What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm nghỉ ở các resort tại Việt nam

@ Casstaway: Chỗ nào mới đi em đều có báo giá đấy ạ. Tuy nhiên những chỗ đi từ trước thì em nghĩ thông tin không còn cập nhật nữa nên không đưa. Kinh nghiệm là nếu mình book resort thông qua một công ty du lịch nào đó, thông thường giá sẽ rẻ hơn là book trực tiếp với resort bác ạ.

Còn về vụ tắm ngoài trời, xin bổ sung thêm là The Namhai cũng có ạ :)

@ Vova : Furama Resort thì em thích thật, nhất là cây cối xung quanh và hồ bơi, tuyệt đẹp. Bãi tắm cũng cực đẹp, cát mịn. Nhưng em không thích kiến trúc của phòng ốc lắm, trong không sang, và drap giường thì hơi sến (theo ý em thôi ạ).Em đi cũng lâu rồi, từ năm 2004, không biết giờ có thay đổi gì nhiều không. Cảm ơn bác rất nhiều vì những thông tin về các resort.

Đồng ý với bác là book qua một công ty du lịch nào đó thì sẽ rẻ hơn, nhất là có người quen làm du lịch mà có giao dịch với mấy cái resort, nhiều khi book được rẻ hơn 50%.

@Casstaway: Rockgarden Resort ở Phan Thiet có phòng tắm ngoài trời, thiết kế khá hoang dã, nằm dựa vào vách núi, cây cỏ, hoa lá xung quanh.

@ Rockgarden: Hehe, tớ cũng nghĩ hệt như vậy. Lúc trước nhớ nội thất trong phòng của Furama đẹp, vừa rồi đến lúc lôi ảnh cũ ra resize thì lại thấy hoa hoét quá :)
Nghe bạn miêu tả chắc chắn tớ phải tìm đường vào Rockgarden Resort trong năm tới rồi. Năm nay thì sài hết quota đi chơi từ tháng 8, chỉ còn hy vọng vào đi công tác :(

Em vẫn đợi xem có bác nào vào chia sẻ hộ em ít thông tin về Furama mới. Trong khi đợi em đố các bác nếu đến sân bay Đà Nẵng:

Rồi đi qua chỗ này:

Thì em đi đâu ạ? :LL

Furama thì cố kiếm được phòng Pool view, hồi tớ ở đấy, mở cửa ra là ra tới bể bơi. Thế là ngày bơi đến 5, 6 lần, vì bể bơi đấy có nhiều cây, rất mát, bơi cả ngày được, tối cũng bơi. Có khi, đến đêm định đi ngủ, nghĩ thế nào lại ra bơi vài vòng rồi mới vào ngủ :D.

Nói chung tớ vẫn đánh giá rất cao Furama, dù rằng thiết kế thì ko đặc sắc lắm, nhưng cái gì có đều khá chuẩn.

Lăng Cô Beach Resort

Có những đợt không phải là đến mức bận tối tăm mặt mũi, nhưng trong đầu lúc nào cũng toàn chuyện này chuyện kia, ví dụ như AU lên, USD xuống ... chẳng hạn :LL, nên chịu không thể viết lách được gì, dù chỉ là mấy dòng review :( Cộng thêm dự định viết về Lăng Cô Beach, thực ra đây là resort bình thường với rất ít điểm nhấn, nên muốn viết gì cũng khó. Tuy nhiên đã có dự định thì phải thực hiện, em cố ngồi câu một vài post vậy. Đầu tiên như đã nói, Lăng Cô Beach là resort 3 sao, nằm cách đèo Hải Vân khoảng 2, 3km.

Khuôn viên của khu resort khá rộng, nhưng chỉ có một bể bơi.

Nước trong bể bơi theo cảm nhận của em không được sạch cho lắm, tuy nhiên mấy ngày ở đó em vẫn bơi cật lực, lý do vì lười ra biển.

Phòng ốc của Lăng Cô Beach resort không có gi đặc biệt để miêu tả, dạo nhà em đi thuê phòng ở tầng 2, giá khoảng gần 60USD. Tuy nhiên cũng rút ra một kinh nghiệm là nên thuê vila nhìn ra bể bơi hoặc vườn, giá cũng không đắt hơn nhiều (khoảng 70USD), nhưng ở có vẻ thích hơn ở khu bọn em đã thuê. Cái vila nhìn ra bể bơi sẽ như thế này:

Cảnh quan trong khu cũng không có gì đặc biệt, vẫn là cây, hoa & lá như mọi chỗ khác :)

Buffet sáng trong khu resort tuy món ăn tương đối phong phú nhưng chất lượng bình thường. Theo như em đánh giá thì không ngon bằng các resort mạn Hội An, Đà Nẵng.

Với một resort không có gì đặc biệt em cũng chỉ biết viết có thế. Kết lại, em nghĩ Lăng Cô Beach resort sẽ có các điểm pros với cons như sau:

Pros:
- Ưu điểm đầu tiên của khu resort là vị trí, hoàn toàn có thể sắp xếp lịch bay từ Hà Nội vào Đà Nẵng, mất ít thời gian ra Lăng Cô, và chiều về thì bay Huế - Hà Nội. Một chuyến đi cũng tranh thủ qua được 2 thành phố, với lại chẳng biết các bác thế nào, Huế em chỉ thích ở nửa đến một ngày, ở lâu hơn buồn nẫu ruột :) Cũng có thể tranh thủ đi Bạch Mã trên đường về, tuy nhiên em vẫn chưa thử.
- Từ resort cũng có thể thuê xe máy để chạy lên đèo Hải Vân. Lúc đâu bọn em định thuê một cái xe con, sau mới thấy đi xe máy lên đèo thích hơn nhiều. Có điều nên đi vào tầm sáng, lúc trời đẹp, chưa bị nắng gắt và cũng có cảm giác an toàn hơn. Có mấy cái ảnh đây ạ:

- Ở Lăng Cô, tất nhiên là ngoài resort, đồ ăn khá rẻ và ngon. Bọn em hay ăn ở Sao Biển, ngay gần lối vào đường hầm đèo Hải Vân. Có điểm thích là chỉ cần phone là nhà hàng sẽ cho xe tới đón. Tuy không được như cưỡi Mec hay BMW cabriolet lượn Beverly Hill hay Côte d'Azur, nhưng ngồi trên thùng xe phi đường 1 gió lồng lộng cũng có cái hay của nó :)

- ...

Cons:
- Thời tiết: rõ ràng là ở phía bắc đèo Hải Vân, thời tiết không được đẹp như ở phía bên kia.
- Phòng ốc, dịch vụ bình thường. Với tầm giá 60-70USD thì chắc em sẽ thử vào những khu resort mới hơn ở xung quanh để thử. Như em đã viết trong các post trước, Palm Garden với cùng mức giá 70USD có chất lượng hơn hẳn Lăng Cô Beach.
- ...

Bác Vova có cái hình nào chụp cái view của Lăng Cô Beach không ạ? em nghĩ là view sẽ đẹp, vì nhìn ra vịnh biển Lăng Cô.

Chổ này thì em chỉ ghé ngang, ngó nghiêng, ăn uống tí rồi dọt ra Huế nên chỉ thấy được cảnh, mà nghe bác miêu tả resort vậy thì cũng may là em chưa nghỉ ở đó:D.

Bây giờ thì em thấy tiếc vì chả chụp cái hình nào về resort để chia sẻ với bác cho vui, để một mình bác chắc bác buồn:LL.

@ Rockgarden: Dạo đi tớ ở tầng 2, phía trong resort, cũng nhìn được ra biển nhưng view xấu nên chẳng chụp cái nào cả. Với lại như đã nói, đợt đấy trong resort không có hứng chụp ảnh lắm :) Up cái ảnh bờ biển Lăng Cô chụp từ trên đèo Hải Vân vậy, hình ngược sáng hơi xấu, mong mọi người thông cảm :(

Ké mấy shot trên đèo nữa, lần sau đi Lăng Cô tớ chắc chắn lại thuê xe qua đèo, lần này sẽ chịu khó đem máy nghiêm chỉnh chứ không PnS nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,290
191,737
Latest member
luathoangnguyen
Back