What's new

[Hỏi đáp] Hành trình Pháp - Ý - Hy Lạp - Pháp - Bỉ - Hà Lan 33 ngày 16/6-18/7/2014

Re: Hành trình Pháp - Ý - Hy Lạp - Pháp - Bỉ - Hà Lan 33 ngày 16/6-18/7/2014

@aki-chan: Mình có trả lời bạn ở topic bên kia, bạn tham khảo thử.

@KhoLM: Mình thấy bạn không nên đi quá nhiều nơi trong 1 thời gian ngắn như vậy, sẽ rất mệt và không enjoy được gì.
Hơn nữa bạn đi off-season, lúc đó ở châu âu rất lạnh, hay mưa và ngày ngắn hơn bình thường (9h trời mới sáng, chiều 5h đã tối).
Lấy Paris làm ví dụ, 7h sáng bạn tới nhưng khách sạn bình thường phải 2, 3h chiều mới cho check-in, tắm rửa nghỉ ngơi xong thì trời đã tối. Versailles không xa Paris lắm nhưng đi về cũng mất 1 ngày của bạn rồi.
Theo ý mình thì bạn nên xem xét lại những nơi nào bạn thật sự muốn đi rồi cắt bớt những nơi ko cần thiết đi. Vd đợt này bạn đã đi Vatican rồi thì có thể bỏ Versailles, dành nhiều thời gian hơn để tham quan Paris. Mỗi nơi tham quan chính bạn nên ở ít nhất là 2 đêm, thành phố lớn thì 3 ngày vẫn chưa đủ...

Em cũng có câu hỏi giống bác vậy. Nhưng hành trình của em thì chỉ có 2 tuần. Em đi là Paris-Rome-Pisa-Venice-Munich-Sttutgart-Frankfurt-Amsterdam-Rotterdam-Brussels-London.

Lịch trình của bạn 14 ngày 12 thành phố theo mình là bất hợp lý:
- Trung bình 1 ngày 1 thành phố sau chuyến đi bạn sẽ không đọng lại được gì về những nơi đã đi qua.
- Di chuyển nhiều như lịch trình của bạn không phải là không được nhưng sẽ RẤT tốn kém, phần lớn thời gian ở trên phương tiện giao thông sẽ KHÔNG CÓ TRẢI NGHIỆM.
- Lịch trình phức tạp như vậy có nguy cơ vỡ chương trình và hủy bỏ các điểm đến tiếp theo nếu trục trặc ở 1 điểm đến nào đó. Điều này hoàn toàn có thể xảy ra vì bạn chưa lường các chi tiết như di chuyển từ sân bay vào thành phố, tắc đường, trễ chuyến...
- Không đủ hoặc suy kiệt sức khỏe, căng thẳng đầu óc chỉ để nhớ làm thế nào để không trễ chuyến bay, trễ tàu...

Theo mình bạn nên cắt bớt lịch trình, 2 tuần chỉ nên đi 5-6 thành phố thôi, ít hơn càng tốt, đi để trải nghiệm, để ngấm, để nhớ và để có mục đích đi những chuyến khác nữa.

Sorry chủ top cho mình gửi lời nhắn này nhé.

Tháng 6 vừa rồi mình có chuyến du lịch đến 1 số nơi: Hà Lan (Amsterdam) - Pháp (Paris, Bordeaux, Cannes) - TBN (Barcelone) - Ý (Venice, Rome). Thành công của chuyến đi cũng là do tham khảo các topic ở đây và một số thành viên tốt bụng. Hiện mình vẫn lưu bản đồ của 1 số địa điểm và ít voucher giảm giá. Mình thấy topic này khá trùng với lịch trình của mình nên mình post ở đây, có bạn nào có nhu cầu thì nhắn mình chuyển lại cho. Mình ở Hà Nội.

Sorry chủ top cho mình gửi lời nhắn này nhé.

Tháng 6 vừa rồi mình có chuyến du lịch đến 1 số nơi: Hà Lan (Amsterdam) - Pháp (Paris, Bordeaux, Cannes) - TBN (Barcelone) - Ý (Venice, Rome). Thành công của chuyến đi cũng là do tham khảo các topic ở đây và một số thành viên tốt bụng. Hiện mình vẫn lưu bản đồ của 1 số địa điểm và ít voucher giảm giá. Mình thấy topic này khá trùng với lịch trình của mình nên mình post ở đây, có bạn nào có nhu cầu thì nhắn mình chuyển lại cho. Mình ở Hà Nội.

Mình đăng ký xin bản đồ Amsterdam được không bạn? Thanks bạn :)

Mình đăng ký xin bản đồ Amsterdam được không bạn? Thanks bạn :)

Đầu gấu nhồi bông nhận ra mình không?

Mình xin lỗi vì ở Ams mình đến nhà người quen nên không có bản đồ ở đây rồi.

Đầu gấu nhồi bông nhận ra mình không?

Mình xin lỗi vì ở Ams mình đến nhà người quen nên không có bản đồ ở đây rồi.

Bạn cũng tiết kiệm 2eo tiền bản đồ Ams giống mình ư?! :(
Mình có nhớ mà..."tủ để đồ Zaanse Schans" :D Bạn thực chiến thế nào? Chia sẻ thêm cũng mọi người nhé. Mình chờ đọc chia sẻ của bạn. (hay là xin facebook ngắm ảnh trước nhỉ :) )

Bạn cũng tiết kiệm 2eo tiền bản đồ Ams giống mình ư?! :(
Mình có nhớ mà..."tủ để đồ Zaanse Schans" :D Bạn thực chiến thế nào? Chia sẻ thêm cũng mọi người nhé. Mình chờ đọc chia sẻ của bạn. (hay là xin facebook ngắm ảnh trước nhỉ :) )

Hic, bỗng dưng ... có nick mới là tủ để đồ...
Vợ chồng mình đã có 1 sự trải nghiệm lớn, đầu gấu nhồi bông ạ. Có rất nhiều chuyện để kể nhưng chắc phải mất nhiều thời gian hơn. Mình chỉ chia sẻ vài kỉ niệm nhỏ nhưng ấn tượng trong mình không hề nhỏ chút nào:
- Chuyện mua vé tàu: Hình như ở Hà Lan di chuyển chủ yếu bằng phương tiện này. Ở ga lớn có máy bán vé tự động và người bán vé, ở ga nhỏ thì chỉ có máy bán vé tự động thôi. Máy bán vé tự động có 2 cách thanh toán: xu và thẻ tín dụng. Mình mới sang nên không chuẩn bị sẵn xu, thẻ tín dụng thì lại yêu cầu mã pin (cái này chỉ thấy Hà Lan thôi nhé!). Mình chịu chết vụ mã pin. Thế là không có cách nào mua vé. Rất khó để nhờ ai đó dùng thẻ tín dụng mua hộ mình, tất nhiên là mình trả lại bằng tiền mặt. Mình đành dùng cách là đổi tiền giấy sang tiền xu. Nhưng đối với 1 số chặng dài thì họ ko đủ xu để đổi cho mình. Có chỗ thì mình vào 1 cửa hàng gần đó đổi tiền nhưng họ cũng chỉ đồng ý đổi cho 10e trở xuống. Có chỗ mình phải dùng giải pháp là đi đến 1 ga lớn rồi mua vé ở quầy bán vé sau. Có chỗ mình vào tiệm mua cái gì đó rồi đưa tiền chẵn và khi họ trả lại thì yêu cầu trả lại bằng tiền xu. Và có chỗ thì ... tụi mình không mua vé nữa... cái này gọi là muốn làm người tử tế cũng ứ được.

Bạn nào có nhu cầu đi đâu ở Hà Lan có thể check web này rất cụ thể dễ dàng: http://www.ns.nl/en/travellers/home. Mình tìm trên trang này các chặng cần đi và in bản chi tiết trước ở nhà. Việc này giúp ích cho mình rất nhiều. Mình vốn sợ lạc, lại lần đầu tiên sử dụng các phương tiện công cộng theo kiểu này, nên mình luôn fai hỏi thật chắc chắn, có đúng bến này không, có đúng tàu này không thì mới dám lên tàu. Nhưng nếu chỉ hỏi kiểu địa điểm này địa điểm kia thì không phải ai cũng biết. Thế là mình cứ giơ tờ lịch trình đã in sẵn từ trang web này, mọi người chỉ cho mình dễ hơn rất nhiều.

- Chuyện ngồi trên tàu: Trên tàu hình như có 1 số khoang "im lặng", hai vợ chồng mình sau khi lên được tàu rồi thì quay sang bàn tán rôm rả về việc mua vé, việc... và một lúc thì cảm thấy mọi người đang nhìn mình. Hai vợ chồng bớt volum đi nhưng vẫn nhỏ to tâm sự. Được một lúc thì vãn chuyện, ngó nghiêng xung quanh và cùng phát hiện ra trên cửa kính của cửa sổ có dán chữ "Silence", và cùng đỏ mặt với nhau... Cảm giác lúc đấy thật tệ hại. Chuyện này bị ảnh hưỡng mãi đến sau này sang các nước khác, hai vợ chồng chỉ len lén nhìn nhau. Đến Ý là nước cuối cùng của chuyến đi, chồng tớ phát biểu rất hùng hồn: Bọn Ý mất trật tự thật, cứ nói oang oang khắp nơi...

Nói chung Hà Lan là nước sạch nhất trong mấy nước tớ đi. Và người Hà Lan cũng rất tốt bụng. Bọn tớ được 1 em sinh viên/học sinh dẫn về tận khách sạn, để chắc chắn, bạn ý còn kiểm tra với lễ tân xem có phòng đặt tên tớ không thì bạn ý mới đi. Cảm động lắm lắm.

Về ảnh thì hơi xấu hổ, có khoe với 1 số bạn bè thì bị hỏi là "đi châu Âu hay đi đồng bằng sông Cửu Long?", vậy nên không dám post lên đây. Bây giờ phải đi học chụp ảnh xong mới dám đi đâu tiếp.

À, đầu gấu nhồi bông ơi, cuối cùng tớ không gửi đồ ở làng đấy mà cứ lếch thếch kéo va li theo. Đến Amsterdam, thì tớ có gửi ở Nhà ga trung tâm, cũng vật vã một lúc mới biết cách mua vé và khóa tủ.... hichic... quê ko để đâu cho hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,736
Latest member
win79rocks
Back