What's new

[Chia sẻ] Cô Tô Mùa Nước Cạn

Sau mỗi chuyến đi, thường mình không thích post gì ở diễn đàn, bởi thấy có nhiều topic, mọi người - vì cái tôi quá lớn (phải không nhỉ?) hay làm mất lòng nhau bởi những thứ đâu đâu. Phần vì, đi ít, hiểu biết cũng chưa nhiều.

Trước khi đi Cô Tô, mình cũng đã tham khảo đầy đủ topic ở trên này, nên giờ cũng băn khuăn việc lập ra topic mới. Mình sẽ đưa ra những kinh nghiệm và thông tin hữu ích nhất cho bạn nào có ý định đi Cô Tô.

Cô Tô mùa này không đẹp, công bằng mà nói, Cô Tô cũng không đẹp như những gì mà mọi người ca ngợi, trong tưởng tượng của mình thì Cô Tô đẹp lắm, như bức tranh giữa chốn thiên đường ấy, nhưng đến nơi thì cảm giác ban đầu là thất vọng. Có lẽ, nên nghĩ đến Cô Tô bình dị thôi.

Ở ttvnol có bốn đoàn đi Cô Tô cùng đợt, tất cả đều đi ô tô, riêng vợ chồng mình thì quyết định đi xe máy, chỉ là vấn đề sở thích thôi.

7h bọn mình ăn bún thiên chúa giáo và khoảng 7h15 bắt đầu xuất phát tại Vincom, đi thẳng một mạch đến Tuần Châu thì vào chơi, ngó nghiêng lại mấy chỗ từng đi, chụp vài kiểu ảnh, đến TP Hạ Long là 10h (đi nhanh quá nhỉ :D). Dừng ăn hải sản, sau đó phi một mạch đến cảng Cái Rồng là đúng 11h.

Mình lạc đề một chút về Cái Rồng và Quảng Ninh, dân QN khá là lạ, một năm về trước khi mình đến mảnh đất này, mình luôn thắc mắc tại sao dân ở đây đi xe máy gần như không đội mũ bảo hiểm, rất nhiều xe kẹp ba, tình trạng không đội mũ bảo hiểm lên đến 80% (đó là những gì tụi mình thấy tận mắt). Từ người già, thanh niên choai choai, các đôi yêu nhau etc các thành phần đi xe máy đều tóc gió tung bay. Một năm sau quay trở lại, tính từ đầu đất QN đến cuối đất QN thì thấy không thay đổi gì, và tụi mình cũng không gặp phải bất kỳ anh cảnh sát giao thông nào suốt chuyến đi, vì sao thì để các bác biết nhiều giải thích giúp? Quảng Ninh khá là giàu, (trước kia mình tưởng QN nghèo lắm cơ, đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn) ở miền Bắc có lẽ QN là tỉnh giàu đứng thứ ba chỉ sau Hà Nội và Hải Phòng, phải không nhỉ? Con gái QN cũng không đen như giang hồ đồn thổi :D.

Ngạc nhiên nhất là Cái Rồng, không ngờ cảng này lại sầm uất như vậy, nhà cửa chạy dài mải miết với cơ man nào là nhà nghỉ và ks, đếm sơ sơ những nhà nghỉ trên đường có lẽ cũng đến ít nhất là 50 (thế việc gì các đoàn phải mất công gọi điện đặt chỗ như là khan hiếm lắm, đến nơi lựa chọn có phải sướng hơn không?). Cái Rồng về đêm nhộn nhịp hơn Hà Nội, đó là điều chắc chắn, ở HN 11h đêm là bị cấm bán hàng, 2h sáng đường khá vắng và TP chìm trong yên lặng. Những ngày quán mình có mấy anh em phượt thích ngồi hát hò và kể chuyện những chuyến đi, nhà hàng phải tắt điện phòng khách và bịt kín cửa cách âm để người ngoài không biết. Nhưng ở Cái Rồng thì taxi lượn ra lượn vào như châu chấu bất kể lúc nào, hàng ăn mở thâu đêm, karaoke hát đến sáng.

Gái ở các quán đèn đỏ khá trẻ, chủ yếu là đầu 9X trở lên, hầu hết là dân miền Tây Nam Bộ ra, da trắng và không xinh mấy, nói chuyện hơi vô duyên. Khoảng hơn 4h sáng mình ngồi ăn cùng quán với khoảng hơn chục em kiểu này, các em nhìn hai vc mình như người ngoài hành tinh, thì thầm với nhau và cưới khúc khích, có lẽ tại tụi mình đeo ba lô và thắt khăn rằn?

Tụi mình chọn cách đi du lịch bụi thì bụi cho tới cùng, tức là không thuê nhà nghỉ ngủ đêm mà đi chơi khắp nơi, chán lúc nào ngủ trên xe lúc đó (ngủ như Tiếu Long Nữ và Dương Quá nằm trên dây ấy. Nếu có đôi nào yêu nhau (yêu thôi chứ chưa cần cưới như vc mình nhé) mà chọn cách đi kiểu này mình tin chắc là khi về sẽ càng yêu nhau hơn). Vì lang thang và ngủ đêm ngay tại cảng mà mình may mắn biết được thế nào là mưa biển. Cái kiểu mưa kỳ cục, không có dấu hiệu gì, thi thoảng lắc rắc vài hạt kiểu như chạy mau đi, mưa đang to dần và gió rất lạnh. Nhưng cứ ngồi yên chơi, một lúc là tạnh, đường ẩm ướt không sao, gió sẽ se khô. Rồi lại chợt mưa, mưa tạnh gió vút vài cơn là đường thôi ướt... cứ như thế. Một vài con tàu đèn sáng cả đêm, người dân đi đánh cá le lói một thứ ánh sáng điện nhìn xa như ánh đèn đom đóm, vọng lại tiếng nói chuyện rì rầm. Thanh niên ở đây không biết vì sao cũng không ngủ, cả đêm hết toán này đến toán khác phi xe trên đường?

Khuya về sáng, gió khá lạnh, cái lạnh của gió biển thật khó để diễn tả, cũng lạnh lắm nhưng không phải như cái lạnh ở Y Tý độ sắp sang Đông, lạnh thế nhưng khác với cái lạnh 2độ C giữa Mù Cang Chải về đêm, lạnh như gì nhỉ, lạnh cóng cũng không phải, lạnh buốt lại càng không, thật không biết nói thế nào cho đúng. Mình rúc đầu vào lòng chồng, hai vc ôm nhau ngủ được khoảng vài tiếng, ngủ không ngon mấy vì cảng Cái Rồng rất ồn ào về đêm, nhưng là một đêm rất đáng để nhớ, là những cảm giác không thể có lại, là cái gì đó dai dẳng, đọng mãi trong tâm trí, lúc nào cũng làm mình nghĩ đến.

Đồ ăn ở cái Rồng khá chặt chém, 5k/quả trứng vịt lộn, 30k/bát phở... cái gì cũng mấp mé đắt gấp đôi, vì nếu bạn không ăn, bạn sẽ bị nhịn đói, mà nhịn đói thì không có gì làm sung sướng cả.

Hơn 4h sáng các tàu thuyền đánh bắt xa bờ đã cập bến, buôn bán khá tấp nập trên cảng, mình không biết đắt hay rẻ vì không mua và cũng chuẩn bị rời bến tới Cô Tô. Mình sẽ post cụ thể những chỗ ăn chơi đáng để đặt chân tới tại Cô Tô và post những tấm hình đại diện, sẽ post ít hình nhất có thể vì máy mình không chuyên chụp cảnh, mình chỉ chụp hình mình tự sướng để post chơi ở blog thôi. Ai bảo đàn bà 25 tuổi là không còn phù phiếm nữa!? :">

Last edited:
em cũng tính hè nay ra CT xem thế nào mà xem thấy ngán quá chị ơi >.< , k bít có nên đi k ta ^^!

Đi là đi, ko nên phân vân nhiều, nếu ngán thì tốt nhất là đừng đi. Mình thì thấy mỗi nơi có một cảnh đẹp khác nhau, khi còn trẻ mà có điều kiện thì nên đi cho biết. Cuộc đời con người chỉ có một lần thôi mà, mình thích đi lắm nhưng giờ cũng ít được đi vì chồng con rồi, nhiều khi nói thì dễ nhưng trách nhiệm phải ở nhà.

Nên đi xe máy quanh Cô Tô to cho biết, đừng bỏ qua địa danh nào, mình thấy topic trước có anh nhắc đến mũi Ông Minh hay còn gọi là Hòm, nhưng hỏi đến chục người dân ở Cô Tô to ko ai biết cái tên này? Vấn đề này mình sẽ hỏi lại.

=))
Làm gì có mũi nào tên là mũi ông Minh. Đó chỉ là lúc cao hứng bạn Vũ Thanh Minh bạn ấy gọi cái mũi đá chưa được đặt tên, nơi mà bạn ấy hay ra ngồi uống cà fe, thành tên bạn ấy thôi. Tặng bạn mấy bức ảnh mũi đá đó

=))
Làm gì có mũi nào tên là mũi ông Minh. Đó chỉ là lúc cao hứng bạn Vũ Thanh Minh bạn ấy gọi cái mũi đá chưa được đặt tên, nơi mà bạn ấy hay ra ngồi uống cà fe, thành tên bạn ấy thôi. Tặng bạn mấy bức ảnh mũi đá đó

:D, thế ra mình thật là "ngây thơ chong xáng" nhờ, hehe.
Cái mỏm này người dân gọi là cái tên gì nghe hay lắm nhưng nhất thời mình quên mất!
Ảnh đẹp nhỉ!

Mình lạc đề chút, nick nhanchauchau bạn dịch ra là gì ấy nhỉ? Mình dịch là Nhạn Châu Chấu, nhưng ko hiểu nghĩa của nó?

Last edited:
Gái ở các quán đèn đỏ khá trẻ, chủ yếu là đầu 9X trở lên, hầu hết là dân miền Tây Nam Bộ ra, da trắng và không xinh mấy, nói chuyện hơi vô duyên. Khoảng hơn 4h sáng mình ngồi ăn cùng quán với khoảng hơn chục em kiểu này, các em nhìn hai vc mình như người ngoài hành tinh, thì thầm với nhau và cưới khúc khích, có lẽ tại tụi mình đeo ba lô và thắt khăn rằn?

Nghe câu này làm mình hơi chạnh lòng nhỉ, mình cũng thường được gọi là "em gái miền Tây" mà....Có hội bạn cũng đi Cô Tô dịp 30.4 này, mình đọc topic của bạn xong rồi đón đọc của họ, xem cảm nhận của họ có khác bạn không nha. Thật đúng là gia đình hạnh phúc, 2 vợ chồng cùng phượt nhá! ^^

Nghe câu này làm mình hơi chạnh lòng nhỉ, mình cũng thường được gọi là "em gái miền Tây" mà....Có hội bạn cũng đi Cô Tô dịp 30.4 này, mình đọc topic của bạn xong rồi đón đọc của họ, xem cảm nhận của họ có khác bạn không nha. Thật đúng là gia đình hạnh phúc, 2 vợ chồng cùng phượt nhá! ^^

Mình nguyên quán Đà Nẵng, sinh ra ở Tây Nguyên, tuổi thơ mình sống rải rác khắp các tỉnh miền Nam, Bắc (mẹ mình gốc Bắc) và cũng có vài năm sống ở miền Tây. Thi thoảng vẫn có người gọi mình là em gái miền Tây đấy. Cũng hiểu cái "chạnh lòng" ấy lắm lắm!

Mình nói thêm rằng người dân trên đảo cũng khá tốt, anh sửa xe cho tụi mình (bơm hơi và căng xích) xong không lấy tiền, nhưng chồng nhất quyết trả. Họ mến khách du lịch lắm, hỏi thăm nhiều, cười đùa nhiều.
Em phải công nhận người dân ở Cô Tô rất hiền. Nhớ lần đi Cô Tô năm trước với tụi bạn bên OF, đang đi xe máy thì gặp 2 chú thuyền chài ngồi đan lưới cãi nhau thế nào lại vác ống điếu với dao đuổi oánh nhau, máu mồm máu mũi chảy be bét... em bảo: "Anh ơi, em đi nhờ cái đã..." thế mà 2 chú tay dao tay điếu cũng đứng dạt ra, mỗi chú một bên đường cách nhau 1 tầm dao chém nhưng đứng im rất lịch sự để em đi qua, đi qua rồi em bảo "thôi, các anh làm việc đi, đánh nhau làm gì..." họ cũng thôi ko đánh nhau nữa thật... Ở Hà Nội với Hạ Long nhà em thì bảo đảm có chú đi viện rồi.
Bắt chước avata 3D, ta cũng cưới rồng:

Ôi, chít cười quả này mất...
Chết cười cả cái quả mũi Ông Minh nữa...

Đúng là không nên kỳ vọng quá nhiều ở Cô Tô, nhưng nếu là đi phượt thì đây là một điểm khá hấp dẫn, tất cả còn nguyên bản, chưa bị thương mại hoá, và cũng khá đẹp đấy chứ ạ. Có cái ảnh đi Cô Tô gửi các bác:

Báo cáo các bác em cũng vừa mới ở Cô Tô về được 2 tiếng.
Bổ sung thêm cho mấy bác là Cô Tô không chỉ có tắm biển, chụp ảnh, leo trèo đâu ah! Mấy cái món câu cá, mò cua bắt ốc cũng rất hay. Bọn em đến Cô Tô lớn rồi đi ra Hòn Khe Trâu, cách Cô Tô lớn 5 phút đi cano. Cảm giác ở trên 1 cái đảo chỉ có 1 mình, tự câu cá, mò cua bắt ốc rồi chế biến cũng rất hay. Đến tối thì dựng lên ngay cạnh bãi biển. Nếu trời nắng thì cùng đi với máy anh thuyền chài đi lặn ngắm san hồ và bắt cá. Đến tháng 6 hoặc tháng 7 chắc em sẽ làm 1 chuyến nữa ra Cô Tô vì nghe nói thời gian này là mùa bào ngư, ra đó mình sẽ lặn biển và bắt bào ngư cùng người dân chài, món cháo bào ngư nghe nói rất ngon.
Nếu đúng gu bụi bặm, hoang dã, mạo hiểm thì các bác nên đi Cô Tô sớm đi, không mai này phát triển mất hết cái nét độc đáo của Cô Tô

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,260
191,730
Latest member
f8bet00net
Back