What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Các anh các chị các bạn, đặc biệt là bác TravelBug cho hỏi ạ :

Hành trình Paris - Brugges ( hoặc Bruxelles) - Avignon - Stuttgart - Villingen - Frankfurt em muốn đi bằng tàu hỏa để ngắm nghía vì đi budgte airlines mãi rồi thì nên book vé ra sao là thuận tiện và kinh tế nhất ạ ?

Em ko mua được cái thẻ 12-30 của TGV được vì quá tuổi rồi :(

Paris-Bruges thì cháu có thể mua vé Thalys (bác dùng trang của SNCF-Voyages) Paris-Bruxelles và xuống ga Midi Zuid, mua vé đổi sang tàu B-rail tuyến Bruxelles-Brugges. Tàu Thalys giá rẻ là 25E/người/chiều - Tàu B-rail Bruxelles - Brugges 11 E (? tầm đó) /người/chiều. Đặc biệt nếu đi ngày cuối tuần vé có thể xài cho cả đi và về mà không trả thêm tiền nếu xử dụng trong ngày (check lại với b-rail, có khi chính sách thay đổi trong năm nay - lúc bác đi thì đi về trong ngày cuối tuần chỉ có 11E/người.

Muốn đi thẳng từ Paris-Brugges, check với SNCF-Voyages. Hình như cuối tuần sẽ có chuyến thẳng nhưng vào buổi chiều tối, có khi cũng bất tiện; bác có đọc bên tripadvisor, nhiều ngưới cho biết nếu mua vé qua trang nhà Thalys, nếu chọn Paris - ABS (all Belgium stations) thì tổng giá sẽ rẻ hơn là mua 2 chặng Paris-Bruxelles và Bruxelles-Brugges. Bác mua vé với SNCF thì không có chọn lựa này.

Mà sao cung đường lại là Paris-Brugges-Avignon???

Cháu bổ sung 1 chút là ở Bỉ, vé cuối tuần giảm giá 50% nhưng phải là return. Mua vé 1 chiều có giảm nhưng không đáng kể lắm. Vé cuối tuần valid từ 19h tối thứ 6 cho đến đêm chủ nhật. Anh có thể đi lại trong cuối tuần đó chứ bắt buộc không phải về trong ngày đâu ạ.
Còn vé rẻ của Thalys thì hiện h lên 29Eu/lượt rồi, và cũng phải đặt xa xa khoảng giữa tháng 3 mới có, chứ đặt sớm trong tuần thì không có đâu ạ.
Mà Agvinon lại sang Stuggat hả anh ? thế xa chết lên được? Anh tìm được đường nào gần anh bảo em với vì em cũng đang muốn đi Stug.

Paris-Bruges thì cháu có thể mua vé Thalys (bác dùng trang của SNCF-Voyages) Paris-Bruxelles và xuống ga Midi Zuid, mua vé đổi sang tàu B-rail tuyến Bruxelles-Brugges. Tàu Thalys giá rẻ là 25E/người/chiều - Tàu B-rail Bruxelles - Brugges 11 E (? tầm đó) /người/chiều. Đặc biệt nếu đi ngày cuối tuần vé có thể xài cho cả đi và về mà không trả thêm tiền nếu xử dụng trong ngày (check lại với b-rail, có khi chính sách thay đổi trong năm nay - lúc bác đi thì đi về trong ngày cuối tuần chỉ có 11E/người.

Muốn đi thẳng từ Paris-Brugges, check với SNCF-Voyages. Hình như cuối tuần sẽ có chuyến thẳng nhưng vào buổi chiều tối, có khi cũng bất tiện; bác có đọc bên tripadvisor, nhiều ngưới cho biết nếu mua vé qua trang nhà Thalys, nếu chọn Paris - ABS (all Belgium stations) thì tổng giá sẽ rẻ hơn là mua 2 chặng Paris-Bruxelles và Bruxelles-Brugges. Bác mua vé với SNCF thì không có chọn lựa này.

Mà sao cung đường lại là Paris-Brugges-Avignon???

Cảm ơn bác

Dạ không phải là Paris-Brugges-Avignon mà là cháu thấy trong này có nhiều bài mô tả đến Brugges hay hay mà cháu chưa đi Bỉ bao giờ nên đang nghĩ sẽ đi về Paris trong ngày hoặc qua 1 đêm ( điểm đến có thể là Brugges hoặc Bruxelles hoặc cả 2)

Sau đó vì cháu có việc ở Avignon nên phải xuống đó nên đang check xem nên đi tàu hay bus ạ.

Từ Avigon cháu sẽ phải đi qua Stuttgart rồi Frankfurt vì có việc bên ấy. Vì vậy nên ở 1 topic bác cháu có hỏi bác là mua vé open jaw ra sao vì cháu dự định đi HAN-PARIS rồi FRANKFURT-HAN.

Tuy nhiên nếu mà mà cái 2 countries Pass mà giá rẻ thì có khi cháu sẽ mua khứ hồi HAN-PARIS-HAN rồi dùngc ái Pass đó quay lại Paris để về VN

Vì thế cháu đang nghĩ là không biết nên lựa chọn ra sao với lịch trình như vậy với điểm đến chắc chắn là 2 nước Pháp & Đức và 1 nước thứ 3 gần gần. ( vì cháu đi Paris cũng vài lần rồi nên lần này muốn đi chỗ nào mới mới :) )

BTW, SNCF hình như chỉ có tiếng Pháp thì cháu chịu ạ :D

Cháu bổ sung 1 chút là ở Bỉ, vé cuối tuần giảm giá 50% nhưng phải là return. Mua vé 1 chiều có giảm nhưng không đáng kể lắm. Vé cuối tuần valid từ 19h tối thứ 6 cho đến đêm chủ nhật. Anh có thể đi lại trong cuối tuần đó chứ bắt buộc không phải về trong ngày đâu ạ.
Còn vé rẻ của Thalys thì hiện h lên 29Eu/lượt rồi, và cũng phải đặt xa xa khoảng giữa tháng 3 mới có, chứ đặt sớm trong tuần thì không có đâu ạ.
Mà Agvinon lại sang Stuggat hả anh ? thế xa chết lên được? Anh tìm được đường nào gần anh bảo em với vì em cũng đang muốn đi Stug.

À vì mình có việc ở Avignon rồi Stuttgart nên phải đi thôi. Bạn cũng ở Avignon ?

Anw, từ Avigon đi Stuttgart theo mình check thì chỉ có thể đi tàu qua Paris-Strasbourg-rồi gì gì nữa thì đến Stuttgart :D
Eurolines thấy cũng hiện chuyến đi nhưng ko rõ lắm, đang check tiếp.
Máy bay thì mình ko check vì ko định lựa chọn option , thấy bạn mình chụp ảnh biên giới Pháp-Đức đẹp tuyệt vời nên sẽ chỉ đi tàu hoặc bus thôi

SNCF cháu xử dụng browser Chrome sẽ có option translation, hoặc cháu mở 2 cửa sổ: 1 cho trang SNCF, 1 cho Google translate. Dịch mấy chữ này thì word to word chứ không sợ câu bất thành cú như dịch nguyên câu dài :).

Về Bỉ, nếu cháu có thể đi trong 2 ngày cuối tuần (qua đêm) thì nên đi Brugges phần lớn, ghé qua Bruxelles để xem cái Grand Place là đủ. Bác tuy không thích Bruxelles nhưng cũng hài lòng là đã ghé đó để xem Grand Place tận mắt - xem rồi thì gạch tên Bruxelles trên list cần xem, nếu không đi thì cứ lăn tăn tiếc mãi...

Ủng hộ Brügge, em đi một lần rồi, nhớ mãi, hẹn ngày trở lại lúc nào đó vẫn chưa biết. Từ Paris Nord có tàu Thalys đi tầm 17h chiều gì đó (lần đó em bị muộn gần 1 tiếng), chạy thẳng tới Brugge luôn, và tất nhiên là tàu đó nó có dừng một chút ở Brussels Midi cho vui thôi^^. Lần đó, em đến buổi tối check in ngay hotel Etab vừa rẻ lại tiện nghi, chất lượng miễn bàn, nó nằm ngay bên phải nhà ga, đi bộ tầm 500m là vào trung tâm, vì Brugge cũng bé thôi. Cảnh ở đây thanh bình, và nếu bác có thời gian nữa thì bắt tàu xuống biển Blankenberge hoặc Ootende mà ngắm eo biển Manche (cách tầm 30 phút đi tàu).

Còn biên giới Pháp Đức cũng đáng bỏ công đi bus lắm, vì bên này là Straboug (Pháp), bên kia nước Đức chính là khu vìa Rừng Đen và khu Europapark nổi tiếng đấy bác.

Mấy ông đồng nghiệp cũ em mấy lần bay ở CDG, vừa rồi hạ FRA vì em bảo qua đây chơi trước it hôm, thì bảo là lần sau anh mà đi EU, anh sẽ hạ ở đây với mày thôi. Hehe

Mình định đi tầu từ Frankfurt tới Paris, đang check thử TGV. Mình muốn hỏi, tầu có giảm giá cho hành khách dưới 25 không và giá vé TE áp dụng thế nào. Mình vào TGV mà chỉ thấy đồng giá, không có mục chọn người lớn trẻ con gì cả.

Ngoài tàu TGV mình có thể đi được những tầu nào nữa không. Bác nào biết chỉ giúp mình với nhé.

Last edited:
Các bác cho em hỏi nếu em có ctrinh đi Avignon hoặc Aix - provence. Sau đó em muốn sang Ý. Một trong mấy điểm chính à venise - florence - rôme thì từ Avingon hay Aix - provence tiện hơn. Và từ một trong hai tp này sẽ tiếp cận đc điểm nào của Ý là gần nhất bằng tầu ạ. Cám ơn các bác trước.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back