What's new

[Đã chốt đoàn] Khám phá mùa thu Lệ Giang (19 - 24/10/2011) - Update thông tin tr54

Status
Not open for further replies.
Hi cả nhà,

Mình vốn mê mẩn mùa thu Lệ Giang và các khu thành cổ từ rất lâu nhưng vì điều kiện thời gian không có nhiều nên đành ngậm ngùi ngóng các chuyến đi trên Phượt. Nhân dịp VNA đang khuyến mại chuyến HN – Côn Minh vào đúng mùa thu khiến niềm đam mê lại trỗi dậy, cầm lòng không đặng nên mình đã đặt ngay lịch trình HN – CM 5 ngày 6 đêm như sau:

1 VN 908 19OCT HANKMG 1700 1925
2 VN 909 24OCT KMGHAN 2025 2055

Giá vé : 202USD/1 vé/2 chiều ( Đã bao gồm các khoản thuế và lệ phí)

Tham khảo kinh nghiệm của các phượt thủ đã đi Lệ Giang, mình lên tạm lịch trình Côn Minh – Lệ Giang – Shangrila – Đại Lý để mọi người tham khảo và nếu hứng thú thì join cùng mình nhé. Các bạn có thể đặt vé máy bay KM (hạn xuất vé cuối cùng là 21/3) hoặc nếu có nhiều thời gian và để tiết kiệm chi phí, các bạn có thể đi đường bộ trước và hẹn join cùng đoàn tại Côn Minh.

Số người dự kiến 7 – 10 người

Lịch trình chi tiết
Ngày 0:
- 17h – 19h25: Bay Hà Nội – Côn Minh
- 22h24 – 6h18: Côn Minh - Lệ Giang (bằng tàu hỏa)
Ngày 1: Nghỉ ngơi, thăm thú thành cổ Lệ Giang
Ngày 2: Ngọc Long Tuyết sơn – Shangrila (thuê ô tô)
- Ngọc Long Tuyết Sơn
- Khúc quanh sông Dương Tử
- Khe hổ nhảy
- Đến Shangrila, nghỉ ngơi thăm quan phố cổ của Shangrila
Ngày 3:
- Thăm tu viện Songzalin
- Đi núi tuyết Thạch Ca, thung lũng Trăng Xanh
- Về Lệ Giang, ghé thăm Thạch cổ trấn
- Tối nghỉ ngơi tham Lệ Giang
Ngày 4:
- 8h10 – 9h46: Lệ Giang - Đại Lý (bằng tàu hỏa)
- Thăm quan thành cổ Đại Lý
- Tam Tháp
- Phim trường Thiên Long Bát Bộ
- Hồ Nhĩ Hải
- 22h09 – 5h14: Đại Lý – Côn Minh (bằng tàu hỏa)
Ngày 5: Thăm quan Côn Minh
- 20h25 – 22h55: Bay Côn Minh – Hà Nội

Hành trình của mình di chuyển chủ yếu bằng tàu hỏa để đảm bảo thời gian chính xác và an toàn. Tuy nhiên mình mới chỉ tham khảo các chuyến tàu qua website http://www.chinatravelguide.com/ctgwiki/Special:CNTrainSearch?from=Lijiang&to=Kunming&Submit1=submit , mình sẽ tìm hiểu thực nếu không có các chuyến tàu như vậy thì sẽ lên phương án đi bằng ô tô tuy nhiên sẽ vẫn đảm bảo về cơ bản thời gian như trên.

Về chi phí: do mình chưa có con số chính xác về lệ phí tham quan các điểm cũng như tiền ăn nên một số chi phí sẽ chỉ ước tính được số tiền. Tạm tính cho đoàn 7 người

1 Vé tàu Côn Minh - Lệ Giang (tàu nằm) : 470.000
2 Vé tàu Lệ Giang - Đại Lý (tàu ngồi) : 120.000
3 Vé tàu Đại Lý – Côn Minh (tàu nằm) : 470.000
4 Thuê xe di chuyển ra ga, đi lại các nơi : 135.000
5 Thuê xe đi Shangrila 2 ngày : 900.000
6 Phòng nghỉ Lệ Giang : 300.000
7 Phòng nghỉ Shangrila : 150.000
8 Vé thăm quan : 2.200.000
9 Tiền ăn : 2.400.000
Tổng tiền 7,145.000/người

Nhờ các phượt thủ đã đi Lệ Giang góp ý và chia sẻ thêm kinh nghiệm giúp mình nhé.
Thời gian còn rất nhiều. Welcome tất cả các bạn tham gia cùng với mình

Danh sách chốt đoàn (trang 24) https://www.phuot.vn/threads/16535-K...2011)/page24

Last edited by a moderator:
Re: Khám phá mùa thu Lệ Giang (19 - 24/10/2011)

Tớ nghĩ nếu đã ngủ dorm thì nam nữ ngủ chung phòng k sao, vợ chồng cũng k nhất thiết phải ngủ phòng riêng, vì giường tầng mà, và vì thường thì phòng đôi giá luôn cao hơn dorm kha khá nhiều. Trong đoàn nhiều người đang kêu réo về tài chính lắm, mà muốn chơi được nhiều thì cũng k nên quá lãng phí ở khoản nhà ở, vì chúng ta đâu có ở trong nhà nghỉ suốt ngày đâu. Tiêu chí của mình chỉ cần chỗ ngủ sạch sẽ, wc nước nóng tắm rửa ok, thêm wifi nữa thì càng tuyệt. Tất nhiên là ở phòng 2 or 3 thì sẽ thuận tiện hơn ở khoản tắm rửa, sạc pin, nhưng nếu giá cả quá cao so với budget thì k nên.
@Thutrangv: cứ đưa contact 2 chỗ và yêu cầu cụ thể đây để thử gửi mail book và hỏi giá xem tình hình phòng ốc thế nào rồi quyết.

Cả nhà chú ý là thời điểm đó nên mang áo lạnh đi, vì lên Ngọc Long Tuyết Sơn là núi tuyết quanh năm, đoàn Peter Pan lên núi nào đó thấp hơn Ngọc Long mà còn tuyết trắng xóa, thời điểm đó là 30/4-1/5 rồi đấy. Và 1 điều nữa là mang Body Lotion, kem dưỡng da vì ở đó rất khô.

Tớ đã post đầy đủ thông tin các khách sạn và loại phòng định đặt, bạn tracy tiến hành nhé.
Tớ thấy trên ảnh cũng như thực tế các đoàn đã đi review lại thì phòng ốc nói chung là sạch sẽ, ấm cúng nên ở dorm 4 và 8 đều ổn cả. Hai chị em nhà Chân đất và Chuột ngố nếu ngại chật chội thì sẽ phân cho ở dorm 4 nhé. Còn các chị già quen chịu khổ rồi cho túm lại với nhau trong dorm 8 vô tư =)). Vẫn nên tách biệt phòng nam và nữ riêng, dù sao như thế sẽ thoải mái hơn cho chị em ăn ngủ nghỉ và rất nhiều việc khác nữa ;)
Bạn cũng hỏi cả phòng riêng xem chi phí thế nào nhé. Vợ chồng thì nên ở riêng cho thoải mái.;)

Ui chị, vợ chồng có ở phòng riêng chả mần ăn gì được đâu chị. Ở chung mới thành tổ chym lợn được :)) (ý kiến cá nhân em thôi nhá :D). Chỗ nào đông nhất cho em vào chị nhá;))

Em cũng thuộc diện ba phải, phòng ốc không quan trọng lắm, có chỗ ngủ, vệ sinh tốt là đc rồi ,chờ đợi nhau tí cũng không sao :D. Các chị tự quyết nhé :)

@chị Trang: giờ em mới đọc được quả comm của chị. Eo eo, kinh doanh mới sợ. Cho em kinh doanh mới :((

Ý kiến em Luongdiennhan là chuẩn đấy, v/c muốn thoải mái thì đã có chỗ khác, còn đi tập thể là phải sống trong lòng quần chúng, chỗ nào đông mới vui, không khéo phòng 8 ai cũng đòi xin vào k biết chừng, đấu giá chỗ đêeeeeeeeeeee .
@All: báo cáo là tớ vừa gửi đi 1 loạt tờ trát truy nã giá phòng và tình trạng phòng ốc, đang hồi hộp chờ tin báo kết quả, đứa nào reply sớm sẽ có ưu ái hơn cho nhà nó , hehe (tất nhiên là trong trường hợp nó rẻ hơn thằng kia nữa thì càng tốt).

@chị Trang: giờ em mới đọc được quả comm của chị. Eo eo, kinh doanh mới sợ. Cho em kinh doanh mới :((

Nhất trí, chị em mình nên hợp đồng tác chiến. Chị sẽ cho thằng ku Long kia thuê phòng, em nhớ mang theo thuốc ngủ là được :Dam

Bạn thutrangv sau vụ này truyền kinh nghiệm nhé, nhóm mình cũng sẽ có vụ này đấy :D

Nhất trí, chị em mình nên hợp đồng tác chiến. Chị sẽ cho thằng ku Long kia thuê phòng, em nhớ mang theo thuốc ngủ là được :Dam

Sau ghi gửi trát hôm qua thì hôm nay nhận được vài cái reply, nhưng toàn cái ... khách sạn dự phòng thôi :)) , tuy nhiên vẫn cần check choác lại 1 chút, 1 số thông tin có thể thông báo như sau :
1. N's Kitchen & Lodge ở Shangrila: dorm bed 35/person,double bed 150/room
2. The Hump ở Côn Minh có ghi chú về tình hình giao thông như sau: Dear guests:
Recently, due to building of the subway in Kunming,the routes of some buses near the train station will be under temporary adjustment.The adjustment is as follows:
From The Train Station to The Hump
From the exit of the train station go to Beijing Rd, go straight along about 200 meters to the first traffic light turn right to Yongping Rd, then across the road take bus NO.107 to the Jinmafang (5 stops 1RMB) .
The Hump is at the southeast of the square, and on the third floor.
Taxi approx. 10 RMB
Nhưng có 1 dòng chữ màu đỏ trong email của các bạn í là : Free pickup (train station) hé hé, tớ đang hỏi lại về vụ đưa ra sân bay sau đó xem thế nào.
Còn về vụ phòng, khách sạn này nói như sau: Chúng tôi k khống chế đc tình hình trả phòng trả giường (ý là với giường dorm) nên có thể là tất cả các giường trong 1 phòng có thể là k còn trống hết, vì thế chúng tôi đề xuất các bạn có thể chọn 2 phòng tiêu chuẩn cho 4 người/ phòng để đặt hành lý, giá là 210RMB/phòng, nếu trả phòng trước 6h thì giá chỉ còn 1/2 tức 105RMB/phòng (cái này hợp lý nè, 6h với 8h cũng chẳng chênh nhau mấy, chúng ta nên check out trước 6h,hành lý có thể để ở sảnh hoặc gửi lễ tân).
3. Friends Guesthouse International Youth Hostel ở Đại Lý bị nhầm ngày nên cần check lại, giá sơ bộ là 80RMB/phòng. (là phòng standard chứ k phải dorm).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back