What's new

[Đã đi] Cực Tây - Điện Biên - Apachai 4 - 8/ 7/2013

Dear cả nhà!
Tình hình là sau đợt đi Pù Luông về, tuy khá ổn nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn lắm, đang định ra Cô Tô nhưng đầu tháng 7 lại được nghỉ cũng hơi dài ngày (04/07 - 08/07). Và trong lúc lang thang đọc hồi ký thì nảy sinh ham muốn đi cực Tây, leo Apachai. Thế nên mình lập toppic này mong cả nhà ủng hộ thông tin và kinh nghiệm cũng như anh em gần xa được đặt gạch, ném đá.:LL
Mình cũng biết đi mùa này không dễ êm xuôi cho lắm vì là mùa mưa. Nhưng vẫn hi vọng mong manh là có vài bác cũng ham hố và máu me như mình. Và thực sự mong muốn có thêm khoảng 4 xế cứng và 3 ôm chuyên nghiệp nữa ạ.
Lịch trình cụ thể là như thế này:
Ngày 0: Tối thứ 5 ngày 04/07/2013: vác xe máy theo xe ô tô chạy lên Điện Biên. Sáng sớm thứ 6 có mặt tại Điện Biên.

Ngày 1: Thứ 6 ngày 05/07/2013: Điện Biên -Mường Chà - Chà Cang-Mường Nhé - Apachai ( ~ 280 km)
Sau khi ăn sáng và nghỉ ngơi xong, xuất phát từ ĐB muộn nhất là 9h sáng. Ăn trưa tại Chà Cang. Ngủ tối tại đồn BP 317. Dự kiến đến Apachai lúc 20h tối. Có thể muộn hơn nếu trời mưa, đường xấu. Hoặc có thể dừng tại Mường Nhé nếu chậm hơn nữa.

Ngày 2: Thứ 7 ngày 06/07/2013: Trek lên Apachai, Apachai - Mường Nhé. Ngủ tại Mường Nhé.
Sáng dậy 6h, ăn sáng và chuẩn bị lên đường.
Chiều 4h có mặt tại đồn BP 317, chào tạm biệt các anh và quay trở về.

Ngày 3: Chủ nhật ngày 07/07/2013: Mường Nhé- Chà Cang- Mường Chà - Điện Biên. Nghỉ ngơi ăn chơi tối cn tại ĐB

Ngày 4: Thứ 2 ngày 08/07/2013: Điện Biên - Hà Nội.

Cũng có thể đi xe máy 2 chiều. Nhưng mình nghĩ như thế hơi gấp và hơi mệt. Như thế thì t6 và t7 chạy khá vất vả.

Dự trù chi phí:

Vé xe ô tô: 350k/1 người
Gửi xe máy:175k/1 người
Xăng xe: 300k/1 người
Ăn bữa chính: 60k*6=360k
Ăn ở đồn 317: 250k
Ăn sáng: 30k*4=120k
Ngủ: 70k *3=210k
Các chi phí chung khác: 100k. ( Đồ ăn mang theo, nước uống, thuốc men, tiền dẫn đoàn...).
Tổng cộng: ~ 1.850k

Nếu đi 2 chiều xe máy thì đương nhiên tiết kiệm đc mỗi người ~ 400k. ( Tăng xăng 100k và giảm vé 500k).

Các xe tự chuẩn bị theo:
Giấy tờ, gương xe, xăm xe, đồ sửa xe móc lốp (nếu có), chai đựng xăng xe dự trữ và áo khoác mỏng.
Chú ý kiểm tra phanh, lốp, thay dầu và bảo dưỡng xe trước khi đi.

Hiện tại bọn mình có 4 người, 2 ôm+ 2 xế. 1 xế hộ khẩu TP Điện Biên, sẽ join từ sáng thứ 6 đến chủ nhật. Lịch off mình sẽ thông báo sau. Mong cả nhà ủng hộ, chia sẻ giúp thông tin và kinh nghiệm quý báu, đặt gạch cứng, mềm, hóng, lót.

Nick yahoo: vuthanhthuy_hp2204
Nick sky: vuthanhthuy_ hp2204
SĐT: 01688 680 488 (sms trong giờ hành chính ạ)
Face: https://www.facebook.com/vu.le.75641

Ngày 4 quá khủng.

Chúc mừng đoàn đã hoành thành chuyến đi
Ngày nào bọn em cũng làm việc quá h. sớm nhất là ngày 1: Đến Apachai lúc 6h tối. Các ngày còn lại đều từ 11h đến 2h sáng trong tình trạng trời mưa, đường sạt và lầy, offroad liên tục.
Ôi cả đời ko bjo quên được cái cảnh ăn và nằm thẳng cẳng bên lề đường, ngửa mặt nhìn sao trời và xung quanh là màn đêm tối thui @@.

Đi Điện Biên mà không đổ đèo Pha Đin cũ bằng xe máy thì hơi phí.
Mình đóng góp ý kiến chủ thớt xem nhé:
Ngày 3: Mường Nhé - Điện Biên: đi từ sáng sớm tốc độ ổn định và ko sự cố gì thì về Điện Biên khoảng 16h30 đi chơi lòng vòng quanh Điện Biên thăm các di tích khoảng 1 tiếng là hết: Tượng đài chiến thắng, đồi A1, hầm Đờ Cát...
Ăn tối xong đi xe máy 80km về Tuần Giáo nghỉ đêm để hôm sau tiết kiệm được thời gian và có sức khỏe đi đèo Pha Đin cũ (1 trong tứ đại đỉnh đèo), lên đỉnh chụp cái biển Đèo....
Mình có cái card của nhà nghỉ ở Tuần Giáo (Nhà nghỉ Pha Đin nhà sàn tắm nóng lạnh giá rẻ: SĐT: 02303862624-01657416527 - A. Khang)
Ngày 4: Đi từ Tuần Giáo sáng sớm lên đèo Pha Đin cũ, rồi xuống đèo Pha Đin mới tận hưởng cảm giác sảng khoái dài lâu
Nếu đi đèo Pha Đin cũ thì nhớ hỏi dân bên đường khi đến ngã 3 cho nó chắc ăn.
Đi xe máy về TP Sơn La ăn trưa thăm nhà tù Sơn La, về Mộc Châu ăn tối lấy sức phóng về Hà Nội
Nếu xác định đi như thế này thì xế phải có sức khỏe tốt vì đi xe máy từ Điện Biên về HN là khoảng 400km
Đi về xe máy sẽ tiết kiệm được tiền vé xe khách và tiền gửi xe là khoảng 700k gì đó và thêm tiền ăn nghỉ mỗi người khoảng 150k-200k gì đó.
Chúc mọi người đi vui vẻ và an toàn

Đính chính với bạn: Từ Mường Lay - về Tuần Giáo: 100km nhé, dù trên google map có 60km, đường rất khó đi sẽ take time cỡ 6 - 7 tiếng vì đường xấu, bọn mình vừa đi về thấy đây là đoạn khủng nhất từng lăn lê

Đính chính với bạn: Từ Mường Lay - về Tuần Giáo: 100km nhé, dù trên google map có 60km, đường rất khó đi sẽ take time cỡ 6 - 7 tiếng vì đường xấu, bọn mình vừa đi về thấy đây là đoạn khủng nhất từng lăn lê
Hi Thichthethoi và Le_vu_vu! Tôi cũng đang lên kế hoạch XV dự chợ tình Khau Vai vào tháng 4/2014, có them chinh fục cực tây nữa. Bạn cho mình biết cung đường từ DBPhủ đi A Pa Chải có hư nhiều khg? tốc độ trung bình đoạn này chừng bao nhiêu km/h và cả cung từ ĐBPhủ-Tuần Giáo nữa? Nhở bạn giup qua kinh nghiệm vừa đi để tôi định lại thời gian từng cung đường cho chính xác.
Riêng về thời gian từ đồn BP đi điểm cực Tây lên và xuống mất bao nhiêu h? cảm nhận về dịch vụ ăn uống và chi fí của bộ đội BP?Trường hợp đoàn mình dự định ngủ ở Mường Nhé vào đồn BP sớm # 8h00, tự mang theo thực fẫm ăn trưa ở cột mốc và khi xuống tranh thủ đi Mường Lay nghỉ đêm và cơm nước...như vậy theo bạn thấy có khả thi và thuận lợi không? Chỉ thuê dv đồn BP đưa đi cột mốc mà thôi.
Cảm ơm bạn nhiều.

Last edited:
Hi Thichthethoi và Le_vu_vu! Tôi cũng đang lên kế hoạch XV dự chợ tình Khau Vai vào tháng 4/2014, có them chinh fục cực tây nữa. Bạn cho mình biết cung đường từ DBPhủ đi A Pa Chải có hư nhiều khg? tốc độ trung bình đoạn này chừng bao nhiêu km/h và cả cung từ ĐBPhủ-Tuần Giáo nữa? Nhở bạn giup qua kinh nghiệm vừa đi để tôi định lại thời gian từng cung đường cho chính xác.
Riêng về thời gian từ đồn BP đi điểm cực Tây lên và xuống mất bao nhiêu h? cảm nhận về dịch vụ ăn uống và chi fí của bộ đội BP?Trường hợp đoàn mình dự định ngủ ở Mường Nhé vào đồn BP sớm # 8h00, tự mang theo thực fẫm ăn trưa ở cột mốc và khi xuống tranh thủ đi Mường Lay nghỉ đêm và cơm nước...như vậy theo bạn thấy có khả thi và thuận lợi không? Chỉ thuê dv đồn BP đưa đi cột mốc mà thôi.
Cảm ơm bạn nhiều.

1. ĐBP đi Apachai cũng không đến nỗi vất lắm đâu bạn. Mất tầm 60 - 70 Km đường đang làm chưa xong. Nhưng đến t4/2014 thì mình nghĩ nó sẽ ngắn bớt lại. Tốc độ thì phụ thuộc vào chính các bạn thôi. Đi từ khoảng 8h sáng tại ĐB thì các bạn ăn trưa và đổ xăng tại Chà Cang. Đoạn từ Chà Cang đi Mường Nhé mới xấu. Có cái đoạn đầu đã trải nhựa xong khá mượt. Từ Mường Lay đi Tuần Giáo thì cảnh đẹp nhưng đường xấu. Nhất là gặp mưa thì còn khá tệ. Tốc độ chỉ tầm 20 - 30 km là nhiều. Bọn mình đi Tuần Giáo từ khoảng 10h sáng ở ĐB nhưng 11h đêm mới đến Tuần Giáo trong khi kế hoạch là ngắm hoàng hôn trên Pha Đin. Cái này là do trời mưa, đường sạt, ko thể đi nhanh được.
2. Time trek thì cũng còn tùy vào sức khỏe và tốc độ của các bạn nữa. Bọn xuất phát khoảng hơn 7h30 và đến nơi là 10h30, giữa đường leo còn gặp mưa nữa. Ở trên này giáp biên giới, điều kiện ko có nhiều đâu, điện lưới và mạng yếu, nhất là thời điểm các bạn đi lúc 30/04 thì khá đông. Nhưng đành chấp nhận thôi. Nói chung ace đi phượt cung này cần dễ tính và liến phiến 1 chút. Ăn uống ở đồn thì cũng đầy đủ và ấm bụng. Bọn mình toàn đứa đơn giản nên thấy ở đồn okie. Các anh ấy đang xây thêm nhà sàn để đón các đoàn phượt rồi. Các bạn cũng có thể vô bản Tả Miếu cách đó ko xa ngủ nhà bác trưởng bản cũng đc.
Ở đồn thì các đồng chí ấy sẽ bố trí người dẫn đường, mang theo cơm, thịt cho các bạn. Mình nghĩ như vậy okie hơn vì đồng chí ấy thường leo khỏe, nhanh, quen vác đồ khi leo. Còn mình thì hạn chế đồ mang theo, chỉ mang nước, C sủi, hoặc đồ uống chống mất nước thôi. Mỗi ng cần tầm 2l. Giày trek cũng là thứ cần care đến.
Nếu trek xong sớm, về đồn tầm 2h, nghỉ ngơi và sửa soạn xong tầm 3h chạy về thì về Mường Lay okie. Chắc chắn là phải chạy đêm rồi. Cẩn thận 1 chút thì cũng ko sao. Tùy vào sức khỏe của xế nữa. Bọn mình trek xong 4h mới bắt đầu chạy về và về đến TP.ĐB là 1h30 sáng.
Mình nghĩ ko nên ngủ ở Mường Nhé đâu. Từ đó đến đồn còn có 50 km nữa đường đẹp, cố chạy lên đồn or vô bản nghỉ cho tiết kiệm time bạn ah.

Em xin bổ sung câu trả lời của chị Vũ Lê
- Ở đồn BP, các anh bộ đội đón tiếp rất nhiệt tình. Chi phí ăn 3 bữa, ngủ lại có 250k/người thôi ạ, lại tiếp chuyện uống rượu nữa. Sáng sớm, dậy sớm đón mây trước cửa đồn biên phòng với mấy chú cún của các anh bộ đội rất tuyệt
- Từ Tp Điện Biên -> Mường Chà (50km, đường siêu đẹp) -> Chà Cang (70km, đường đẹp vừa) -> Mường Nhé (90km, xấu ạ, xấu lắm ạ, 2 đoạn rải nhự đẹp có cỡ 10km thôi, còn đâu ôm không chặt là ra khỏi xe) -> Đồn BP (50km, cảm giác thiên đường, vì sau 90km đường xấu). Bọn em đi 9hkem15 sáng - đến đồn BP lúc 5h chiều, Nghỉ ăn trưa ở Chà Cang 1,5 tiếng, nghỉ dọc đường cỡ 3,4 lần gì đó nữa.
- Mường Lay - Tuần Giáo: 100km,Con đường trong mộng của em, đi 2 lần rồi, lần sau cảnh đẹp hơn lần trước, nhưng đường thì càng ngày càng xuống sắc. Đi ban ngày khoảng 6 tiếng, đi ban đêm là 8 tiếng ạ. Tầm tháng 4 đi đoạn này, chỉ toàn đồi, núi màu đất là chủ yếu, không có cây ngô, cây lúa nhiều, sẽ rất bụi nếu đi vào ngày nắng, sẽ không lung linh như tầm tháng 7 - tháng 9 đâu ạ. Một số vùng thấp thì T4 cũng có lúa xanh rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,895
191,765
Latest member
fcb88today
Back