What's new

[Khai Trương PassPort] Đi Thái bằng xe Bus...

Là thành viên đã lâu, chủ yếu là em hóng các bác, các anh đi thôi mà thèm....Đợt này xung lên, cùng đứa bạn 2 đứa bắn qua Thái luôn. Cả 2 đứa đều lần đầu đi nước ngoài,lần đầu xài Pass,chứ không thôi làm 3 4 năm nay chưa đụng tới :D:D:D

Topic này em nói chủ yếu cách thức đi lại cho rõ. Trước khi đi em có tham khảo kinh nghiệm của các cô, các bác đi trước cộng với kinh nghiệm của em đi lần này.

TPHCM- Phnom Penh:

Có nhiều hãng xe ngoài khu Tây Phạm Ngũ Lão- Bùi Viện cho mấy bác lựa chọn. Ban đầu em tính đi hãng Soyra nhưng điện thoại lại booking hết vé ( giá vé là 210k), nên em booking đi xe hãng Sapaco ( giá vé 200k) :D. Xe có nhiều chuyến trong ngày, sớm nhất là 6.30a.m và trễ nhất là 3.30p.m.

Từ TPHCM qua tới Phnom Penh khoảng 6-6,5 tiếng. Em chọn chuyến đi 11a.m. Em đi tại trạm chính ngoài Phạm Ngũ Lão, xe Sapaco còn có trạm ở Cộng Hòa nữa. Nhà xe sẽ thu Pass của mọi người để khi tới cửa khẩu làm thủ tục xuất- nhập cảnh. ( em thấy chỉ có ở Việt Nam mới làm thê này, mấy hãng xe bên Cam hay Thai mình tự giữ của mình cho chắc và tự mình làm thủ tục luôn).

Khoàng 2p.m em có mặt tại Mộc Bài làm thủ tục, thủ tục đơn giản, khá nhanh, chứng 15'. Mộc bài bên mình nhìn đơn giản, qua tới bên chộ nhập cảnh vào Cam nó quy mô hơn, camera chụp hình, lấy vân tay,....Làm xong hết thủ tục xe chạy chừng 5' sẽ tới trạm dừng chân cho mọi người ăn uống. Đồ ăn cũng giống bên mình, có thể trả bằng tiền Việt hay tiền Cam.

Đường Cam khá vắng nên xe phóng ào ào, trên đường tới PP có qua một cái phà. Nhìn phà khá đơn giản mà sông nước chảy cũng ghê. ( em không biết phà tên gì @@)

Khoảng 5p.m e đã tới PP xe chạy lại trạm Sapaco nằm trong Trung tâm PP, cách xa khu phố Tây của PP. E hỏi thăm xe đi qua BKK, anh nhà xe kêu có 2 hãng xe là Virak Buntham và Golden Vip. Xe chạy đêm có chuyến 9p.m và 0a.m. Chuyến 9p.m 2 hãng đều hết vé. Hãng Virak thì em nghe các bác đã đi trước chia sẻ lại, nhưng nó hết vé cả 0a.m. Nên bọn e đánh liều đi hãng xe mới mở là Golden vip chuyến 0a.m. Book vé từ PP-BKK là 25$ trọn gói. 9p.m xe lại trạm Sapaco rước ra khu Tây ở PP. Trong lúc chờ đợi xe lại rước, em đi bộ lại Nagaworld, đi bộ 3 cây số, hỏi thăm người dân ai cũng nói gần tới mà e đi hoài rả cái chân mà chưa tới. 7.30p.m e mới có mặt ở Naga, vô lượn lờ vài vòng rồi em phải phóng về ngay k thôi trễ xe. Lượt về đi Tuktuk hết 2$.

Xe trung chuyển tới rước ra trạm xe đi BKK, phát hiện hãng xe Virak kế bên golden vip luôn. Bên Virak có vẻ xập xình và chuyên nghiệp hơn. còn tới 3 tiếng mới tới giờ lên đường. Đi dạo vòng vòng khu tây bên PP chơi.

Ăn tối tại một quán nay góc đường chính. Quán ngay đường 18 hay bao nhiêu em không nhớ rõ. Quán này chú lái xe tuktuk kêu ăn ngon, người Cam hay tới ăn nhiều. E trải nghiệm thử nên thấy cũng ngon thiệt.

Ăn uống no say, checking fb cho mọi người ở nhà yên tâm. Đi dạo vòng vòng bờ sông hóng gió. Lang thang lại bảo tàng và hoàng cung chơi. cơ mà tối qua e chẳng thấy gì @@.

11p.m quay về chuẩn bị lên đường. Xe này đi sẽ ghé chuyển xe 2 lần ( Hãng virak sao em hok biết). Một là ở Siem Reap, hai là sau khi qua cửa khẩu Poipet.

Xe Golden vip này đi cũng ngon. Xe dạng cao như xe buýt 2 tầng, có nhiều tây balo đi chung chuyến này với em. Bọn nó qua BKK chung, một ít đi Siem Reap. Lên xe sẽ dc cho cái mền tha hồ mà ngủ không sợ lạnh. Cơ mà lúc xe chạy, tối thui không biết đang ở đâu. Xe này đi đường nào mà quá trời ổ vôi, trong cơn ngủ e bị giật mình mạnh cả mấy lần. Lâu lâu giật mình mở mắt thấy bên ngoài sương phủ trắng không thấy phía trước. Cứ nghĩ đã lên thiên đường rồi

Cái hãng xe Cambodia Angkor Express bên VN mình bán vé họ gọi tên vậy, nhưng qua bên Cam hãng này có tên là Virak Buntham như bạn chủ thớt nói. Nếu đi 5 ngày mà chiều đi di chuyển bằng đường bộ là mất hết 1 ngày rồi đó bạn, chiều về bạn về bằng máy bay chắc cũng phải trở lại Bangkok chứ nhỉ, như vậy chắc còn khoảng 3 ngày ở Phuket. Xem ra bạn Tr yêu biển thiệt rồi, mình thấy bạn đi Boracay, năm sau Palawan, và tiếp đó sẽ là Phuket ;) Tết ta tới mình đi Palawan, Tr đi Philippines về nếu ghé sân bay có quầy Information tiện xin giúp mình bản đồ Manila, Palawan, Vigan nhé! Cảm ơn Tr nhiều!

Tr có đi hãng xe Virak Buntham lúc đi từ Siha về PP rồi. Xe có wc bên trong nhưng hơi cũ. Vy hay quá hen. Nhìn vậy đoán ra tr thích biển liền hà. (c) 2 tuần nữa đi Boracay mình sẽ lấy giúp bạn bản đồ nhưng sợ lúc mình về MNL trễ quá quầy Info đóng cửa thôi. Vy đi Palawan vậy có thông tin Palawan ko ? Qua topic Palawan của tr cho tr chút ít thông tin đi. Vì ngẫm lại thấy Coron đẹp hơn mà k bít cách di chuyển từ PP đi Coron :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back