What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

Nó là hoa của cây đậu bắp mà mình thường dùng để luộc hay nấu canh chua, nhìn đẹp heng chị. Người ta biết trái đậu bắp nhiều nhưng ít ai biết hoa nó đẹp vậy, cám ơn chị thienbinh nhé!

Ôi nhớ Côn Đảo quá !! Tấm biển này chụp trên đưởng đi bãi biển Đầm Trầu
Quảng cáo cho tùcônđảo chút, hehe

Nhớ mấy chị em trong đoàn mình octieudq, kieubsg ( hàng dưới ). bạn ốc tiêu,cb, chị chuongvang,kiwi (hàng trên) nhớ quá đi hichic.

@kieubsg: khi nào có dịp xuống Cần Thơ sẽ tìm bạn để được uống bia SG miễn phí :). ( nhớ nhất nhà tài trợ này :) )

Trời đất, gã langbat hát rong làm hư cảnh đẹp côn đảo mất rồi.
Trước đây, phượt rừng , phượt biển mình đi 1 người có, nhiều người cũng có. Thế nhưng côn đảo có lẽ là chuyến đi vui và đáng nhớ của mình ( hát khan cổ mà thất thu :D )
Năm trước, mình dự định đi Phú Quí hoặc Côn đảo nhưng không được chổ nào cả.
Đi tàu ra côn đảo xong rồi lại muốn đi lại . Đêm khuya 1 giờ sáng một mình ngồi mũi tàu nhìn trăng lấp lánh trên mênh mông nước thấy lâng lâng vô cùng ( vì say sóng ) , mà cũng khó có thể lặp lại vì . . . biển động, vì không có trăng . ..
Những km đường đầu tiên ở đảo là mình nghỉ sẽ quay lại đảo vì cảnh ở đây đẹp.
( tự nhiên chổ này PR cho Nhân mà chẳng có cafe uống :) ) Trên đất liền cũng có nhiều bãi biển đẹp. Thế nhưng vì gần như những nơi có biển đẹp đều bị xí phần, bị qui hoạch, bị thành nơi du lịch . . . làm mình không còn tung tăng thoải mái nữa. Côn đảo bây giờ thì chưa nhưng cũng sắp rồi . Một nơi đáng để quay lại ( chỉ riêng cho các bạn thôi nhé . . .)

Nhân Đại Ca" trôi dạt từ đất liền ra Côn Đảo làm "Cái Bang Chủ" ( tác giả : Trần Thế Huy)

Cái Bang thời a còng ( toàn tiền 500k haha)

Up lên imageshack tự nhiên hình bị quay ngang qua, mọi người xem đỡ đi nhé!

Ôi tiền nhiều quá,hôm nay trúng mánh kaka, mau mau gôm về mua sữa cho con...=))

Trời đất, gã langbat hát rong làm hư cảnh đẹp côn đảo mất rồi.
Trước đây, phượt rừng , phượt biển mình đi 1 người có, nhiều người cũng có. Thế nhưng côn đảo có lẽ là chuyến đi vui và đáng nhớ của mình ( hát khan cổ mà thất thu :D )
Năm trước, mình dự định đi Phú Quí hoặc Côn đảo nhưng không được chổ nào cả.
Đi tàu ra côn đảo xong rồi lại muốn đi lại . Đêm khuya 1 giờ sáng một mình ngồi mũi tàu nhìn trăng lấp lánh trên mênh mông nước thấy lâng lâng vô cùng ( vì say sóng ) , mà cũng khó có thể lặp lại vì . . . biển động, vì không có trăng . ..
Những km đường đầu tiên ở đảo là mình nghỉ sẽ quay lại đảo vì cảnh ở đây đẹp.
( tự nhiên chổ này PR cho Nhân mà chẳng có cafe uống :) ) Trên đất liền cũng có nhiều bãi biển đẹp. Thế nhưng vì gần như những nơi có biển đẹp đều bị xí phần, bị qui hoạch, bị thành nơi du lịch . . . làm mình không còn tung tăng thoải mái nữa. Côn đảo bây giờ thì chưa nhưng cũng sắp rồi . Một nơi đáng để quay lại ( chỉ riêng cho các bạn thôi nhé . . .)

Có phải anh đang nói đến đảo Phú Qúi ở Bình Thuận không anh? Khi nào có đi anh hú tiếng hén.

Làm gì có chuyện làm xấu mất cảnh đẹp của biển, anh không thấy sự xuất hiện của anh hát rong làm cảnh và người thật sinh động hơn sao, nếu không làm gì mà nhiều phó máy có ảnh của anh nhiều vậy. Em thì thấy quá hài hòa.

Anh PR cho Nhân cũng đúng. Và tất cả mọi người đều đang PR cho Nhân, cho Côn Đảo, dù khen hay chê đều làm cho người chưa đi đều thấy rạo rực muốn đi, người đang tìm hiểu càng muốn nhanh chóng đến, còn người chỉ dăm phút bâng quơ trôi dạt vào Côn Đảo-đêm trắng cũng muốn 1 lần có được cảm giác như anh em chúng ta bây giờ, ít nhất vì sự tò mò.
Kiểu này TrieuNhan giàu to, thành Chúa đảo được rồi, không khác gì ôm đàn hát rong mà chỉ nhận tiền boa tờ 500k. Kinh!

Chờ mạch chuyện của anh LK mà chẳng thấy, Thienbinh đành nhét cái hồi ức này chỗ này, tranh thủ rãnh là nhét, vài hôm nữa phải bận túi bụi, lúc quay về lại không liền mạch ace.
Bãi biển trở ra, theo lịch trình là về ăn cơm trưa. Thienbinh và Kute lòng vòng thêm tí, cuối cùng về trễ nhất, nhưng đổi lại biết thêm tí thông tin.
Lúc vòng qua ngã 3 An Hải, có gặp anh chị Chuongvang, nghe chị Chuongvang hỏi "hai đứa vòng lại đi đâu vậy?". Tiếng gió át câu trả lời.
Chạy về hướng ngã 3 An Hải là một vùng đất phát triển nông nghiệp, hầu như hai bên là những ruộng hoa màu, trồng cà bắp (mới lòi ra tấm ảnh tặng Ốctieu), ớt, rau xanh, một số ruộng bắp thì đã "trổ cờ". Cảnh giống như về một vùng quê nào đó vậy. Con đường thì sạch sẽ, nhìn thật yên bình

và có mấy chiếc xe chở cây bắp sau thu hoạch như vầy

Vườn của cái bác cho Thienbinh và Kute vào chụp ruộng cà bắp

Chạy thêm một đoạn thì bất ngờ với cái dự án cụm công nghiệp trên đảo:

Đúng là sẽ giải quyết được vấn đề về kinh tế trên đảo, nhưng liệu rằng mai sau đảo có còn được như thời điểm mà chúng mình vừa đến?

Hai đứa lại chạy thêm một tí, thì gặp cái này

Xem xong, đọc xong chợt thấy hãi hùng. Những bài học từ thời còn bé như cứ sáng dần. Sao con người ta lại có thể suy nghĩ ra cái cách hành hạ đồng loại kinh tởm đến thế cơ chứ. Bất giác, Kute quay sang nói với Thienbinh:"Xem xong chắc về mình ăn cơm hết nổi quá TB ơi". Thiệt! Khiếp quá!

Cũng trên con đường ven biển này, 1 di tích lịch sử không thể bỏ qua.

Mình không ngờ, buổi chiều trên cầu tàu gió mạnh quá, cả xe và mình suýt bị gió quất bay vào 2 thân cây lớn đặt thay thế bờ cầu tàu. 1 phen hú vía thật sự.

Mình thấy sát mí cầu tàu có 2 cái mốc chủ quyền, lúc đầu mình tưởng là cột mốc định vị GPS.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back