What's new

[Chia sẻ] đài loan - tản mạn

Chuyến đi của mình vào ngày ( 01- 07/09/2015) xem dự báo thời tiết thì ngày nào cũng mưa... vì không đặt nặng phải đi hết chỗ này chỗ kia mà chỉ thông thả dạo chơi thôi nên cũng không buồn cái thời tiết lắm..
Vì mình thấy có khá ít bài chia sẽ về Đài Loan nên mình viết một vài chia sẽ, hy vọng sẽ giúp ít cho ai có ý định đi du lịch Đài nhé.

THÔNG TIN CƠ BẢN.
1/ XIN VISA.
Khi có ý định đi Đài Loan mình cũng lên mạng tìm kiếm thông tin về việc hưỡng dẫn xin visa, và có nhiều thông tin khá hữu ít, và khá đúng. Mình đi cùng hai bạn gái nữa, mình và một chị có visa châu âu rồi nên mình không chắc là với trường hợp không có có dễ dàng hơn không. Mặc dù vậy mình cũng chuẩn bị tất cả các giấy tờ cần thiết giống như lúc mình xin visa Châu âu nhé. Bao gồm:
+Form xin visa.
Form này mình điền online theo các tin tức mình tìm kiếm được trên mạng. Mình đính kèm đường link ở dưới.
https://visawebapp.boca.gov.tw
Sau khi điền vào form này, mình in ra và mang lên nộp ở văn phòng kinh tế và văn hóa Đài Bắc tại thành phố hồ chí minh. (336 Nguyễn Tri Phương, Quận 10)
Sau khi sếp hàng và nộp form thì mình nhận được phiếu hẹn tuần sau lên nộp. ( Cứ nghĩ là được nộp liền)
Và tuần sau mình lên lại và vẫn phải xếp hàng lấy số và đợi tiếp....Vì vậy các bạn tranh thủ đi sớm nha.
+ Hợp đồng lao động
Hợp đồng mình chỉ dịch sang tiếng anh và nhờ sếp mình ký tên, đóng dấu.
+ Sổ tiết kiệm
Sổ này vì mình lo người ta sẽ hỏi nên trước ngày đi nộp 1 tuần mình mới làm.
+ Đơn xin nghỉ phép đi du lịch.
Mình viết bằng tiếng anh và nhờ sếp mình ký.
+ Lịch trình chuyến đi
Mình tự soạn một vài điểm mình sẽ đi.
+ Khách sạn
Mình book trên Booking.com, phòng mà có thể hủy.
+ Vé máy bay
Mình book trên cathay pacific để nộp nhưng bên đó ko chịu, họ đòi vé thật nên mình phải mua vé, bổ sung hồ sơ, đóng 50 usd, bên này không nhận tiền việt nhé mọi người.
2/ Kinh phí.
Mình đi 3 người, có đặt một khách sạn 3 giường ở ngay khu Taipei Main Station. Giá cho 6 đêm khoảng 14tr400. Có rất nhiều khách sạn rẻ hơn nữa, nhưng vì mình bị thích cái tiệm bánh mỳ ở khách sạn và khách sạn này của người nhật nên book lun.
Vé máy bay thì mình đi Vietnamairline giá khoảng 6tr.
Bạn mình đi vietjet tầm khoảng 3tr4. ( vietjet luôn luôn có vẻ rẻ đi Đài nhé mọi người)
Ăn uống thì tụi mình ăn khá sang nên giá hơi cao, nhưng mà đài có rất nhiều quán ăn, tiệm ăn trong chợ đêm giá khá rẻ nhé.
Mình mua sắm nữa nên xài hết khoảng 22tr.
* Ngôn ngữ
Trước khi đi bạn mình có nói bên Đài người ta không giỏi tiếng anh ( cái này đúng ah), họ chỉ nói tiếng hoa thôi, và tiếng nhật.
Mình thì biết tiếng nhật nên cũng yên tâm hơn chút...
3/ Di chuyển nội địa.
Hệ thống giao thông ở Đài phải nói là tiên tiến và hiện đại, bus bên đó chạy cả 24 tiếng.
Giá cả thì theo mình nghỉ có thể chấp nhận được..rất dễ hiểu khi cần tìm kiếm địa điểm để đi nhé.
4/ Điện thoại, sim, internet.
Đài loan có internet miễn phí khắp cả nước cho dân du lịch, mình có tìm thấy thông tin như vây, nhưng mà không có bắt được nha mọi người..
Còn điện thoại và sim cái này mình không mua nên ko biết rõ lắm.

Last edited:
Mình xin visa Đài Loan thấy rất nhanh và dễ dàng, buổi sáng lên lúc 7h30 lấy phiếu chờ rồi đi công việc, tầm 11h quay lại đưa hồ sơ. Họ có hỏi vài câu rồi mình đóng tiền 1 tuần sau lên lúc 2h 30 chiều lấy.

Lưu ý :

- Bạn cứ gọi lên đại sứ quán hỏi trường hợp cụ thể của bạn để họ hướng dẫn nhé, như trường hợp của mình nếu không gọi lên trước thì mình sẽ phải lên tới 2 lần, 1 lần là họ xem hồ sơ có đủ điều kiện không, nếu đủ mới yêu cầu bạn bổ sung thêm ảnh giấy tờ khác... nhưng khi mình nói chuyện qua điện thoại thì họ nói mình cứ mang hết 1 lần lên luôn, vì nhận thấy hồ sơ của mình đủ tiêu chuẩn.
- Chứng mình tài chính là cực quan trọng nhé, nên phải có sổ ngân hàng, càng nhiều càng tốt
Mình từng đi đài loan dạng đi công tác nhưng do chuyển đơn vị mới ko đóng bhxh và bhyt nên kẹt 2 khoản này ngoài ra đủ tiêu chuẩn hết hix

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back