What's new

[Chia sẻ] Du xuân 2014: SG- Đà Lạt- Buôn Mê Thuột- Nha Trang.

Trên QL26 mình vượt qua 3 huyện Là; K'Rong Pak, Ea kar và M'Rak. Lúc đầu mình tính tới M'Rak sẽ nghỉ lại để ngày hôm sau qua đèo, nhưng ngang qua thị trấn này ngó nghiêng chẳng thấy nhà nghỉ hay khách sạn nên đành đi luôn. Đến trạm xe buýt cuối cùng trên tuyến này thì mình vào hỏi thì họ bảo phãi quay lại 5km mới có nhà nghỉ ( Là phãi quay lại và qua khỏi M'Rak mới có nhà nghỉ). Oải! Rất phân vân vì đã hơn 4g chiều. Thấy lác đác cũng có xe máy chạy vào đèo, thế là mình quyết định vượt đèo luôn.
Đoạn đầu đèo từ hướng Dak Lak cũng lắm chông gai với những dốc không cao nhưng lại dài, cứ tưởng là ngắn, không ngờ nó lại dài thế, miệt mài mà vẫn chưa thấy đỉnh ở đâu. Dọc đường gặp 1 tram Kiểm dịch động vật, xin vào tá túc qua đêm nhưng họ không cho, vào 1 trường học thì bảo vệ đi đâu mất, chẳng có ai trực ở cổng. Đành lủi thủi đạp tiếp khi nắng chiều đã gần tắt trên đèo.
May mắn rồi cũng đến được đỉnh đèo và gặp 1 bảng chỉ báo "Đổ dốc liên tục" với 3 vạch chéo. Mừng và quyết tranh thủ đổ dốc với tốc độ nhanh. Nhưng hởi ơi, sau khi đổ lại thấy leo lại 2 con dốc liên tục, vẫn thấy mình vẫn còn trong hẻm núi. Sương mù xuống khá nhiều, mình phãi mặc thêm áo khoát và quyết định chui bụi ngủ lại trên đèo.
Tranh thủ thời gian để vượt đèo và cũng quá phê vì đói và lạnh nên không có hình minh họa trên đèo.

attachment.php

attachment.php

Dọc đường vào thị trấn Dục Mỹ và cả Ninh Hòa thì đâu đâu cũng thấy bán bún cá, tìm hàng cơm tấm lót dạ thiệt là đỏ con mắt.

attachment.php

Đành vào quán bánh cuốn ăn vậy, bánh cuốn Ninh Hòa hơi bị lạ.

attachment.php

1 dĩa chỉ cuốn được 1 cái với giá 3k.

attachment.php

Nước chấm có 2 loại; nước mắm hoặc nước....mắm cá, để an toàn cho đường ruột, mình chọn nước mắm thường. Mình đã ăn hết 18 dĩa mới no.

attachment.php

Tại quán bánh cuốn này, mình làm quen với 3 bạn trẻ Ninh Hòa, biết mình là khách du lịch bụi, họ hỏi han rất nhiều. Các bạn ấy bao luôn cho mình phần bánh cuốn này, sau đó còn dắt mình đi uống cà phê luôn.

attachment.php

2 trong số 3 bạn trẻ Ninh Hòa.

attachment.php

Sau khi chia tay những người bạn mới quen. Mình theo QL1 để về Nha Trang đường dài 30km. Vượt qua đèo Rọ Tượng ( Thật ra là 1 con dốc), đường tốt nhưng bị.....ngược gió mới đau chứ!

attachment.php

Tự sướng bên đường xe lửa song song với QL1.

attachment.php

attachment.php

Về đến đường Trần Phú, TP Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa.

attachment.php

Trên đường Trần Phú, TP Nha Trang gặp 1 đồng đạo người nước ngoài.

attachment.php

Mình đi đến số 62 Trần Phú, phường Vĩnh Nguyên, TP Nha Trang để đến lưu trú tại nhà bạn Jinni Như Ngọc ( FB là Heo Mọi). Đây là nơi các bạn nên đến lưu trú khi đến Nha Trang. Tại đây bạn sẽ được hổ trợ chổ ngủ giá bèo, được gặp gở các bạn phượt Nha Trang và được tư vấn về ăn uống hay đi chơi nơi đâu với giá rẻ.( Đặc biệt là quanh địa chỉ này có rất nhiều hàng ăn và uống với giá rất hữu nghị)

attachment.php

attachment.php

Khi đến đây thì mình bị sốt, nên nằm cả buổi chiều. Sáng mùng 4 tết thì dạo quanh Nha Trang và đến tối thì lên xe Liên Hưng về SG.
+ Bài viết đến đây là hết, cám ơn mọi người đã đọc và chia sẽ cãm xúc với mình!

Đường này không phãi đường rừng, đường đất đỏ và cát nên cũng dể bị trượt, dể mất lái. Hơi bị rêm tay vì phuột không có nhúng như dòng MTB. Nói chung chạy tốt.
ở dak lak 18 năm rồi mà ko bít đây là chỗ nào ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back