What's new

Khám phá thiên nhiên suối Đoòng - Hang Én 2 ngày 1 đêm: 14-15/07/2012

Thành thực ra mà nói, trong kế hoạch ban đầu, Hang Én chỉ là một trong số những điểm dừng chân trước khi chạm đích muốn là hang Sơn Đoòng.Khốn nỗi, sinh viên nghèo vượt khó không vượt nổi bão giá mà mơ đến SĐ...đành ngậm ngùi chạm đích Hang Én quay ra.

Hang Én là một trong những hang động thuộc quần thể hang động Phong Nha-Kẻ Bàng thuộc tỉnh Quảng Bình_được tạp chí National Geographic (Hoa Kỳ) đánh giá là một trong những hang động kỳ vĩ trên thế giới.....là một điểm đến còn khá xa lạ và mới mẻ đối với hầu hết tất cả mọi người...và cũng chính vì thế, nó hứa hẹn là một chuyến đi thú vị cho những ai ưa mạo hiểm và khám phá.

Theo chân chú Hồ Khanh phượt rừng ĐÚNG NGHĨA :D Có nghĩa là, đoàn mình sẽ không thông qua tour mà đi trực tiếp cùng chú Hồ Khanh, tất nhiên vẫn là dưới sự cho phép của Vườn Quốc Gia và sự giám sát gắt gao của Kiểm Lâm (cứ 4 bạn sẽ phải gánh thêm 1 chú kiểm lâm bao gồm cơm ăn áo mặc và dĩ nhiên là...lương =.=).

Sẽ không có một số đồ dùng chuyên dụng, không ngủ trong túi ngủ_thay vào đó sẽ là ngủ võng, ăn uống cũng "khiêm tốn" hơn theo hướng không có cao lương mĩ vị,... bù lại, tin chắc chúng ta sẽ có những trải nghiệm tuyệt vời.

Chi tiết hành trình như sau:
* Thứ 7 ngày 14/7/2012:
- 0h30': điểm danh ở ga Vinh.
- 0h49': SE1 Vinh - Đồng Hới.
- 4h31': có mặt ở ga Đồng Hới, nghỉ ngơi, ăn sáng, uống nước.
- 6h30': thuê oto or xe máy lên Phong Nha, tập trung nhà chú Hồ Khanh.
- 8h: xuất phát đi hang Én.
- trưa: ăn cơm bản Đoòng?
- 15h - hết ngày: đến Hang Én, tham quan, chụp ảnh, ăn tối và nghỉ đêm tại đây.

Chủ nhật ngày 15/07/2012:
- 14-15h: có mặt ở Phong Nha, tắm rửa nghỉ ngơi, máu thì chiến luôn động Thiên Đường.
- 17h: về Đồng Hới.
- 17h56: SE2 Đồng Hới - Vinh.
- 21h37: welcome to Vinh city, kết thúc chuyến đi.

Các bạn từ Hà Nội có thể thẳng tàu SE từ HN vào Đồng Hới luôn.
Chi phí dự kiến max 3tr/người (xuất phát từ Vinh), tour 2,5tr/người, đoàn 10 or 15 người (cho dễ kẹp kiểm lâm) :D

Hiện tại số lượng người đăng kí là:
1.It's me :D
email: [email protected]
yh: toi_la_fan_liv
đt: 01276673111

Đây là lần đầu tiên tổ chức một chuyến đi, mong mọi người giúp đỡ nhiều cho ạ.

Last edited:
Hiện giờ đã có những bạn sau chuyển tiền rồi nhé:

Pjmaste 1-2-3
Sco 1-2
Ohara
Ginbo92
canhcamcute
bazooka
Binhyen192 (chưa check tài khoản)

Còn những bạn sau chuyển khoản sớm giúp mình nhé:
Phuc phacheco
Phong Idol
The colder
Bonjour_joli

Riêng bạn ngocthuy xin rút gạch. Sco update và tuyển thêm người gấp nhé.

Thanks.

Ngày mai team SG off lần 2, lúc 19h tại Highlands Coffee thương xá Tax tầng 3 nhé. Mọi người đến đúng giờ và đầy đủ để final 1 số vấn đề nhé. Thanks All.

mình update danh sách:
1.sco1
2.sco2
3.pj1
4.pj2
5.pj3
6.ohara
7.ginbo
8.canhcamcute
9.bazo
10.binhyen192
11.totnhatvn

Còn các bạn khác đều đã hủy show (những bạn không liên lạc được mình cũng tính vào hủy show). Chỉ còn vài ngày nữa là xuất phát, mình phải chốt số lượng để làm thủ tục xin cấp giấy phép. Vì vậy, mình cần tuyển gấp các bạn chắc gạch 100% để chốt đoàn sớm. Bạn nào join được thì pm mình ngay nhé.

@all: Hiện tại mình cũng đang liên lạc để thuê xe, sẽ thông báo lại cho mọi người ngay khi thuê được xe.

@pj: hiện tại đã có 10 người cọc tiền, ngày mai pj chuyển số tiền này cho chú Khanh luôn nhé, mình không biết chuyển tiền qua bưu điện thì mất bao nhiêu thời gian nên cứ gửi sớm ngày nào hay ngày nấy.

Nay đến ngày xuất phát chỉ còn 3 ngày nữa thôi í mọi người ạ, dự báo thời tiết bảo nắng to! ^^

Last edited:
Có một vài bạn hỏi thêm thông tin về đồ dùng cá nhân, qua tổng hợp kinh nghiệm từ nhiều nguồn mình update đồ dùng như sau:

1. Giấy tờ tùy thân.
2. Đồ vệ sinh cá nhân.
3. Quần áo đi rừng bằng cotton thấm mồ hôi, càng kín càng tốt, tránh vắt và cả nắng nóng.
4. Giày leo núi loại đã đi quen và xăng đan hoặc dép tổ ong: giày (tốt+rẻ nhất là giày bộ đội) dùng khi đi đoạn đường rừng; còn dép dùng khi lội suối.
5. 2 đôi tất cổ cao.
6. Găng tay hạt nhựa. (để bám khi leo trèo, tuy nhiên rất vướng khi cầm máy ảnh_hôm rồi em đi Fan leo trèo ác liệt mà em chả găng tay gì cả vẫn đi ngon)
7. Bọc gối, bọc gót. (có hai thứ này đi rất khỏe chân)
8. Khăn, mũ che nắng.
9. Nước uống, bánh kẹo, đồ ăn nhẹ tùy sở thích.
10. Đèn pin ánh sáng mạnh.
11. Máy ảnh, thẻ nhớ.
12. Thuốc: DEP chống vắt, giảm đau, sốt nhanh, tiêu chảy, bông băng sát trùng, đường glucô.

Vào rừng không cần mang điện thoại đâu ạ, vì trong đấy và ngay cả trạm kiểm lâm 37 cũng hoàn toàn không có sóng =.=

Last edited:

vé tàu của sco, các anh chị binhyen192, bazo và totnhatvn có ai cũng đi tàu này ko ạ? ^^

@All: topic này lập ngày 1/6, đến nay đã hơn một tháng rồi, em thì còn 3 ngày những các anh/chị hầu hết chỉ còn 2 ngày nữa là xuất phát rồi đấy ạ. Thú thực em chẳng còn có thể nghĩ gì ngoài chuyến đi này, mơ màng đến lúc đếm đủ 5 tầng rừng nhiệt đới nguyên sinh, lúc "lỡ tay" vớt được con cá dưới suối, về đàn bướm rừng, và tất nhiên về cái cổng vòm vĩ đại kia....nghĩ mà sướng rùng cả mình. :x:T:T đập phát cho tỉnh.

Giờ phút bắt đầu chuyến đi đã gần kề, em có mấy lời lảm nhảm muốn nói với anh/chị như này ạ:

Thứ nhất, đối với những người chưa từng đi rừng, chưa quen với cái nắng miền Trung thì chuyến đi này chắc chắn sẽ có nhiều vất vả. Tuy nhiên em tin rằng những gì thu lượm được sẽ không phụ lòng các anh/chị, một chút mạo hiểm, một chút gian khó sẽ khiến niềm vui chiến thắng bền lâu. Như ai đó đã nói: "niềm vui chỉ là những thứ nhất thời, rồi sẽ bay biến đi. Cách duy nhất để trì níu lại niềm vui đó, gìn giữ nó, thắt chặt nó, là ban tặng cho nó một sự mạo hiểm". Dân phượt mà, các anh/chị nhỉ, chinh phục các điểm đến là điều đương nhiên.

Thứ hai, đây là lần đầu tiên em đứng ra làm chủ thớt, tuổi đời+tuổi phượt đều còn non, có gì còn thiếu sót hay chưa được như ý mong các anh/chị châm chước bỏ qua cho em với ạ. Cũng nhân tiện đây, chân thành cám ơn bạn Pjmaste_chắc giờ này vẫn đang nôn nóng chờ một vài bạn confirm để chốt đoàn_không có sự giúp đỡ nhiệt tình của Pj chắc hỏng hết bánh kẹo rồi.:T

Cho đến khi kết thúc, mong mọi người tiếp tục đoàn kết, giúp đỡ lần nhau để chuyến đi thành công tốt đẹp. Cám ơn mọi người nhiều ạ.

Cuối cùng xin mượn chữ kí của bác Vinh Pham:
"Nothing Is Impossible
Phượt là những chuyến đi hành xác và hơn thế nữa, hãy chuẩn bị cho mình một thể lực thật tốt, cùng với ý chí kiên cường."

ps: bắn 2 phát 1 lúc ko biết có bị mod tính vào spam ko nhỉ? :ss

Last edited:
Hình như "sung sướng" là cảm nhận chung của tất cả thành viên chuyến này nhỉ, mấy hôm nay việc quá trời mình phải cố làm cho xong để thanh thản lên đường nhưng mà nói thật là không tập trung làm việc được. Đợt trước đi chuyến cực Đông đã là thử thách lắm rồi nhưng xem chừng Hang Én còn hứa hẹn nhiều thử thách hơn. Rút kinh nghiệm những chuyến mình từng tham gia, mình thấy khoản y tế vô cùng quan trọng, bao gồm cả thuốc men, bông băng thuốc đỏ các loại, không biết đoàn mình có ai biết về y tế không? Nếu có thì quá tốt. Theo mình cả đoàn nên chuẩn bị chung 1 bộ đồ nghề này chứ nếu để từng người tự mang thì đôi khi những thứ không dùng đến thì lại mang nhiều còn những thứ cần thì lại không có.
Một số thông tin gửi đoàn miền Nam:
Chắc mọi người đều đã chuẩn bị vé để đến Đà Nẵng rồi, theo như Pjmaste đề xuất thì từ Đà Nẵng ra Đồng Hới mình sẽ đi chung. Hôm qua, mình đẩ ga lượm lặt được một số thông tin như sau:
- Chiều ĐN - ĐH: chỉ có chuyến SE8 là phù hợp với thời gian biểu của đoàn. Khởi hành từ ĐN lúc 23g27 - đến ĐH lúc 5g33. Giá vé nằm tầng 1 là 320k, tầng 2 là 316k. Giá vé ngồi mềm là 204k.
- Chiều ĐH - ĐN: chỉ có chuyến TN1 phù hợp. Khởi hành từ ĐH lúc 21g36 - đến ĐN lúc 4g38. Chỉ còn vé ngồi cứng 93k
Chắc chiều ra mình sẽ đi tàu nằm để tránh hành hạ cái lưng mình, đảm bảo hôm sau vác balô 8kg đi rừng. Mọi người cho ý kiến thêm về vụ tàu xe này nhá.
Nếu đi tàu như mình đề xuất thì chúng ta sẽ có kha khá thời gian ở Đà Nẵng (hình như khoảng 17g30 là tụ tập đủ ở ĐN  có 6 tiếng trước khi lên tàu, mọi người có đề xuất ký kiến ăn chơi gì không? Còn trong chuyến về, 4g38 đã có mặt ở ĐN mà tới 8g30 mới bay, chắc mình sẽ ra biển tắm 1 tý (đỡ tốn tiền phòng).
Sát ngày đi rồi, mình chốt nhanh để đừng cập rập nhé.

Mình đồng ý với bạn canhcamcute về việc chuẩn bị chung đồ nghề y tế để chuẩn bị cho chu đáo và đầy đủ.

Nếu mọi người đã đồng ý như vậy thì đồ dùng y tế sẽ chuẩn bị chung luôn. Ai có thể đứng ra chuẩn bị được ạ? nếu được em muốn người này là thủ quỹ của đoàn bắt đầu từ Đồng Hới luôn, để tiện cho việc tính toán và thu tiền.

Tình hình là cho mình xác nhận lại các bạn đã chuyển cọc 500k vào tài khoản VCB nhé. Vì hiện nay chị mình check tài khoản vẫn còn thiếu 500k :(

Những bạn sau là xác nhận với Tuấn là chuyển vào tkhoản VCB:
1.ohara
2.ginbo
3.bazo
4.binhyen192
5.totnhatvn

Vậy các bạn check lại giúp mình xem có bạn nào bị trục trặc trong khâu chuyển tiền hay chuyển nhầm tkhoản ko nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều !

Nếu mọi người đã đồng ý như vậy thì đồ dùng y tế sẽ chuẩn bị chung luôn. Ai có thể đứng ra chuẩn bị được ạ? nếu được em muốn người này là thủ quỹ của đoàn bắt đầu từ Đồng Hới luôn, để tiện cho việc tính toán và thu tiền.
OHARA sẽ chuẩn bị đồ dùng y tế nhé. Còn phần thủ quỹ đến Đồng Hới rồi mọi người thống nhất cho tiện.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back