What's new

Khám phá Sơn Đoòng-Thấy yêu thêm khúc ruột Miền Trung

Cái tên Sơn Đoòng đối với những người hay đi và thích đi phượt có sức hút rất kỳ lạ. Đó là vì nó mới được phát hiện và công bố chính thức năm ngoái. Đó là vì nó to nhất thế giới. Đó là vì nó hầu như chưa có phượt gia nào đặt chân đến ngoài nhóm hỗn hợp của Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh (British Cave Royal Association-BCRA) và những người dân địa phương như anh Hồ Khanh. Điểm cuốn hút của nó còn là các bức ảnh, thông tin được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng với lời khẳng định chưa khám phá hết cái hang này, chưa biết hết về cái hang này và nhiều điều còn đang phải cần thời gian và tiền bạc để làm rõ hơn=)).

Trong bối cảnh đó, bạn thử nghĩ xem nếu bạn là một trong những phượt tử đầu tiên được đặt chân đến đây, được cắt rừng, lội suối, vượt dốc vượt đèo, được khám phá cái hang này thì cảm giác thỏa mãn sẽ như thế nào? Sẽ thấy yêu hơn dải đất Miền Trung nắng gió mà còn nhiều bí hiểm với những kỳ quan thiên nhiên chưa được biết tới. Và trên hết, thấy yêu hơn, tự hào hơn về đất nước Việt Nam mình.

Đoàn chúng tôi đi có đúng 20 người. Ngoài người dẫn đường, hậu cần và Kiểm lâm thì có thể kể là 12 phượters, trong đó có những người đây là chuyến đi đầu tiên. Mỗi người một cảm nhận, một quan tâm, một mong muốn trong chuyến đi này. Và cũng thật khác nhau trong cách mà họ chia sẻ thông tin về chuyến đi để đời, thám hiểm hang Sơn Đoòng và rừng Quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng.

Vì tiếp sau đây còn có thể có nhiều đoàn đi nữa nên tôi cũng muốn chia sẻ lại những cảm nhận và kinh nghiệm của mình trong chuyến đi này ngõ hầu giúp ích được thêm các thông tin mà mọi người cần. Đây hoàn toàn là những trải nghiệm cá nhân và có thể rất khác với các thành viên khác trong đoàn rất mong mọi người nhiệt tình bổ xung, chỉnh sửa. Tôi cũng cố gắng viết nhanh, tập hợp ảnh và thông tin cho topic được liền mạch:))

Qua đây, tôi cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc của mình đến bác Big và Cơ quan của bác đã giúp tổ chức công tác xin phép, hậu cần, hướng dẫn thông tin chu đáo, tận tình. Nếu các đoàn tiếp theo có bác đứng ra tổ chức, tôi nghĩ chắn chắn sẽ thành công không kém gì đoàn chúng tôi đã đi. Tôi cũng xin được cám ơn tất cả các thành viên trong đoàn. Họ là cảm hứng cho những bức ảnh tôi chụp, là nguồn động viên khi mệt mỏi. Họ đã giúp đỡ, chia sẻ các kinh nghiệm cá nhân của mình và các bức ảnh trong toàn bộ quá trình thám hiểm:L.

Tôi cũng xin phép nói rõ, các hình ảnh minh họa cho câu chuyện của mình được lấy từ nguồn ảnh tôi chụp. Tôi cũng xin phép sử dụng những hình ảnh của thành viên khác để làm rõ hơn câu chuyện. Trường hợp tôi dùng ảnh của các thành viên khác tôi sẽ chú thích rõ để các bác biết.

Điểm bắt đầu của hành trình. Ảnh bác Big

Từ trái qua phải: An QB, Bác Dugia, Bác BM, Big, Tenten, vợ bác Dugia, V. cô gái QB-bạn An QB, Hachip, Homeless, Mèo hoang, Sami, Hai anh dẫn đường, Bác Quang, Anh dẫn đường và Hồ Khanh. Ngoài ra còn 4 anh Kiểm lâm vào rừng cắm trại đợi đoàn từ hôm trước.

Nhưng thực ra, đối với tôi chuyến đi đã bắt đầu từ trước đó rất lâu rồi...

Last edited:
@ Bác Night, em cũng rất mong được xem lại những hình ảnh về hang Én, hang Sơn Đoòng vì thú thật với bác và các bạn, hơn năm trước chúng em đã vào đó nhưng với phương tiện thô sơ chứ đâu có hiện đại như mấy bạn Nhật. Đèn của chúng em cũng vào loại khủng so với dân nghiệp dư nhưng thực sự là rất hạn chế so với dân pro. Hang to quá, rộng quá, nhiều lúc đèn không chiếu tới được. Hang thì nhiều hình thù kỳ vĩ mà trước mắt chúng em chỉ thấy lờ mờ. Chỉ tập trung vào vị trí để đặt vững đôi chân.

Khi xuống đến đáy hang, chúng em vòng đi bên tay phải trong khi dòng nước ngầm chảy phía bên trái. Em không biết có thể men theo dòng nước để đi như bên Hang luồn ở Hang Én hay không. Đoàn được dẫn đi qua một nhánh nhỏ rất khó đi, có khi như bò trên lưng ngựa rồi gặp lại dòng sông ngầm ở bờ vực. Đó là điểm cuối cùng của hành trình và chúng em không đi tiếp được vì không có dụng cụ gì để vượt thác.

Nhưng cảnh trên đường đến hang Én và Sơn Đoòng cũng đẹp chả kém trong hang vì nó đẹp theo một nghĩa khác. Em chắc cái này đoàn làm phim sẽ không quay vì riêng Sơn Đoòng đã là quá đủ với họ rồi.

Dưới đây là những tấm ảnh đoàn chụp chưa đưa lên topic

Nghỉ lại giữa rừng

Nghỉ lại bên suối

Nấu ăn tại nơi tập kết buổi trưa. Mỗi anh em được một bát mì ăn liền cầm hơi để còn lấy sức đi tiếp.

Hẹn gặp lại Sơn Đoòng trong phim của các bạn Nhật. Ôi Việt Nam, mảnh đất ông cha. Sao cứ phải bỏ đi đâu khi chính quê hương mình còn chưa khám phá hết:gun?

Cám ơn vì đã có những chia sẻ thật hữu ích, chi tiết. Đọc miệt mài và mong ước có dịp tham gia vào chuyến tiếp theo khám phá Sơn Đoòng.

Khảo sát tuyến du lịch Bản Đoòng - Rào Thương - Hang Én

(Website Quảng Bình) - Trong hai ngày 06 - 07/6/2011, Ban Quản lý Vườn Quốc Gia Phong Nha – Kẻ Bàng phối hợp với Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch, Trung tâm Du lịch Văn hóa và Sinh thái Phong Nha, Trung tâm Thông tin Xúc tiến Du lịch Quảng Bình và một số đơn vị lữ hành, doanh nghiệp du lịch, cơ quan thông tấn báo chí đã thực hiện chuyến khảo sát tour du lịch khám phá Bản Đoòng – Rào Thương – Hang Én (tour gồm 2 ngày 1 đêm).
Mục đích của chuyến khảo sát này là lấy ý kiến tham gia của các đơn vị liên quan để sớm đưa tuyến du lịch Bản Đoòng - Rào Thương – Hang Én vào khai thác phục vụ du khách, đa dạng hóa các loại hình du lịch của Vườn Quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng.
Mở đầu, đoàn đã tiến hành khảo sát Bản Đoòng. Đây là một thung lũng có địa thế tương đối bằng phẳng, gồm những cánh rừng nguyên sinh với nhiều loài động - thực vật quí hiếm. Đặc biệt, rừng nơi đây còn có bò tót (còn gọi là hung bò tót), có cây Gùa cổ thụ với đường kính 12 người ôm mới xuể. Độ cao của vùng này trên 1.000m, nhiệt độ trung bình quanh năm dưới 250C. Bản Đoòng cũng là bản duy nhất có dân tộc Bru - Vân Kiều đang sinh sống trong vùng bảo vệ nghiêm ngặt của Vườn Quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng.

Tiếp đó, đoàn băng qua những đoạn đường dưới tán rừng nguyên sinh ở thung lũng hoặc lội suối đi dọc theo Rào Thương. Ở đây có các bãi bồi do sông suối chảy tạo nên và các thềm đá chạy dài với một màu xanh ngút ngàn của rừng núi hoang sơ và những dấu chân của muông thú in trên bãi cát, những hang mà cửa nằm sát ngay mặt nước suối, dưới triền đá hay nằm chìm dưới mặt nước tạo nên những khung cảnh hết sức ngoạn mục hấp dẫn.

Sau khi băng qua những cánh rừng nguyên sinh, bãi bồi, sông suối, điểm cuối cùng mà đoàn dừng chân là Hang Én. Sở dĩ người ta gọi Hang Én bởi vì nơi đây về mùa thu có hàng vạn con chim én đến trú ngụ, làm tổ. Hang Én nằm nơi vùng nước lặn của suối Rào Thương. Vùng này có nhiều suối sâu, rừng rậm, rất hoang sơ. Hang Én có chiều dài hơn 1,6km, gồm 3 cửa, trần hang có nơi cao 100m, nơi rộng nhất 170m. Trong lòng hang là con suối trong xanh chảy quanh co dẫn đến núi Sơn Đoòng. Đến được Hang Én phải mất khoảng 6 giờ đi bộ trên khô và lội suối.

Một số hình ảnh chuyến khảo sát

Nghỉ chân ở Bản Đoòng

Rào Thương uốn lượn quanh co

Đoàn nghỉ chân tại một trong 3 cửa chính của Hang Én

Con người trở nên nhỏ bé trước thiên nhiên hùng vĩ
Xuân Hoàng

Giờ mới đọc xong 42 trang của topic này , cảm ơn bác homeless đã bỏ thời gian và công sức để cho những người mới như em được biết thêm về đất nước con người Việt Nam thân yêu !
Chúc các bác trong đoàn ngày càng khỏe mạnh để đi và khám phá được nhiều hơn !

Last edited by a moderator:
Đọc xong 42 trang thấy sự hoành tráng của các bác quá
ước gì có thể đi được như các bác
Có bác nào có thông tin gì về việc cấp phép vào đó thì cho em xin nhé
em định đi vào tháng 8 này thì có nên đi không các bác
Cuối tháng này em đi Ca Mau trước, dự kiến chinh phục 4 điểm địa đầu tổ quốc,

chúc các bác sức khỏe, chúc Phuot ngày càng phát triển :)

Chào các bạn,

Gần đây, có nhiều bạn PM cho mình hỏi số điện thoại anh Hồ Khanh hay thủ tục để đi Sơn Đoòng cũng như các thông tin liên quan. Nếu các bạn đọc kỹ có thể thấy quá trình đi của nhóm mình ngày 01/03/2010 đã được thực hiện như nào. Như đã miêu tả, Hang nằm trong vùng lõi của vườn Quốc gia Phong Nha-Kể Bàng nơi được bảo về rất nghiêm ngặt. Để vào Sơn Đoòng, phải có giấy phép, phải trình báo tại Trạm gác trên Đường 20 và Trạm 37. Có cán bộ kiểm lâm đi cùng (vì các anh cũng chưa vào hang bao giờ) và nhóm 04 người dẫn đường do anh Hồ Khanh làm trưởng nhóm.

Vì bảo vệ nghiêm ngặt nên nhất thiết phải được Kiểm lâm cho phép hoặc đồng ý. Làm thế nào để có phép này đó là tài của các bạn. Có nhiều đoàn đi "chui" vào rừng cũng bị yêu cầu ra. Luôn có một đội kiểm lâm tuần tra trong rừng. Chính đoàn mình đi cũng gặp và mình đã nêu rõ.

Điều cực kỳ quan trọng là phải có thổ địa dẫn đường và biết thời tiết. Ví dụ tầm này trở đi mà vào gặp lũ thì không biết sẽ ra sao? Và đường đi cũng hầu như không có nên rất cần anh Hồ Khanh.

Anh Hồ Khanh luôn sẵn sàng dẫn đoàn vấn đề là các bạn có giấy phép hay không mà thôi. Mình biết nhiều bạn trong diễn đàn rất tài-quan hệ rộng sẽ bằng cách này hay cách kia có được cái giấy phép này. Khi nào có giấy phép, mình sẵn sàng chia sẻ thông tin, kinh nghiệm nếu các bạn thấy cần.

Chúc thành công.

Cám ơn bác Homeless đã cho các độc giả 1 chuyến đi thật thú vị. Những chia sẻ của Bác rất chân thực, sống động. Hy vọng sau này có điều kiện sẽ được tháp tùng 1 đoàn nào đó để được trải nghiệm những ngày như vậy. Chúc đoàn nhiều sức khoẻ và có nhiều chuyến đi thành công và an toàn hơn nữa !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back