What's new

[Chia sẻ] Indo không chỉ có Bali...

Mình để ý cũng không ít topic chia sẻ về phượt hay những chuyến du lịch tới Indo, nhưng đa phần các bác chỉ quan tâm tới Bali, Bromo hay Gili... Dường như các bác đã vô tình bỏ quên một điểm đến thú vị không kém mà lại kinh tế hơn nhiều so với việc mò đi tận Bali, cũng là một option cho các bác ham khám phá mà kinh phí còn hạn hẹp. Thay vì bay tới Bali hay xa hơn nữa là đảo rồng thì các bác chỉ cần bay tới Jakarta, ra bến tàu và lênh đênh trên biển khoảng 3 tiếng đối với tàu gỗ hay còn gọi là tàu chậm (hoặc 1 giờ với tàu nhanh) là các bác đã tới được trung tâm của Ngàn Đảo - Thousand Islands.

Nếu bác nào đã từng đi máy bay từ Bali về Jakata hẳn khi hạ cánh sẽ để ý thấy qua khung cửa sổ những hòn đảo nho nhỏ xinh xinh giống như một vị thần nghịch ngợm cầm một nắm đá trong tay rồi ném xuống biển vậy. Những hòn đảo này nằm rải rác khắp nơi và số lượng nhiều tới nỗi mà người ta phải đặt tên là Ngàn Đảo, có khi có đảo chỉ là một bãi cái trắng bao quanh một lùm cây...hoặc có khi là một hòn đảo lớn với những bãi cát, bãi đá, bãi san hô bao quanh một khu rừng. Điều quan trọng nhất và có lẽ cũng là nguyên nhân mà nhiều người thích tới đây là vì có vô số hòn đảo cho bạn chọn để snorkeling và tận hưởng cảm giác không phải tranh giành gì với ai hết vì ở đó chỉ có bạn mà thôi. Mình vẫn còn ấn tượng xấu khi tới Hòn Mun ở Nha Trang, ở đó có lẽ do sức ép cạnh tranh, cảnh quan bị khai thác triệt để, trong một vùng biển nhỏ của đảo vừa làm bến tàu, bãi diving, snorkeling, thuyền đáy kính và lúc nào cũng có tầm ngàn người tranh giành mọi thứ ở đó.

Thôi vào giờ làm rồi, tạm thời mình giới thiệu sơ sơ, sau này mình sẽ có bài cụ thể về cách đi đứng ăn ở thế nào cho các bạn.
Up tạm mấy tấm ảnh:

Hoàng hôn

Cầu tàu của 1 đảo nào đó

Một góc view từ đảo này qua đảo khác

Mò cua bắt ốc giữa biển thật dễ dàng

Last edited:
Có một cái bảo tàng Museum National ở Jakarta nằm khá gần Monas mà mình nghe nói ở đó có thể thấy một tấm bia đá có khắc chứ Việt cổ mà mình không thể tìm được, nếu bạn hứng thú có thể tới đó tìm hiểu :). Nghe đồn là từ thời Hai Bà Trưng sau khi thua trận một bộ phận quân dân của bà chạy ra biển và trôi dạt tới vùng đảo Sumatra của Indonesia bây giờ và sinh sống luôn ở đó, đó là dân tộc Minang, phiên ra là Mị Nương :)) là 1 trong những dân tộc của Indonesia.
Mình quên không recommend bạn nếu tới Bali đừng bỏ qua vụ Rafting của tụi Mega Rafting bạn sẽ không bao giờ quên những gì bạn nhìn thấy trong suốt hành trình 10-20km đường suối, thác...khung cảnh tuyệt vời đến ngỡ ngàng luôn...
Buổi tối ở Bali hay ở Jakarta đều có rất nhiều quán Bar, Club thú vị và náo nhiệt nếu như bạn còn sức để chơi :)

Tiếp tục với 1000 đảo mình post ảnh cho nó trực quan...ha ha thực ra là lười viết :)

Thuyền từ đảo chính Kelapa Pulau đi chơi đảo, thuyền này thuê của dân ở đó, rất dễ để có thể thuê 1 chiếc và họ sẽ phục vụ bạn cho tới khi bạn quay lại đảo chính.

Đây là cái cây mà bài đầu mình đề cập tới...cũng chả biết nó là cây gì nữa:LL

Cái này có khi cũng được tính là 1 đảo (NO) chạ có cái cây nào hết

Thuyền cập bến của 1 hòn đảo...quên tên oài :D

Đảo nào cầu tàu cũng đẹp mê mẩn...

Cầu gai dưới chân cầu tàu cứ gọi là tự do bơi lội, chả ai ăn con đó ở đây hết...nước trong leo lẻo, ảnh này đứng trên cầu tầu chụp xuống, chụp máy thường.

Còn đây là tấm chụp khi snorkeling...chú ý san hô cũng chỉ đẹp theo mùa thôi nhé, mùa mưa nhìn nhợt nhạt và thiếu sức sống lắm.

Và...hoàng hôn buông xuống rực rỡ trong tĩnh lặng

Ôi... ngắm lại những tấm hình mà ước gì mình có thời gian để quay lại Jakarta thêm một...vài lần nữa :L
Bác nào đi Jakarta thì em cực lực giới thiệu cho một cửa hàng beef steak tuyệt vời ông mặt zời luôn...ngon mà giá cả lại còn hợp lý nữa chứ, ăn ở đó quen mồm rồi giờ về Sai Gòn ăn beef steak chưa thấy chỗ nào hạp :(, nhân tiện bác nào Sài Gòn giới thiệu em quán nào ngon với nhé.

Mình mới tới cái bảo tàng này. Có rất nhiều bia đá khắc chữ cổ của các dân tộc Indonesia. Mình có chụp hình lại nhưng không thấy có tấm bia nào của dân tộc Minang cả. Mình thấy ngỡ ngàng khi đến bảo tàng này bởi ở đây có trưng bày một số cái trống đồng cổ, vì từ trước cứ nghĩ chỉ có ở Việt Nam. Hình dáng trống đồng ở đây rất giống trống đồng Đông Sơn. Ở giữa cũng có họa tiết hình ngôi sao nhiều cánh, nhưng không trang trí hình chim hạc. Có một chi tiết rất khác nữa là trên bề mặt trống có trang trí hình 4 con cóc ở 4 góc.
Có một cái bảo tàng Museum National ở Jakarta nằm khá gần Monas mà mình nghe nói ở đó có thể thấy một tấm bia đá có khắc chứ Việt cổ mà mình không thể tìm được, nếu bạn hứng thú có thể tới đó tìm hiểu :). Nghe đồn là từ thời Hai Bà Trưng sau khi thua trận một bộ phận quân dân của bà chạy ra biển và trôi dạt tới vùng đảo Sumatra của Indonesia bây giờ và sinh sống luôn ở đó, đó là dân tộc Minang, phiên ra là Mị Nương :)) là 1 trong những dân tộc của Indonesia.
Mình quên không recommend bạn nếu tới Bali đừng bỏ qua vụ Rafting của tụi Mega Rafting bạn sẽ không bao giờ quên những gì bạn nhìn thấy trong suốt hành trình 10-20km đường suối, thác...khung cảnh tuyệt vời đến ngỡ ngàng luôn...
Buổi tối ở Bali hay ở Jakarta đều có rất nhiều quán Bar, Club thú vị và náo nhiệt nếu như bạn còn sức để chơi :)

Mình mới tới cái bảo tàng này. Có rất nhiều bia đá khắc chữ cổ của các dân tộc Indonesia. Mình có chụp hình lại nhưng không thấy có tấm bia nào của dân tộc Minang cả. Mình thấy ngỡ ngàng khi đến bảo tàng này bởi ở đây có trưng bày một số cái trống đồng cổ, vì từ trước cứ nghĩ chỉ có ở Việt Nam. Hình dáng trống đồng ở đây rất giống trống đồng Đông Sơn. Ở giữa cũng có họa tiết hình ngôi sao nhiều cánh, nhưng không trang trí hình chim hạc. Có một chi tiết rất khác nữa là trên bề mặt trống có trang trí hình 4 con cóc ở 4 góc.

Tiếc là mình bị mất ảnh trong phone nên không up lên cho bạn xem ảnh chữ Việt cổ ở bảo tàng được. Nếu bạn để ý kỹ chút khu vực trưng bày trống đồng sẽ thấy có bản đồ phân bố của trống đồng trong khu vực ĐNA và cả miền nam TQ nữa bạn ạ, suy ra là không chỉ VN mới có trống đồng :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,890
191,764
Latest member
Chang2006
Back