What's new

[Chia sẻ] Du Lịch Châu Âu Mùa Đông (Thụy Sĩ - Pháp - Bỉ)

Không phải ngẫu nhiên mà Châu Âu luôn là châu lục thu hút nhiều khách du lịch nhất trên TG mỗi năm, bởi có quá nhiều điều để nói về vùng đất này. Từ con người, văn hóa đến kiến trúc, phong cảnh, nơi đây luôn để lại những ấn tượng sâu đậm trong lòng mỗi du khách được đặt chân đến. Cũng như rất nhiều người khác, du lịch Châu Âu là giấc mơ từ rất lâu rồi của mình, và cuối cùng thì mình cũng đã có dịp đến đây, được tận mắt chiêm ngưỡng những thứ chỉ được xem qua TV & báo chí trước đó. Dù chuyến đi có phần không được hoàn hảo vì thời gian hạn hẹp, và vì thời điểm không thích hợp (mùa đông :shrug: ) nhưng cũng đủ để lại cho mình những trải nghiệm lý thú :L

Mình mở topic này với mục đích để chia sẻ những trải nghiệm du lịch Châu Âu mùa đông, với trọng tâm là Thụy Sĩ bởi vì đây là nơi mình dành nhiều thời gian nhất trong chuyến đi đồng thời vì trên diễn đàn không có nhiều bài viết và hình ảnh về đất nước tuyệt đẹp này.

Lịch Trình:

Mùa Đông vốn không phải là thời điểm mà nhiều người thích đến Châu Âu, nhưng vì may mắn có công việc phải sang Zurich (TS) nên mình tranh thủ phượt 1 chuyến 2 tuần. Dự định ban đầu ngoài TS, ưu tiên sẽ là Pháp (nơi có vài ngươì bạn), Ý (nơi có thành Rome, Venice, Vatican) và Anh (nơi thoả mãn ước mơ Old Trafford (c) ). Nhưng bạn bè bên đó khuyên không nên đến Ý & Anh mùa đông vì nó ... xấu tệ :( . Xài Google Images thì thấy đúng là lời khuyên đó không sai chút nào (dĩ nhiên mình không chắc được 100%). Cho nên kế hoạch chuyển thành Bỉ (nơi có Bruges, được xem là Venice của phương bắc) và Bern (TS). Và sau cùng thì những nơi "đóng thế" này không hề cho mình 1 chút thất vọng nào :D

Lịch trình cụ thể như sau:

9-1-2012: HCM - Doha (Qatar) transit

10-1-2012: Doha - Zurich (TS)

10-1-2012: Zurich (TS) - Luzern (TS)

12-1-2012: Luzern (TS) - Bern (TS)

13-1-2012: Bern (TS) - Zurich (TS)

16-1-2012: Zurich (TS) - Paris (Pháp)

18-1-2012: Paris (Pháp) - Bruges (Bỉ)

19-1-2012: Bruges (Bỉ) - Brussels (Bỉ) - Paris (Pháp)

20-1-2012: Paris (Pháp) - Basel (TS)

20-1-2012: Basel (TS) - Zurich (TS)

21-1-2012: Zurich bay về VN ăn Tết :D

Last edited:
Tôi đã tới đây vào mùa hè. Hoa lá nhiều nên thành phố vui và đẹp hơn nhiều so với mùa đông. Cạnh cây cầu này đông nghịt người đi xem con gấu. Nhộn thật đấy

Hic jậy sao, tiếc quá, lúc mình đến thì chả còn con gấu nào :D

Last edited:
Năm sau qua nếu đi dc qua Anh chắc chắn sẽ yêu mùa đông CHâu Âu lắm đây!!!! Nhìn mà thấy rOmantic quá đi!!!!

Good luck bạn, mình cũng mong sang học ở châu âu lắm, để đi cho thỏa thích nhưng mà không thực hiện được... đành chờ lâu lâu có dịp qua đấy làm tour ngắn ngày rồi lại về... :)

Last edited:
Bác chủ top có phải nhiếp ảnh gia không mà chụp đẹp thế ạ, ảnh chi tiết tốt quá đúng là D90 có khác.
Bác dùng lens gì thế ạ.

Thanks bác hehe, lúc đi châu âu đợt này mình chỉ mới chụp bằng DSLR lần thứ 2 thôi :D, chủ yếu mình chụp theo cảm nhận là chính. Với lại cảnh vật châu âu chụp lên hình dễ đẹp. Mình dùng lens 18-105 đi theo bộ với D90 ấy.

Sorry các bác vì để chờ quá lâu :(, mấy tháng nay e bận bịu nhiều việc quá ko update được. Từ nay sẽ cố gắng dành thời gian viết nhiều hơn, hehe :D

PS. Vừa làm 1 chuyến Hà Lan - Đức - Áo đầu tháng 9 vừa rồi, sẽ cố gắng hoàn thành sớm topic này để nhảy qua topic mới :D

...Tiếp tục thôi,

Vậy là ngày đầu tiên ở Zurich của mình kết thúc với chuyến tàu ngược từ Uteliberg về Zurich. Trái với khung cảnh thú vị khi tàu leo dốc băng qua khu rừng tuyết lúc vào lúc chiều, bây giờ 2 bên đường chỉ còn là cái bóng lờ mờ của những tán cây, chốc chốc hiện ra là những ánh đèn vàng soi đường, mặc dù lúc bấy giờ chỉ mới gần 6h tối!

Về Zurich main station, lấy lại hành lý, bắt bus về đến KS thì cũng đã hơn 7h, mệt nhoài, nhưng mà cái sự hý hửng từ khi mới đặt chân vào rừng tuyết đến bây giờ thì vẫn còn nguyên :D Bây giờ nghĩ lại mình vẫn còn cảm giác lâng lâng, khu rừng tuyết đối với mình có 1 sức hấp dẫn đến lạ kỳ :)

.....

Zurich, ngày thứ 2, cũng là ngày cuối cùng có thời gian tham quan Zurich nên mình tranh thủ ra ngoài sớm. Trời còn chưa sáng hẳn, vừa bước ra khỏi KS thì đã có 1 bất ngờ thú vị...

Băng đóng trên những thảm cỏ và những hàng cây từ đêm hôm qua vẫn chưa kịp tan... Jậy là 1 tên chưa bao giờ đến xứ lạnh, chưa bao giờ tận mắt nhìn thấy cây cỏ đóng băng xấn tới chụp lấy chụp để :D

Ngày 2 ở Zurich bắt đầu với hành trình ở rìa phía tây của trung tâm TP, nơi mình chưa có thời gian ghé qua trong ngày hôm trước.
Vẫn là những khung cảnh yên bình đã thành đặc trưng của TS:

Chủ thớt cho cháu hỏi, ở Thụy Sỹ việc mua sim điện thoại có dễ dàng như Việt Nam mình không? Wifi những chỗ chủ thớt ở có okie ko ạ? ở Luzcern có vụ phủ sóng wife toàn thành phố như Hội An hay Hạ Long nhà mình ko?

Chủ thớt cho cháu hỏi, ở Thụy Sỹ việc mua sim điện thoại có dễ dàng như Việt Nam mình không? Wifi những chỗ chủ thớt ở có okie ko ạ? ở Luzcern có vụ phủ sóng wife toàn thành phố như Hội An hay Hạ Long nhà mình ko?

Về Sim thì mình chưa mua nên ko biết rõ, nhưng lúc trước mình có xem qua thì có vẻ mua Sim khá dễ, người ta chỉ đòi ID (có thể dùng passport) thôi. Còn về Wifi thì ở Châu Âu nói chung, việc dùng Wifi chùa rất khó khăn, bới nó cũng dùng hệ thống phủ sóng toàn TP (ở hầu hết các TP lớn) nhưng đều fai trả tiền cả :D, rất nhiều quán ăn không có Wifi, đa số nếu chỗ nào cho free cũng chỉ giới hạn trong khoảng 15-30 phút.

Theo kinh nghiệm của mình thì ở TS Mcdonald's & Starbucks la 2 nơi thường xuyên hào phóng nhất, chỉ cần đăng ký tài khoản là bạn có thể dùng thoải mái.

Điểm đến cuối cùng của mình ở Zurich là Old Town, là 1 nơi mà mình cho là "phải đến" ở TP này.

So với Old town ở Luzern và Bern khá vắng lặng và hiền hòa, Old town ở Zurich đông đúc hơn (do dân đông hơn) và cũng sặc sỡ hơn rất nhiều

Nhà thờ Grossmünster, được bắt đầu xây dựng từ đầu thế kỉ 13, là nhà thờ hoành tráng nhất và là 1 trong 3 nhà thờ quan trọng nhất ở Zurich, bên cạnh Fraumünster và Fraumünster

Và đây là Fraumünster

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back