What's new

[Đã chốt đoàn] Cùng " Lên Đỉnh" Fansipan ngày 9 - 11/8 Cung Trạm Tôn - Trạm Tôn

Cùng " Lên Đỉnh" Fansipan ngày 9 - 11/8 Cung Trạm Tôn - Trạm Tôn

Chào cả nhà!
Tình hình là đầu tháng 8 mình đang có kế hoạch " Lên Đỉnh" Fansipan Cung Trạm Tôn - Trạm Tôn cụ thể là vào ngày 2,3,4 tháng 8. Lịch trình dư thế lày mọi người tham khảo và cho thêm ý kiến nhé.
- Tối thứ 6 ngày 2/8 Mọi người tập trung lên tàu hoặc Oto ( Quyết định vào buổi off tối thứ 6 ngày 26/7 tại hà nội. địa điểm sẽ thống nhất và thông báo với nhà mềnh sau)
- Sáng thứ 7 ngày 3/8 mọi người có mặt tại Sapa.
+ 8h30' mọi người tập chung lên Oto. Xe đưa đoàn và porter( người gùi đồ túi ngủ và đồ ăn cho đoàn) lên trạm tôn.
+ 9h00' có mặt tại trạm tôn mọi người " Chek in" 15 phút sau đó bắt đầu chinh phục đỉnh Fansipan
+ 11h30' ngỉ ăn trưa tại 2200m. Sau bữa trưa tiếp tục xuất phát đến điểm ngỉ đêm 2800m
+ 17h30' có mặt tại 2800m sau đó ăn tối và ngỉ đêm tại 2800m. Sau bữa tối tổ chức giao lưu văn nghệ, văn gừng.:)
- Sáng Chủ nhật ngày 4/8:
+ 4h30' Mọi người dậy ăn sáng, nhấm nháp ly caffe buổi sáng và ngắm bình minh ( cuộc đời còn gì thú vị hơn )
+ 5h30' xuất phát " Lên Đỉnh" 3143m
+ 9h00' Có mặt trên " Nóc nhà đông dương" Fansipan bật sampanh ăn mừng chiến thắng. Sau đó quay trở lại 2800m ăn trưa
+ 11h30' Có mặt và ăn trưa tại 2800m, sau bữa trưa đoàn quay trở về Trạm Tôn
+ 17h00' Xe đón đoàn tại Trạm Tôn trở về khách sạn Tắm rửa ăn tối và trở về Hà Nội

Tổng Chi Phí Dự Kiến cho Chuyến đi khoảng 860k Bao Gồm
- Tiền vé, Bảo Hiểm, Phí ngủ, vệ sinh, Giám sát..: 260k/người
- Tiền ăn trên núi: 200k( Bao gồm 3 bữa chình và 1 bữa sáng - Bữa chình 60k/người, bữa phụ, caffe 20k/người)
- Tiền khí đốt trên núi: 20k x 3 = 60k/người
- Tiền thuê túi ngủ, bạt ngủ : 60k/người
- Tiền phòng khách sạn: 50k/người
- Tiền vé vệ sinh, bảo hiểm, ăn cho porter: 70k/người
- Tiền công cho porter: 140k/người ( 3 khách sẽ có một porter gùi đồ ăn, túi ngủ và nước uống)
- Tiền nước uống + cờ tổ quốc = 20k/người
Chi Phí cho chuyến đi Khoảng 860k/ người chưa bao gồm tiền tàu, xe vận chuyển( Chưa bảo gồm cả xe đưa đón từ sapa đi trạm tôn vì còn phụ thuộc vào số lượng đoàn và Phuơng án đi lại của mọi người nữa)
MỌI NGƯỜI CÓ CHUNG NIỀM ĐAM MÊ CÓ THỂ CALL HOẶC SMS CHO MÌNH THEO SỐ ĐIỆN THOẠI SAU: 01276.526.822
MÌNH TÊN LUÂN NHÉ MỌI NGƯỜI.
CÁC BẠN CÓ GÌ THẮC MẮC CÓ THỂ SMS TRÊN DIẾN ĐÀN HOẶC QUA SỐ ĐIỆN THOẠI CHO MÌNH NHÉ
MỌI NGƯỜI ĐẶT GẠCH NHỚ ĐỂ LẠI: HỌ TÊN ĐẦY ĐỦ, SỐ ĐIỆN THOẠI, NGÀY THÁNG NĂM SINH VÀ ĐỊA CHỈ MAIL NHÉ. THANKS ALL MỌI NGƯỜI ĐÃ QUAN TÂM.(c)

Last edited:
Re: Cùng " Lên Đỉnh" Fansipan ngày 2,3,4/8 Cung Trạm Tôn - Trạm Tôn

Mình yếu. Thẳng thắn luôn về điều đó. Nên mình cũng hơi giật mình khi thấy cô bé Thu Quỳnh ở trên nói "không cần porter cũng OK, càng hành xác thì lại càng vui ". Cho dù, mình cũng đi trek vài lần, và cũng chứng kiến rất nhiều bạn gái trek giỏi, hơn khối bạn nam, nhưng để 1 người con gái ko Porter thì có lẽ hơi quá.
Năm 2009 tôi cũng đã leo Fan, do hứng chí trong khi dự đám cưới cũa 1 người cháu ở Lào Cao (tôi mới đi Lào Cai lần đầu tiên). Do chợt hứng nên sau khi dự tiệc cưới, 3 anh em dông thẳng lên Sapa thuê người hướng dẫn và porter leo luôn vào 14h00, chuyến leo 2 ngày 2 đêm (do cũng không có chút kinh nghiệm gì, nhưng ỷ y cả 3 ae đều là dân chơi thể thao hàng ngày nên cứ xông fa...Thú that đó là 1 chuyến đi nhiều ý nghĩa, trước tiên là cũng chinh fục được nóc nhà ĐD thứ 2 là tự học đc bài học của sự hứng chí, thậm chí dốt của mình vì đúng thật là 1 chuyến đi cả 3 fải tự chiến thắng lấy mình để có thể tiếp tục, thậm chí nhiều khi chỉ còn đi được bằng cả tứ chi và cả mông nữa, nôm na gọi là bò và lếch. ban đầu mỗi người còn tự mang balô đồ dung cá nhân, sau rồi nhờ porter mang dùm, còn chiếc máy chụp hình và chai o,5 lít tự mang để uống, lên đến 2.800m cái máy chụp hình đeo ở cổ cứ lủng la lủng lẵng không leo được gửi porter mang nốt, túi quần chỉ còn chai nước Lavie nhỏ mà cứ tưởng cục tạ hihihi...Hôm sau khi xuống núi qua khỏi tram 2.200m thấy 1 đòan Tây leo lên chỉ có HDV không có porter. Trong đoàn có mấy người nữ # 20-22 tuổi vai mang balô chân dài sọc sải bước tụi tôi cứ trố mắt ra mà nhìn, tự mắc cở với sức lục của mình. Nay thấy có fái nữ nói leo Fan tự mang vác không cần porter...tự cảm thấy an ủi nữ giới Việt mình cũng khg thua ai? Không biết thật hay gì... đây nữa?

Làm gì mà phải hơn thua 1 câu nói với phái nữ thế bạn . Có thể họ nói vậy để lên tinh thần thôi cũng được chẳng sao .
Mình thích đi Fan từ lâu lắm rồi nhưng chưa có dịp . Để một vài hôm nữa đăng ký không biết liệu có kịp không
Bạn hiểu lầm rồi, đây không fải chuyện trà lá quán café mà hơn với thua. Đây là 1 cuộc đi chinh phục, có thể chiến thắng và cũng có thể that bại, cũng như có cái giá fải trả cho nó nếu thiếu kinh nghiệm nhưng lộng ngôn kiểu" Với sức người sỏi đá cũng thành cơm". Bạn có biết thong kê ở 2 điểm mà dân nhà phượt mình thích chinh fục là đỉnh Fan và Mũi Đôi cực Đông đã có bao nhiêu bạn đã gặp tai nạn chết trên đường chinh fục không? Chúng ta cũng nên mạnh dạn lên tiếng góp ý để hầu tránh những trường hợp tai nạn khác khg chỉ cho những người tự nổ quá mà còn hệ lụy chung cho cả đoàn nữa. Có đoàn nào đang đi mà có bạn gặp tai nạn mà bỏ qua tiếp tục đi được đâu bạn? Cho nên theo tôi leader hay chủ thớt lên chương trình fải thấy mục đích an toàn là trên hết( trên cả mục đích chinh fục nữa). Đi gần lựu đạn nó nổ là banh xác theo luôn. Chứ không nên cứ hô hào là xách balô đi. Đi liều là tiêu đó bạn.

@fóthườngdânNambộ : Rất vui vì bác chia sẻ những cảm xúc những kinh nghiệm của bác trong chuyến đi trước. Đúng như bác nói chinh phục Fansipan không phải dễ dàng có lúc ta phải đi bằng ý chí, bằng nghị lực, nhưng nó là một trải nghiệm mà bất kỳ ai đi cũng cảm thấy thú vị, cũng sẽ không bao giờ quên. Còn về chuyện bạn thu quỳnh nói không cần potẻr cũng chỉ là phát biểu ngẫu hứng, là nhiệt huyết của tuổi trẻ nên mọi người cũng không nên xoáy sâu vào làm gì. Huy vọng đoàn chúng ta sẽ còn nhiều bạn nữ có tinh thần như bạn thu quỳnh!

Last edited by a moderator:

Bạn hiểu lầm rồi, đây không fải chuyện trà lá quán café mà hơn với thua. Đây là 1 cuộc đi chinh phục, có thể chiến thắng và cũng có thể that bại, cũng như có cái giá fải trả cho nó nếu thiếu kinh nghiệm nhưng lộng ngôn kiểu" Với sức người sỏi đá cũng thành cơm". Bạn có biết thong kê ở 2 điểm mà dân nhà phượt mình thích chinh fục là đỉnh Fan và Mũi Đôi cực Đông đã có bao nhiêu bạn đã gặp tai nạn chết trên đường chinh fục không? Chúng ta cũng nên mạnh dạn lên tiếng góp ý để hầu tránh những trường hợp tai nạn khác khg chỉ cho những người tự nổ quá mà còn hệ lụy chung cho cả đoàn nữa. Có đoàn nào đang đi mà có bạn gặp tai nạn mà bỏ qua tiếp tục đi được đâu bạn? Cho nên theo tôi leader hay chủ thớt lên chương trình fải thấy mục đích an toàn là trên hết( trên cả mục đích chinh fục nữa). Đi gần lựu đạn nó nổ là banh xác theo luôn. Chứ không nên cứ hô hào là xách balô đi. Đi liều là tiêu đó bạn.

Sao bác lại phát ngôn thiếu suy nghĩ nt nhỉ, chương trình của em nt nào mà bác bảo k an toan, la đi gần lựu đạn, hình như bác không có chút hiểu biết gì về chuyến đi này và cũng k hiểu gì về lịch trình của em, hơi uổng cho một người được gọi là " chinh phục "rồi

Sao bác lại phát ngôn thiếu suy nghĩ nt nhỉ, chương trình của em nt nào mà bác bảo k an toan, la đi gần lựu đạn, hình như bác không có chút hiểu biết gì về chuyến đi này và cũng k hiểu gì về lịch trình của em, hơi uổng cho một người được gọi là " chinh phục "rồi
Mình thấy bác fóthườngdânNambộ góp ý hoàn toàn đúng, Mình cũng đã từng leo Fan đã biết những khó khăn, nguy hiểm gặp phải trên đường chinh phục, mình nghĩ bạn nên lắng nghe để lấy thêm kinh nghiệm, đừng hằn học vì những gì bác ấy nói, VÀ mình cũng chẳng thấy có cái "phát ngôn thiếu suy nghĩ" nào ở đây cả. Có lẽ bạn nên xem lại, chúc các bạn có chuyển leo Fan thành công.(beer)

Hi! Tôi góp ý với tinh than thẳn thắng với ý tích cực trên tinh thần đã trải nghiệm và cũng từng trả giá cho bài học của mình, chuyện câu nói của cô gái nick kevodanh chỉ là cơ sở điểm nhấn chứ khg có ý gì nhiều vì cô ấy chắc cũng theo dõi nhưng khg có ý kiến vì có lẽ biết mình trong hung fấn với chuyến đi có ý kiến hơi quá. Vấn đề quan trọng theo tôi nghĩ là trong gia đình phượt cũng như nhiều cộng đồng khác trên mạng có nhiều thành viên tham gia với nhiều ý muốn chủ quan riêng : Có bạn tham gia trên tinh thần đam mê trải nghiệm và mong muốn chia sẻ với nhiều thành viên khác; Có bạn tham gia với ý muốn nhanh có số má trong làng phượt để...; Cũng có bạn tham gia phượt để lấy thành tích, có dịp thì dung thành tích để chứng minh bản thân.
Tôi góp ý khi thấy nick Thangtrammuonneo có ý hỏi về kinh nghiệm thực tiển của Trưởng đoàn (chắc cũng khg ngoài mục đích mong sự an toàn cho đoàn), đó là chuyện bình thường mà chính BĐH trang Phượt cũng thường nhắc khi có bạn muốn t/c thành lập đoàn. Đáng lẽ như những chủ thớt khác trưởng đoàn tự bạch những kinh nghiệm trải nghiệm của bản thân hay hay được các lão phượt abc hướng dẫn...thì trưởng đoàn sừng cồ xù lông lên bóp chát ngay. Tôi thấy cũng lo vì nếu t/c đoàn đi mà khg nhìn thấy vấn đề an toàn là trên hết thì cũng không hay nên vừa góp ý vừa nhẹ nhàng giỡn với nick Kevodanh trưởng đoàn lại lên lớp “dạy” tôi bằng những câu mà có lẽ trưởng đoàn mới đọc được ở vài trang giới thiệu và mục lục ở các cuốn sách “Dạy Cách Làm Giàu Nhanh” “Một Bước Trở Thành CEO Cực Đĩnh”… Nên tôi cụ thể nhấn mạnh hơn về tiêu chí an toàn trong mỗi chuyến đi là trên hết, để trưởng đoàn có vài suy nghĩ tích cực hơn khi lập đoàn chinh fục Fan nhưng tôi đc trưởng đoàn cho là tôi “thiếu suy nghĩ” Vậy chắc là Trưởng đoàn mục đích lập đoàn chinh fục Fan không fải là do đam mê trải nghiệm và mong muốn chia sẻ…mà thuộc 2 thành fần còn lại, số má làng fượt và thành tích fượt …Nên tôi nhận thấy cũng không nên có ý kiến thêm nữa vì do không cùng chí hướng nên vô ích mà thôi.

@Luân: Anh nghĩ những điều mà mọi người trên đây góp ý đều đúng đó! thời gian đi là vào mùa mưa nên sẽ càng khó khăn hơn rất nhiều , vì thế cần phải bàn bạc để tìm ra những biện pháp tối ưu nhất. Đi cái này không đơn giản tí nào mà , nên càng cẩn trọng sẽ càng tốt hơn :D ... Hôm off chắc chắn là anh không lên được rồi, và hôm đi thì chắc cận ngày anh mới lên được, nếu tình trạng xấu nhất thì sẽ hội đoàn ngay tại chân núi :( Hi vọng là tình hình không xấu đến mức đó!

@Luân: Anh nghĩ những điều mà mọi người trên đây góp ý đều đúng đó! thời gian đi là vào mùa mưa nên sẽ càng khó khăn hơn rất nhiều , vì thế cần phải bàn bạc để tìm ra những biện pháp tối ưu nhất. Đi cái này không đơn giản tí nào mà , nên càng cẩn trọng sẽ càng tốt hơn :D ... Hôm off chắc chắn là anh không lên được rồi, và hôm đi thì chắc cận ngày anh mới lên được, nếu tình trạng xấu nhất thì sẽ hội đoàn ngay tại chân núi :( Hi vọng là tình hình không xấu đến mức đó!

Em xin ghi nhận những đóng góp từ anh, em cũng xin hứa và đảm bảo với đoàn mình rằng em sẽ cố gắng hết mình để đoàn mình có một chuyến đi an toàn nhất, vui vẻ nhất, và đảm bảo về mọi mặt cũng như chi phí hợp lý nhất cho chuyến đi, em sẽ chia sẻ những kinh nghiệm những vật dụng cần thiết trông buổi off tại hà nội. Cũng gửi lời Xl tới bác fothuongdannambo vì những nhận xét hơi quá.

Đoàn mình cũng có lịch Fan vào tháng 10, nhưng có vẻ quãng thời gian dài quá khiến mình không chịu được mất :) Đặt 1 xuất dòm nhé thớt ^^

Xin lỗi là thật tình thì em không theo dõi topic này, vì đang mải đi rèn luyện thể lực, nên giờ vào mạng mới biết cái chuyện này.

Em cũng thành thật xin lỗi vì em không biết rằng ở đây mọi người không thích đùa và chém. Em cứ nghĩ, khi mọi người nghe "hành xác" thì mọi người sẽ chỉ nghĩ là một câu nói đùa thông thường thôi, chứ không coi là thật. Dù sao thì với độ cao của Fan, một mình ôm tất cũng là chuyện rất khó, đặc biệt khó đối với leader vì phải đảm bảo an toàn cho tất cả mọi người trong đoàn, mà không phải ai trong đoàn cũng có thể hăng máu chiến như mấy đứa trẻ trâu háu đá như bọn em.

Từ giờ em sẽ xem xét và cố gắng nghiêm túc hơn :)

PS: Thật ra thì không có porter sẽ tốn sức và thời gian hơn thôi. Em từng tham gia mấy trò rèn luyện sinh tồn mà, cũng cưc chả kém leo núi. Nhưng chưa leo Fan lần nào nên chưa có kinh nghiệm, chỉ một câu đùa vu vơ mà gây ra tranh cãi, em sẽ tự kiểm điểm :T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,868
191,758
Latest member
Switchunifi
Back