What's new

[Chia sẻ] Hành trình hành hương xe đạp xuyên Việt từ SG-HN

Không biết phải nói gì với bạn lúc này, vì bạn lại chọn cung đường khó khăn thế, vì ksvdc là người sống ở Tây nguyên nhiều năm, nên hiểu cái tính đỏng đảnh về thời tiết vào thời điểm này, đó là mùa mưa, mưa ở Tây nguyên khác và lạ so với các vùng miền khác nhất nhiều, ngay cả người bạn địa sinh sống ở khu vực này cũng phải ngả mũ chào thua, đất đỏ bazan ở đây thì không nói cũng hiểu, nó mếm khách đường dài lắm lắm, vì sẽ rất vất vả và cực khổ khi vùng này tới mùa mưa, mưa cả ngày lẫn đêm, thời tiết không khí nhiệt độ từ chiều tối lúc 17h 30 (tức 5h30 chiều) đến 7h sáng hôm sau nhiệt độ xuống thấp nên tạo cảm giác lạnh buốt tê chân tay, , đường hay bị lở đất, sạt đường, nước mưa, nước lũ rất khó lường, nên cầm chuẩn bị thật tốt hãy đi cung đường này nhé. ksvdc nói ra điều này không phải để cản trở bạn đi mà nói để bạn hiểu biết trước một chút về cung đường mà bạn đang chọn và đang đi, hãy suy nghĩ và cân nhắc nhé, vì thật sự vùng này là vậy đó, mưa kéo dài và rất dài, thời tiết lạnh, đất đỏ bám dính rất khó cho việc đi xe đạp, xe máy còn chào thua, mấy năm trước, con đường toàn đất đỏ, cứ mỗi độ đến mùa mưa là chỉ muốn ở nhà, chẳng muốn ra đường làm gì.
Nếu bạn tiếp tục đi cung đường đã chọn, thì ksvdc có ý kiến, sao bạn lại đi ngược từ BMT - Đà lạt? mà không đi BMT - Đắk nông? đoạn này 125km, tới thị xã Gia Nghĩa (GN), từ GN - Bình Phước 150km về HCM gần hơn nhiều đường cũng dễ đi hơn so với cung đường bạn chọn?
ksvdc có vài điều chia sẻ cùng bạn, chỉ mong bạn không nên mạo hiểm với chính bản thân mình, nếu có thể thì đó sẽ là khám phá cho bạn vào thời gian khác thì sẽ tốt hơn đó. Xin bạn đừng hiểu lầm nhé, dù bạn chọn cung đường nào ksvdc cũng cầu chúc bạn có sức khỏe nhiều, ý chí và quyết tâm thực hiện. chúc bạn thượng lộ bình an.
ksvdc

Nhìn tấm bản ghi 1680 km ....Chúc em thượng lộ bình an và gặp nhiều may mắn..... Thích Quá tấm hình em phát kẹo cho trẻ em ... Thank Jack !
hjhj
đường tuy xa nhưng lòng ko xa anh DiepPhong ah ^^!.
đó là những kỷ niệm còn lại của em tại miền Bắc đó ^^

Không biết phải nói gì với bạn lúc này, vì bạn lại chọn cung đường khó khăn thế, vì ksvdc là người sống ở Tây nguyên nhiều năm, nên hiểu cái tính đỏng đảnh về thời tiết vào thời điểm này, đó là mùa mưa, mưa ở Tây nguyên khác và lạ so với các vùng miền khác nhất nhiều, ngay cả người bạn địa sinh sống ở khu vực này cũng phải ngả mũ chào thua, đất đỏ bazan ở đây thì không nói cũng hiểu, nó mếm khách đường dài lắm lắm, vì sẽ rất vất vả và cực khổ khi vùng này tới mùa mưa, mưa cả ngày lẫn đêm, thời tiết không khí nhiệt độ từ chiều tối lúc 17h 30 (tức 5h30 chiều) đến 7h sáng hôm sau nhiệt độ xuống thấp nên tạo cảm giác lạnh buốt tê chân tay, , đường hay bị lở đất, sạt đường, nước mưa, nước lũ rất khó lường, nên cầm chuẩn bị thật tốt hãy đi cung đường này nhé. ksvdc nói ra điều này không phải để cản trở bạn đi mà nói để bạn hiểu biết trước một chút về cung đường mà bạn đang chọn và đang đi, hãy suy nghĩ và cân nhắc nhé, vì thật sự vùng này là vậy đó, mưa kéo dài và rất dài, thời tiết lạnh, đất đỏ bám dính rất khó cho việc đi xe đạp, xe máy còn chào thua, mấy năm trước, con đường toàn đất đỏ, cứ mỗi độ đến mùa mưa là chỉ muốn ở nhà, chẳng muốn ra đường làm gì.
Nếu bạn tiếp tục đi cung đường đã chọn, thì ksvdc có ý kiến, sao bạn lại đi ngược từ BMT - Đà lạt? mà không đi BMT - Đắk nông? đoạn này 125km, tới thị xã Gia Nghĩa (GN), từ GN - Bình Phước 150km về HCM gần hơn nhiều đường cũng dễ đi hơn so với cung đường bạn chọn?
ksvdc có vài điều chia sẻ cùng bạn, chỉ mong bạn không nên mạo hiểm với chính bản thân mình, nếu có thể thì đó sẽ là khám phá cho bạn vào thời gian khác thì sẽ tốt hơn đó. Xin bạn đừng hiểu lầm nhé, dù bạn chọn cung đường nào ksvdc cũng cầu chúc bạn có sức khỏe nhiều, ý chí và quyết tâm thực hiện. chúc bạn thượng lộ bình an.
ksvdc
cám ơn ksvdc chia sẽ,jack sẽ cố gắng tìm cách tốt nhất để đi ^^.
lúc đầu chỉ tra bản đồ và đi thử thôi cũng chưa biết là con đường đó khó đi như thế nào?
nhờ góp ý của ksvdc jack sẽ chú ý và thận trong hơn ^^!

Bão số 7 đang về miền Trung , trời Saigon ảnh hưởng bão mà mưa gió cũng tầm tã . Tưởng tượng cảnh em rong ruổi trên đường mà lòng cũng ái ngại,thật ngưỡng mộ quyết tâm của em,thôi thì cố lên và cẩn thận nhiều nhé...Để khi về đến Đalat em sẽ có nhiều trải nghiệm thú vị về chùa Trúc lâm Đalat và Trúc lâm Yên tử...Chúc em nhiều may mắn....

Bão số 7 đang về miền Trung , trời Saigon ảnh hưởng bão mà mưa gió cũng tầm tã . Tưởng tượng cảnh em rong ruổi trên đường mà lòng cũng ái ngại,thật ngưỡng mộ quyết tâm của em,thôi thì cố lên và cẩn thận nhiều nhé...Để khi về đến Đalat em sẽ có nhiều trải nghiệm thú vị về chùa Trúc lâm Đalat và Trúc lâm Yên tử...Chúc em nhiều may mắn....
vâng em cám ơn anh ^^.
cuộc sống phải thử sức mình ^^.
trong kinh phật có 1 câu nói rất hay.nếu ta ko vào địa ngục thì ai sẽ vào đây !
có đi thì mới biết dc trãi nghiệm cuộc sống!

1 đêm trước khi bắt đầu lên đường quay về Sài Gòn mình cứ nằm thao thức mãi và tâm mình lại kể cho mình nghe 1 câu chuyện về bà Thanh Đề mẹ của Mục Kiền Liên.
ngày trước khi xảy ra vấn đề bà là 1 người tốt bụng luôn giúp đỡ bố thí mọi người và bà nghe lời con trai của mình trước khi người con trai ấy lên đường đi kinh doanh làm ăn đã căn dận mẹ của mình thường xuyên bố thí và tạo công đức.
bà là người giàu có ,có tấm lòng tốt bụng và cũng nghe lời con trai của mình.
để có công đức tốt bà lấy tâm và sự thành kính của bà ra ngoài ruộng lụm những hạt lúa rơi rớt ngoài ruộng và lột võ lúa ra bỏ vào chén từng hạt với biết bao khó nhọc bằng lòng chân thành của mình.
cuối cùng cũng đầy 1 chén gạo và bà đi đến ngôi chùa bằng cả cái tâm bằng cả tấm lòng mình muốn dâng chén gạo lên cúng phật.
nhưng khi chuẩn bị bước vào chùa thì bị 1 chú tiểu cảng ngăn ko cho bà vào vì chú tiểu ấy thấy cách ăn mặt bà nghèo khổ rách rưới và mang theo 1 chén gạo cúng phật.vậy là chú tiểu ấy lại khinh khi bà và nói những lời nặng nhẹ"gạo trong chùa không thiếu gì ? sau bà lại đem chén gạo đó cúng làm gì?".
và sau đó chú tiểu hắt chén gạo của bà xuống đất,bà cũng luôn van xin và cầu khẳn những tâm nguyện của bà nhưng chú tiểu ấy ko nghe.
thế là sau cùng bà ko cầm lòng dc tấm mình của mình và sinh ra hận thù với nhà chùa sự thù hận đó đã khiến bà sau này xa đọ địa ngục.
nhưng vị trụ trì tu đắt đạo tinh thông huệ nhãn và đã biết dc sự việt đã gày la chú tiểu,và nói cho chú tiểu ấy biết sự việc là bà Thanh Đề rất giàu có và có tấm lòng tốt muốn đến cúng chùa bằng hạt gạo của tấm lòng bà.khi nghe xong chú tiểu ấy cũng rất hối hận.

câu chuyện này muốn nhắc mình rằng ăn chay sẽ rất tốt tuy nó rất là nhỏ nhoi trong cuộc sống của đạo phật nhưng nó cũng góp phần quan trọng trong tâm của chính mình.
ăn chay có thể bớt sát sinh đó là chuyện nhỏ ,nhưng ăn chay chủ yếu giúp trong lòng mình bớt nóng nảy khi có sự vịêc gì xảy ra cũng chánh khỏi.
tôi có nghe 1 vị sư tu đạo trên những hang động bảo rằng.những loại rau củ quả là những loại giúp chúng ta hạ quả,bớt đi tính nóng.mọi người ai cũng có tính nóng nảy mà người tu nếu nóng tính sẽ phá tang mọi thứ tu tập dc hay công đức của chính mình vì tính nóng.

tôi cũng nghe 1 vị ở Hòa Bình cũng nói về đều này,khi 1 người làm công đức từ nhỏ tới già mà ko kiềm chế 1 sự việc tức thời ,mà nảy sinh vất đề.ko kiềm chế bản thân thì lâp tức mọi công đức của vị đó làm từ xưa tới giờ sẽ tiêu tan mất hết.

tôi cũng nghe nói về 1 câu chuyện về 1 vị sư tu ở 1 ngôi chùa trong rừng,vị đó chỉ còn 1 ngày nữa đã đắt đạo,nhưng 1 đêm đó có 1 thằng ăn trộm trèo trên cây dừa đang rình chiếc chuông ở trong chùa.
vậy là vị sư đó bắt gập ông liền lấy búa đốn cây dừa đó đi thì lập tức thằng ăn trộm té xuống và chết.
nhưng lạ thai thằng ăn trộm lại thành phật còn vị sư đó là thành quỷ dữ.

dù biết rằng cuộc sống là thế !
và câu nói của vị sư Trần Nhân Tông quả thật quá hay và sâu sắc chứa rất nhiều hàm ý :
Pháp chẳng phải Pháp
Pháp tức là Tâm
Tâm chẳng phải Tâm
Tâm chính là Phật.

chỉ có 4 câu thôi nó bao hàm mọi đều như là 1 cuốn sách 100 trang.
mà cuốn sách luôn thay đổi tùy theo nhận thức của người đọc !

khi tới Ninh Bình có vô tình vào 1 quầy mua đồ thì bắt gập 1 anh người Miền Tây quê ở Tiền Giang.
lấy 1 người vợ ở Bắc làm ăn.
khi gập tôi anh ấy mời vào ngồi chơi và nói chuyện thật nhiều.
và 2 vợ chồng thuê căn nhà để buôn bán và anh ấy đã có 2 đứa con trai.

thế là tối đó cứ ngồi nói chuyện cho tới gần khuyên thì vào nghĩ nhà nghĩ tại Ninh Bình.
với lại trời thì mưa bảo suốt ko đi đâu dc.
sáng hôm sau thì cố gắng thức sớm để đi thì gập những trận mưa to.
phải trú vào những quán nước suốt từ sáng tới gần chiều

những khung cảnh Ninh Bình

thế là phải cố gắng đạp đi qua khỏi Ninh Bình đến vùng Tam Điệp.
kiếm cái gì đó ăn cho khỏe rồi tiếp tục đi tiếp trong cơn mưa.
phải cố gắng mặt áo mưa vào để đạp gần 10km qua khỏi địa phận Tam Điệp thì đường quá xấu công thêm kẹt xe nhiều

khiến tôi phải rất vất vả để đi qua.
cuối cùng trời cũng chiều tối tôi phải dừng chân tại 1 nhà nghĩ quen đường.
nhưng thôi !.........nhà nghĩ và ăn uống ở đây quá đắt bị chặt chém liên hồi.
1 phần ăn mà ko nói rõ trước phải mất tới 50k.
còn nhà nghĩ cũng phải 150k.
khi vào trong quên hỏi giá vì thế đã vào nghĩ rồi đã ăn xong rồi giờ phải cố gắng trả thôi biết sao giờ !
càng ngày càng khó khăn trước mắt mọi thứ.
cộng thêm cơn bảo miền trung bắt đầu vào.
cả ngày ko thấy mặt trời,bầu trời u tối mưa suốt ngày @@.
cuối cùng cố gắng đi thì cũng đã tới Thanh Hóa.

sau 4 ngày mới đặt chân tới Thanh Hóa thì phải rằng hành trình của mình quá chậm so với dự định.
sẽ còn gập nhiều trở ngại và khó khăn dữ lắm đây.
nhưng phải cố gắng thôi !
từ cái khó mới ló được cái khôn mà !^^ hy vọng là thế !

Cố gắng Jack ơi, và thận trọng trên đường đi nhé, trời mưa bão đang về, nên có thể cung đường ngược lại sẽ không thể thoải mái như chiều ra, nên hãy đi nếu có thể còn không thể thì không nên miễn cưỡng nhé, chúc binh an và tốt đẹp

Cố gắng Jack ơi, và thận trọng trên đường đi nhé, trời mưa bão đang về, nên có thể cung đường ngược lại sẽ không thể thoải mái như chiều ra, nên hãy đi nếu có thể còn không thể thì không nên miễn cưỡng nhé, chúc binh an và tốt đẹp
ok Jack biết mà ^^.
tuy khó khăn nhiều thứ về mọi mặt,nhiều người cũng khuyên lắm những đã làm việc gì rồi phải cố gắng ko bỏ cuộc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back