất tiện, mãi đến trưa thứ 3 mới có mặt ở nhà...

Để tại gạch theo form sau:

Họ và tên + Năm sinh + số ĐT + YM! + Facebook.

à, số phone của em: Không chín ba ba tám, chín không tám ba ba. Em tên Quốc ạ.

http://www.facebook.com/PhuotNgong (face của em).

Last edited:
Không biết Khổng Nghi còn nhận gạch không? Đi nhóm nhỏ, quyết định nhanh cũng thú vị.
Mình khởi hành từ Sài Gòn, hình như tất cả xuất phát từ SG hết pk?

@Hoang999: Sắp tới mình cũng dự định đi Đà Lạt, vừa hóng mát vừa thăm bà chị gái thăm mấy người bạn, nên nếu bạn hứng thì đi chung xe máy cho nó máu.

Lịch trình như sau:

Ngày thứ 2: từ đảo trở về đất liền, buổi trưa chia tay mọi người xong chiều phắng theo đường biển đi Mũi Né, Cồn cát mũi né, Hòn Rơm, Cồn cát Bàu Trắng đón hoàng hôn. Tối nghỉ đêm ở Phan Rí cửa (Tuy Phong) và khám phá buổi tối ở đây.

Ngày thứ 3: Từ Phan Rí Cửa xuôi về hướng Sài Gòn, ghé bảo tàng Chăm ở Bắc Bình tham quan, buổi trưa ăn cơm ở chợ Lương Sơn sau đó quẹo phải lên Thuỷ Điện Đại Ninh, leo đèo Đại Ninh lên Đà Lạt.

Ngày thứ 4: Khám phá Đà Lạt, ở nhà chị gái mình, khỏi tốn xèng ở và thuê xe...

Ngày thứ 5: Đổ đèo Pren về Di Linh, Bảo Lộc, sau đó rẽ xuống đèo Tà Pứa khám phá thác trượt Tà Pứa, sau đó có thể thăm thú tiếp Thác Bà, núi Đức Mẹ Tà Tao hoặc núi Chứa Chan...

Ngày 6: bye bye... :)

Không biết Khổng Nghi còn nhận gạch không? Đi nhóm nhỏ, quyết định nhanh cũng thú vị.
Mình khởi hành từ Sài Gòn, hình như tất cả xuất phát từ SG hết pk?

Mình vẫn đang nhận gạch đây.

2 bạn xuất phát từ Sài Gòn.

1 bạn xuất phát từ Hà Nội, quá cảnh ở Sài Gòn.

Mình xuất phát từ lễ hội Khinh khí cầu Quốc tế, he he.

Hiện có 4 cục gạch là nam, hi vọng có 4 cục gạch là nữ, hoặc các cục còn lại đều là nam chứ lọt vô 1 bạn nữ sợ bạn buồn á.

Suu là cái nick không biết là trai hay gái nhỉ?

Dạ, mình là nữ :). Vậy là có 1 bạn nữ rồi phải không? Hên cho 2 ta, hihihi.

Bạn nào xuất phát từ SG, mình liên lạc với nhau cùng đi nhé! Số điện thoại mình: 0902 bảy chín 44 bảy chín.

Last edited by a moderator:
Nhận thêm cục đá chẻ của Suu nha, vậy là đoàn ta có 3 nam, 2 nữ (Bạn Thienbinh là nữ á :) ) và 2 cục gạch mềm chưa rõ nam hay nữ (mà cũng không quan trọng nữa rồi) he he.

Thông báo về ngày tàu chạy: Theo lẽ thông thường thì tàu chạy vào ngày chẵn, nghĩa là 28,30 chạy sau đó 31 nghỉ, 1 nghỉ rồi mùng 2 mới chạy lại. Nhưng mình mới gọi hỏi chủ tàu thì chủ tàu bảo rằng sẽ tính lại để thứ 7 là ngày 1 chạy luôn... Và chủ tàu bảo sáng mai gọi lại để biết chắc chắn là tàu sẽ chạy ngày 1 hay ngày 2.

Về phòng ốc, sáng mai mình sẽ ra Phan Thiết tìm phòng, hi vọng chuyến đi Phú Quý (không có liên quan đến lễ hội) sẽ không bị liên đới là tăng giá phòng lên quá.

Vì chuyến đi của chúng ta phụ thuộc vào ngày tàu chạy (ngay cả chủ tàu còn chưa chắc chắn nữa là...) nên nhóm 5 người chúng ta trên tinh thần book vé xe bus vào ngày 31, tối khuya 31 hoặc sáng sớm ngày 1 có mặt ở Phan Thiết nhé...

Hiện tại các thể loại vé xuất phát 19 - 21h tư sài gòn đến PT đều đã hết, nên các bạn hãy chủ động đặt vé Sài Gòn _ Phan Rang, giá vé tương đương (so với giá vé đi Phan Thiết dịp lễ) :http://teenphanrang.net/vip/news/danh-sach-nha-xe-sai-gon-phan-rang/

Đến cửa ngõ PT mình sẽ đón các bạn = xe máy rùi chở đến chỗ hội quân.

---> Trường hợp tàu chạy ngày 1 thì ok lên đảo.

----> tàu chạy ngày 2.9 thì chúng ta có 1 ngày 1 đêm khám phá Phan Thiết và các địa danh gần gần đó. Lúc đó có thể chúng ta sẽ phá sức 1 tý với sáng leo núi Tà Cú, trưa tắm biển Suối Nhum, chiều đón hoàng hôn Khe Gà và qua đêm ở đây luôn. Khi đó sáng thứ 3 ngày 4 mới có tàu về nên các bạn hãy chủ động xin nghỉ phép thứ 3 nhé.

Các bạn nhớ mang theo lều (nếu có) và võng dù + chăn mỏng ngoài các vật dụng dành cho đi phượt.

Riêng việc ăn ngủ trên đảo thì không phải lo lắng nhiều, mọi người tuỳ ý muốn thuê phòng, thuê nhà nguyên căn hay ngủ lều ngoài bãi thì cứ bàn tán,,, cho xôm tụ.

Keke, 2 thăng đực lang thang lên Đà Lạt,
Đi xe máy lên đấy thì quá tuyệt rồi...hẹn gặp lại tại Phan Thiết nhé!

Chủ Tài Khoản: Nguyen Hoang Anh. Số TK: 00710006.00654. Ngân hàng Vietcombank Hồ Chí Minh

Mình không có xài thẻ ATM (nói đúng ra là có nhưng mấy lần xài bị nuốt thẻ nên... giận không xài nữa), các bạn đặt gạch vui lòng chuyển trước 300k để mình mua vé tàu 1 chiều + cọc phòng 1 đêm ở Phan Thiết nhé.

Hoàng Anh là bạn đi chung chuyến Phú Quý đợt này, khởi hành từ Sài Gòn.

Chuyển tiền xong nhớ nhắn tin báo cho mình biết nhé.

Thanks.

Hẹn gặp mọi người ở Phan Thiết.

PS: Mới hồi sáng mình có gọi điện than với thằng bạn là sao tao lập thớt rủ đi đảo, 2 ngày trôi qua mà hẻm có cục gạch nào hết, với điệu này chắc là hẻm có ai quăng gạch rồi, chắc phải 2 thằng lang thang buồn chán nữa. Thằng bạn nó phán để nó chở 1 xe gạch tới đổ trước nhà luôn, tha hồ mà lượm... Thế là trưa nay online nhận được 3 cục gạch, mừng thiệt đó nha. :)

Vậy là có 2,3 bạn xuất phát từ Sài Gòn, liên lạc với nhau để đi cùng, sđt mình có ghi ở #14. Sớm đi mua vé, chứ không mua được, ôm nỗi buồn ở Sài Gòn :)

Khi mình mua được vé xe ra đó rồi, sẽ chuyển tiền cọc cho Hoàng Anh. Hoặc Hoàng Anh xuất phát từ Sài Gòn, có mua giúp vé được không? Mình chuyển tiền vé xe + cọc luôn một thể.

Thank chủ thớt thông tin đầy đủ. Ah cho mình sđt Hoàng Anh, nếu tiện mình gặp đưa luôn.

Last edited:
Hiện tại Hoàng Anh đã mua được vé xe, và theo bạn Thienbinh báo thì hầu như vé xe đi PT ở các hãng lớn gần như hết sạch vé cho chuyến buổi tối ngày thứ 6, 31.8 rồi, nên phương án chuyển sang mua vé đi Phan Rang như bên trên sẽ dễ dàng hơn, giá vé tương đương nhau. Suu thử gọi cho vài nhà xe ở Phan Rang xem sao, chứ mình được biết Mai Linh, Phương Trang đã tăng giá từ 115 --> 140 cho lượt từ SG - PT vào ngày 31 rồi.

Phương án nếu không mua được vé xe, thì các bạn khởi hành từ SG tăng máu lên rủ nhau chạy xe máy từ SG - PT = 195km đi, cũng khá thú vị đấy nhỉ, hi hi, hoặc bắt xe theo kiểu sinh viên là ra ngã ba 621 (ngay nghĩa trang liệt sỹ gần suối Tiên) đón xe, rất dễ bắt mà giá ... rẻ rẻ hơn mua vé à nha.

Trong trường hợp ... rút gạch vì nhiều lý do như không mua được vé xe hoặc những lý do khác đều chấp nhận, mình đảm bảo trả tiền cọc lại, tiền cọc chỉ là hình thức để mình tin chắc rằng các bạn sẽ quyết tâm đi đảo cho = được mới thôi, vì thực ra việc đặt vé tàu và tiền phòng mình có thể ứng trước, chứ tiền chuyển cho Hoàng Anh mãi đến khi Hoàng Anh đến PT mới gửi cho mình.

Trong trường hợp chuyển cọc gặp bất tiện, có thể không cần chuyển luôn, mình tin vào sự quyết tâm của các bạn. ;)

Thiệt là cái tính tưng tưng mỗi khi đi phượt làm khổ mình, nước tới chân mới nhảy... Rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp thôi...

Úp đếch danh sách 5 thành viên cái nào:

1. Chủ thớt: sdt: khong chin ba ba tam chin khong tam ba ba, xuất phát từ Hàm Tân đến PT vào ngày mai, đón cả đoàn vào thứ 6.

2. Hoàng Anh, bạn chủ thớt, đi từ Sài Gòn = bus đã mua được vé xe.

3. Hoang999: Xuất phát từ Hà Nội, ghé SG quá cảnh, đi PT = bus, mua vé xe được hay chưa thì chưa biết...

4. Thienbinh_dn83: Xuất phát từ SG = bus cũng chưa biết đã mua vé được hay chưa nữa.

5. Suu: như số 4

Các bạn ở SG thử liên lạc với nhau xem có thể rủ nhau đi = xe máy được hay không nhé.

Bonus thêm tấm ảnh. Các bạn sẽ nghĩ gì nếu từ chỗ này mà chộp ảnh nhỉ.

Ảnh mượn của hương dì zai

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,691
191,496
Latest member
gg77orgph
Back