What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

Từ lúc Côn Đảo về, làm túi bụi, h mới có thời gian lên xem pà kon bàn tán thế nào, àh có người nói xấu mình ta (^^). hehe quả thật lên tới hải đăng thì chỉ muốn ăn rồi lăng ra nằm thôi, thế mà mọi người còn thử sức nhau, lội xuống biển để vác đồ ăn lên, đúi. Hehe mình cũng thấy ngại, nên lò bò xuống mang phụ, ai dè gặp cô bé cá tính, ignore một cách tế nhỉ nhưng ma quê. Su huynh nói cũng đúng, mình rất ấn tưởng cô bé này, rất cá tính và kỳ bí, ít thấy cô nói chuyện. Lúc trên Hải Đăng đi xuống, mọi người đã vắng bóng, mình tắp sang một vực đá để chụp hình vì cảnh đẹp và hoành tráng quá, tưởng mình là người sau cùng ai dè quay ra thì thấy cô bé đang chỉa ống kính lên mấy cành cây, mình thấy ngộ liền quay sang hỏi pà chị Thiên Bình "bộ trên mấy cành cây có tổ chim hay gì hả ...". Mọi người xuống hết nhưng cô vẫn thư thả trên núi một mình với cô bạn. ...gan! một lần khác cô làm mình ngạc nhiên hơn, đó là lúc viếng nghĩa trang Hàm Dương lúc 12h đêm, mình nhớ mỗi lần trưởng đoàn thuyết minh về sự linh thiên và kỳ bí của nghĩa trang là gió nổi lên làm hang dương hùa nhau ríu rít kêu làm mọi người cũng nổi da gà và im lặng lắng nghe. Nghia trang lạnh lẽo, gió và tiếng kêu gợi lên một cái gì đó sợ sợ... Khi bó nhang được đốt lên, sau đó trưởng đoàn chia cho mọi người, minh cầm nhang đi cấm, loay hoay thì thấy gần gần chỗ đông đa được cấm hết rồi (mọi người cũng nhanh tay that :D). Mình phải đi xa một chút nơi ánh đèn còn chiếu tới, bất ngờ nhìn thấy cô pé đi cấm trước, trong bụng mình nghĩ "trùi! sao cô pé này đi cấm xa vậy, gan quá, mà con gái nữa chứ". Nhan trong tay mình đã hết, mình quay lại thì thấy giật mình cô pé đi tuốt sâu vào bên trong có mấy cái cây lùm xùm, mình thấy rợn rợn vì xung quanh mình không có ai hết mọi người chuẩn bị chuyển sang viếng một chỗ khác, cũng không còn một ánh đèn pin nào để lại, chỉ có ánh trăng mờ mờ sáng (thế mà cô pé này chạy tít dzô trong, đúng là người đặc biệt...., trong khi có những anh trai vừa mới phát nhang ra là cấm luôn vào một chỗ rồi đứng nói chuyện với mọi người ... :D)

Haha anh Kute kể chuyện làm em có cảm giác mình thành nhân vật của một truyện liêu trai nào đó quá :))
Cái vụ xách đồ ăn, do lúc đó em xách nhẹ nên đã mò lên sắp tới nơi rồi, mà ở dưới mấy anh chị còn mang vác quá trời nên em mới ignore đó chứ, không là em cũng quăng qua cho anh rồi hehe
Vấn đề tâm linh, em tin nếu mình không có ý xấu thì không có gì phải sợ cả. Hồi nhỏ em mê phim chị Võ Thị Sáu lắm, phiên bản có thằng mập ăn quá trời chè đó. Lớn lên một chút thì đọc sách và biết đến những cuộc đấu tranh ở đảo. Cha em cũng là một người lính nữa. Em muốn ít nhất một lần được đến thắp nhang ở nghĩa trang Hàng Dương. Đó cũng là một phần lí do em đến nơi này, nên không có sợ đâu, đến nghĩa trang chỉ có cảm giác buồn buồn, vì những ánh đèn, vì gió...

., trong khi có những anh trai vừa mới phát nhang ra là cấm luôn vào một chỗ rồi đứng nói chuyện với mọi người ... :D)

HIhihihi..Anh cũng bị như Octieu, bắn vài phát xong mới thắp nhang nên phải đi xâu vào bên trong, Octieu chậm chân nên bị giành ngôi mộ bên ngoài đường đi hết rồi!!!
Vài anh trai sợ......bóng tối nên cắm lẹ rồi ra chổ đông người ngồi. Mình nhớ mãi khuôn mặt bi ai của nhiều người, nhìn tếu dể sợ.
Tiếng gió rit qua các hàng cây, tạo cãm giác ròn rợn. Các ngôi mộ được thắp sáng bằng đèn sạc năng lượng mặt trời, ánh sáng trắng lung linh trong đêm làm tăng vẻ huyền ảo của các ngôi mộ. Ngươi yếu bóng vía càng sợ ma bội phần!

Đây là đèn dùng trang trí sân vườn, sử dụng nguồn năng lượng mặt trời. Trong nghỉa trang Hàng Dương, trên mỗi ngôi mộ được gắn 1 cái đèn như thế.

Last edited:
Thêm 1 bải biển đẹp xa xa.

Do mình mãi mê chụp hình nên mất dấu nhóm đầu, mình cứ mải miết chạy theo con đường và cuối đường là sân bay. Nhìn qua cổng, thấy có nhiều xe máy đậu nên mình chạy vào luôn, tưởng đoàn vào thăm sân bay. Bị bảo vệ chặn lại, mới biết mình nhầm và chị bảo vệ bảo: Thấy 1 đoàn xe máy vào bãi Đầm Trầu và chú phải đi ngược lại, đến con đường mòn có bảng hướng dẫn đi miếu Cậu thì quẹo vào.
Mình quay xe lại, vừa chớm gặp đường mòn thì nhóm cuối cũng vừa tới, thế là cả nhóm chạy vào bãi Đầm Trầu.

Đường từ trung tâm Thị Trấn Côn Đảo đi ra sân bay( phía bắc đảo), chạy dọc theo ven biển - Là 1 đường đèo quanh co, uốn lượn theo bờ biển.

Tấm này cảnh hay quá xá.
mà sao mấy hình trong các bài khác của ah lengkeng nó mất tiêu :(

Đưường mũi tàu bể đẹp thật

Last edited:
@ Ku-te: Lúc trên Hải Đăng đi xuống, mọi người đã vắng bóng, mình tắp sang một vực đá để chụp hình vì cảnh đẹp và hoành tráng quá, tưởng mình là người sau cùng ai dè quay ra thì thấy cô bé đang chỉa ống kính lên mấy cành cây, mình thấy ngộ liền quay sang hỏi pà chị Thiên Bình "bộ trên mấy cành cây có tổ chim hay gì hả ...". Mọi người xuống hết nhưng cô vẫn thư thả trên núi một mình với cô bạn. ...gan!

Hi Kute, ốc tieu
Cái đoạn này Thienbinh "hồi ức" rồi đó Kute ui, ốc tieu cũng bày tỏ nỗi lòng rồi. Ốc tiêu thấy chưa! Thiệt! Em làm anh, chị chú ý ghê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,945
191,790
Latest member
raisaya939
Back