What's new

[Chia sẻ] Hành trình Xuyên Việt xe máy (3 / 2010) Hồi ức chi tiết từ trang 17

Chúc các bạn có chuyến đi thành công nhưmong đợi nhá....
Mình cùng các anh chị em trong phượt vẫn dõi theo từng bước chân các bạn....

Chào các bạn!

Thật đáng tiệc là đến giờ mình mới đọc được topic của các bạn, tháng 6 năm rồi mình cũng đi chuyến xuyên việt xe máy 75 ngày, nên cũng có thể chia sẻ một số điều cho cuộc hành trình của các bạn thú vị thêm!

Hôm nay chắc các bạn đang nghỉ tại Nam Đàn? nếu như vậy thì chắc chắn không thể bỏ qua quê nội, ngoại của Bác rồi. Còn mộ của bà Hoàng thị Loan, mẹ Bác nữa. Các bạn nên thu xếp để có thể lên được nơi này, khá đẹp để chụp ảnh, chỉ cách đường vào làng Sen khoảng 4km về hướng tp.Vinh. Sẽ thiếu sót vô cùng nếu bạn đến những nơi này chỉ xem mà không nghe thuyết minh giới thiệu, rất xúc động!

"Ngày 10: Nam Đàn – Cẩm Thủy (229km)
Nam Đàn – Đô Lương – Thái Hòa – Như Xuân – Ngọc Lặc – Cẩm Thủy (217km, QL15)
Cẩm Thủy – Cẩm Lương (12km, QL217).
Thăm suối cá thần Cẩm Lương."

Đây là cung đường các bạn dự định đi vào ngày mai, có rất nhiều nơi để tham quan đấy, nên khởi hành từ sớm, mua đồ ăn sáng dọc đường để có thể tham quan được nhiều hơn.

Đến Đô Lương nhớ chụp hình ngay chỗ ngã 3 thị trấn về cuộc binh biến Đô Lương.

Tân Kỳ - tham quan nhà trưng bày đường Hồ Chí Minh & cột mốc Km0. đi tiếp đường HCM, xung quanh khá đẹp, thỉnh thoảng có vài cánh đồng mía.

Các bạn chạy đến tt. Lam Sơn (Thanh Hóa) hãy dừng chân ăn trưa, đừng bỏ qua di tích Lam Kinh tại đây: Cầu Ngọc, cây đa cổ thụ trên 300 năm, khu Thái Miếu (có con rồng chầu nhà Lê hay in hình trong những cuốn sách lịch sử), mộ vua Lê Thái Tổ có tượng đá quan văn, quan võ & những con gióng đứng chầu hai hàng, bia đá,... hay nhất là nên có thuyết minh viên theo các bạn (ms. Loan). Có thể tham quan trước hay ăn trưa trước tùy theo thời gian các bạn đến Lam Kinh.

Cũng đừng nên bỏ qua Đền thờ Lê Lai (đi đường Hồ Chí Minh, cách Lam Kinh khoảng 10 km về hướng Bắc, có bảng chỉ đường vào đền - khoảng 3km). Trước đền có một cái hồ hình bán nguyệt, đứng bậc tam cấp, bạn hãy cất tiếng nói, âm thanh sẽ vang dội như đang dùng Micro. Đền khá cổ kính, có người giữ đền, chụp ảnh rất đẹp.

Đến tt.Cẩm Thủy sẽ có bảng chỉ dẫn các bạn vào suối cá thần. Đoạn này các bạn sẽ đi cầu treo bắc qua sông Mã - hình như là có thu phí. Cầu nhỏ vừa 1 chiếc 7 chỗ, khá đẹp.

Nguồn nước chảy từ trong khe núi, một đoạn suối khoảng 150 mét có rất nhiều cá, nhiều con lớn khoảng 2kg, ngồi trên bờ có thể lấy tay sờ vào mình cá… dân sống quanh suối là đồng bào Mường, ở đây có dịch vụ ăn uống, bán hàng lưu niệm, cho thuê phòng & nhà sàn… có cả cơm lam nữa - 2k/ống. Nơi đây cũng có 1 hang động, nên tham quan, có dịch vụ dắt tận nơi của những hdv nhí, cho mướn đèn pin, dép.

Ngủ đêm thì mình chưa ngủ bao giờ, nếu có gì hay các bạn nhớ chia sẻ nha.

Vài dòng tới các bạn, chúc các bạn có 1 chuyến đi vui!

Đường lên Bờ Y mùa này đẹp thật... tháng 6 /2009 em suýt bỏ mạng ở đoạn này vì đường trơn, mưa dầm .. và chỉ đi 1 mình .. bằng xe 67.

...

Chúc cả đoàn thượng lộ bình an...

Last edited:
Chào các bạn!

Thật đáng tiệc là đến giờ mình mới đọc được topic của các bạn, tháng 6 năm rồi mình cũng đi chuyến xuyên việt xe máy 75 ngày, nên cũng có thể chia sẻ một số điều cho cuộc hành trình của các bạn thú vị thêm!
.........

Vài dòng tới các bạn, chúc các bạn có 1 chuyến đi vui!

Có phải bạn đi với anh Trạng ( Lĩnh Nam) không? bọn mình ở chung KS ở A Lưới

????

Cố lên các bạn.các bạn đang làm điều mà mình ao ước lâu nay.chúc các bạn thượng lộ bình an.mong các bạn chụp nhiều nhiều hình để mình được chia sẻ cùng các bạn

Last edited:
Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn TƯ cho biết, ngày 24/3 sẽ có một đợt không khí mới, với cường độ tương đối. Vào thời điểm này, chắc các bạn đang ở vùng núi phía bắc, các bạn chú ý trước khi gió mùa tràn về, bao giờ cũng có mưa, do trời lạnh và ẩm vì vậy sương mù sẽ có nhiều đấy. Các bạn cần chuẩn bị đầy đủ quân tư trang, đem theo một ít giấy bóng kính màu vàng (để dán vào đèn pha) phòng trường hợp sương mù dày đặc quá và nhớ mang theo rượu ngô để giữ ấm cơ thể :)

Các bạn sau hơn một tuần gắn bó giờ thành nhóm Phượt vui nhộn, tình cảm. :L

Mọi sự phân công trong đoàn đều rất rõ ràng, người dẫn hướng, người bảo kê, người thì chăm lo nội trợ... tình hình này đến hết hành trình chắc có vài bộ quần áo được gộp và giặt chung... (NT)

Hành trình được 1/3 rồi, còn rất nhiều điều thú vị nhưng có cả khó khăn đang đợi các bạn ở phía trước, quyết tâm đến đích nhé. (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back