What's new

[Chia sẻ] Điện Biên Phủ - Mường Nhé -A pa chải: Ai lên đó cùng tôi?

Nhân dịp có đợt nghỉ dài, cộng với bệnh thành tích cố hữu, quyết tâm chinh phục hết các cực của Tổ quốc, đích đến lần này là A pa chải. Kế hoạch leo mốc 0 và sang Pắc Ma thăm sông Đà được vẽ ra 1 cách cặn kẽ và hoành tráng.

6.30pm, balo trên vai với 2 bắp ngô dằn bụng, cuối cùng cũng kiếm được 2 chỗ trên chuyến xe khách tăng cường ghế ngồi. Đâu cũng thấy dân phượt, nhìn các bạn trẻ khí thế mà phấn chấn quá. :D
8.30pm: xuất bến Mỹ Đình. Lên đường nào, tạm biệt Hà Nội, ta đến với Tây Bắc. Tây Bắc đang chờ ta với bao cảm xúc mới.

Thành phố Điện Biên Phủ anh hùng chào hạ với bằng lăng, tím ngắt những con đường, cảnh đẹp ru lòng người, trời mát dịu rất đỗi lừa tình.

Điện Biên Phủ:

Untitled by hientete, on Flickr

và bằng lăng:

Mình cũng dự tính đi A pa chải đợt này nhưng mà vì nhiều lí do đành phải delay chờ dịp khác :(
Con gái mà đi được như bạn quả là rất đáng khâm phục đấy.

Tks cậu, nhưng hôm đó còn nhiều bạn nữ đáng nể hơn bọn tớ nhiều.
Cậu nên để tầm cuối thu, đầu đông (chắc tháng 11, 12 gì đó) đi đẹp hơn vì thời tiết mát và có cả hoa dã quỳ nữa.

@@@ Pamin: Có khi tết Dương làm chuyến nhé gái. Chuẩn bị súng ống sẵn sàng chụp choẹt. Ai lên móc lốp cùng tôi? ~^^~

Okề. Về APC là come home nên iem lun sẵn sàng (beer). Gà đồi + nhà khách cq rộng mát + lòng hiếu khách của người Tây bắc TB (tuy nhà gia chủ chật hẹp) luôn sẵn sàng chào đón khách thủ đô. Cũng phải chọn dịp nào nghỉ khoảng 4 ngày như lần này bác ợ.

Có đìu ngoài việc cố gắng tầm sư học ... móc lốp ra, chắc ta phải luyện thêm cái món tân xuất ngục học đăng sơn thui, bữa trước mới leo 1 tẹo đã thở ra đằng tai roài :S.
Cộng thêm thời tiết mát mẻ nữa thể nào cũng cán đích ._. Càng nghĩ càng thấy phục Thầy mềnh wa'(c)

Vừa nghía lại mấy e ảnh ọt của pak, màu mè hiệu ứng loạn lên, thảo nào bị thiên hạ kêu hỏng...kha`kha`

Chính vì bị say xe mà tôi đã bỏ qua rất nhiều điều thú vị, mãi tận đến lúc trên đường trở về ĐB mới phát hiện ra. :(. Những điều thú vị đó sẽ được kể sau.

Vẫn còn mâý pic thiếu nữ ... bên bờ suối, với clip tắm tiên bản full nữa m oi. :gun
Post típ lên nha.

Ngắm lại ảnh của bác mới thấy ... trước nay e vẫn về con đường này mà sao hem nhận ra vẻ đẹp của nó...
I luv VN! (S)

Mình muốn hỏi bạn một chút kinh nghiệm. Bạn đi ô tô khách vào Thị trấn Mường nhé, sau đó bạn kiếm đâu được xe máy vào APC. Cảm ơn bạn nhiều.

Nếu đi được xe máy thì cảm giác còn thjk hơn nữa....
Mình cũng đã có chuyến đi xe máy từ TP Điện Biên Phủ lên Apachai. Trên đường đi chụp được rất nhiều ảnh kỷ niệm....

bác lên đợt 30/4 vừa rồi đấy em. :D
Ảnh chết chỗ nào đâu?

Em demo 1 cái thôi nhá, còn 5 cái nữa chung cảnh ngộ như này :D

Mình muốn hỏi bạn một chút kinh nghiệm. Bạn đi ô tô khách vào Thị trấn Mường nhé, sau đó bạn kiếm đâu được xe máy vào APC. Cảm ơn bạn nhiều.

Bọn mình có người thân ở Mường Nhé, lên đó mượn xe máy đi tẹt thôi. Nếu muốn thuê thì bạn cứ thử hỏi xem, mọi người ở đó cũng nhiệt tình bạn ah. Ah, có 1 việc rất củ chuối là hôm bọn mình đi đổ xăng thì chỉ được bán cho 30k xăng thôi, anh bán xăng bảo hết xăng rồi... & đó là cây xăng duy nhất ở Mường Nhé :D

Hôm sau ngày lên A pa chải, trong khi tôi bị cảm nắng thì ông trời vẫn nhất quyết giữ nguyên nhiệt độ 40 độ xê nên kế hoạch Pắc Ma lại không thực hiện được. :(
Loanh quanh Mường Nhé, phát hiện ra 1 con suối, 1 cây cầu, và 1 cảnh tắm tiên B-)

Last edited:
Trên này đồng bào toàn nhà gỗ, tường rào tre nứa, rồi đốt nương vô tội vạ nữa chả trách có những nơi cả 1 vạt rừng bị đốn trụi thùi lụi.
Lên khung nhà nè:

Dựng cổng:

Và trồng hàng rào

Có dàn hoa leo nữa thì cứ gọi là lãng mạn đừng hỏi.:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424