What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
thực ra mấy cái tư vấn kinh nghiệm phỏng vấn của bác Pentax chỉ ứng dụng cho trường hợp xin visa đi Mỹ hoặc một số nước khác (không biết nên không nêu tên) chứ Úc hiếm hoi lắm nó mới kêu đi phỏng vấn khi nộp visa du lịch, một là qua hai là rớt thôi, có gì khúc mắc họ gọi điện thoại confirm.

Còn cái vụ giấy tờ travel plan thì làm đến 5-7 trang A4 thì đúng là hơi 'hành chính xã hội chủ nghĩa quá', có hay không cũng chưa phải là quyết định vì nó chỉ là một phần trong cái gọi là chứng minh mục đích đi du lịch của mình là chân thật thôi. Người việt mình lo xa nên nhiều khi cứ rập khuôn với nhau mà không tìm hiểu từng câu chữ trong yêu cầu nộp hồ sơ mà lựa chọn cái phù hợp cho mình.

Còn câu chuyện hộ chiếu Việt Nam khó xin visa không phải là do những những lý do hay vấn đề lúc nộp visa mà vì chuyện người Việt mình thuộc loại hay 'bùng' sau khi có visa và qua được bên trời Tây. Chuyện miễn visa qua Úc hay Mỹ hay một số nước có nhiều việt kiều chắc phải vài chục năm nữa may ra, khi đời sống lên được như Hàn Quốc hay Nhật Bản.

Theo tôi nghĩ thì việc xin Visa cũng đơn giản thôi nhưng nhiều bạn làm cho nó phức tạp lên rồi bày ra đủ trò. Thực ra thì Nap cũng như nhiều bạn đã cho ý kiến rồi nhưng không hiểu sao bà con cứ muốn phức tạp hơn

Về việc Business Plan thì tôi ghẹo những ai khoái plan này plan nọ, nhưng bây giờ lại lo vì không chừng có người làm thật thì tôi ân hận lắm.

Úc có gọi lên phỏng vấn hay không thì tôi không biết nhưng những gì tôi viết thì đó là nguyên tắc chung làm đơn từ và phỏng vấn tôi thấy nhiều người không để ý phần này lại lo phần không đáng lo nên viết để bà con chú ý vậy thôi

Có điều tôi không hiểu tại sao chưa có được visa bà con lại lo chuyện book vé máy bay mua bảo hiểm và đặt phòng khách sạn rồi gởi vào hồ sơ. Không hiểu LSQ họ có thấy điều này tréo ngoe hay không logic ở đây không vậy? Trừ trường hợp hủy phòng khách sạn thì không khó mấy còn vé máy bay hay bảo hiểm mua rồi thì làm sao trả lại.

Đọc về việc xin visa giữa Việt Nam và Úc là một trong 1001 chuyện lạ cười ra nước mắt ở vào gần như cuối năm 2012 này

Đọc lại phần của Nap viết thì bây giờ hiểu ở Việt Nam có thể đặt vé và chỉ trả tiền khi nào có visa. Mình lạc hậu về thông tin này
Có lẽ không bị khó khăn về vấn đề visa như các bạn nên cách nhìn của mình khác.
Đúng là Đông và Tây hai phương trời hai cách nghĩ khác biệt
Dù sao thì cũng mong các bạn "xuôi chèo mát mái" trong vấn đề đi du lịch. Muốn đi đây đi đó mà gặp vấn đề này thì thật bực mình
Có điều quy định của họ ra sao thì mình cứ làm theo thì ít vấn đề hơn và họ chẳng có cớ để trách mình

Mình cũng vừa đi Úc về.
Mọi lời khuyên hay tâm sự hay chia sẻ của Pentax647, Jacaranda2000 và Nap về cơ bản là mình thấy rất chân thành và mong muốn những thứ tốt đẹp cho các bạn, hầu cung cấp thêm cho các bạn những ý kiến, cái nhìn ở các góc độ khác nhau. Mình nghĩ các bác này đang đều ở nước ngoài và hình như Nap và Jacaranda2000 đang ở Úc. Bác Nap rành Úc lắm đấy.
Về hồ sơ thì mình nghĩ mọi người nên làm vừa đúng họ yêu cầu, không cần phức tạp, vẽ vời làm gì. Nếu travel plan của bạn có ít hơn thực tế cũng không sao, chỗ nào có thì thông tin cho họ tương đối là được. Mình thấy kể cả chưa book khách sạn cũng không sao vì họ thừa biết nếu booked ks mà không được visa thì mình tự mất tiền sao? Đôi khi nói booked ks và vé rồi lại là nhược điểm cũng nên.
Đi Úc không phải chịu phỏng vấn trực tiếp như đi Mỹ và kinh nghiệm của mình như thế này.
- Làm đủ các loại giấy tờ họ yêu cầu một lần. Cố gắng làm đúng và đủ thông tin chính xác về mình. Mình không ghi lại mình làm những giấy gì, nhưng trong mục đó họ có liệt kê đủ loại giấy tờ cần thiết.
- Dịch ra tiếng Anh (mình tự dịch hết). Mình không đi công chứng mà nhờ cơ quan xác nhận. Hôm đó mình đang bận nên dịch vội, sau này thấy mình có dịch sai vài chỗ nhưng họ cũng không quan tâm nhiều.
- Sau đó thì gửi cho họ và đợi vài ngày. Của mình đợi 5 ngày. Không thấy họ liên lạc hay phải thêm gì hết như trong thông báo khi apply.
Mình cũng nộp hộ chiếu khá mới (làm năm 2010), trong đó chỉ mới đi mấy có mấy chuyến Trung Quốc, Singapore, Lào Cambodia và Ấn Độ nên họ cũng chẳng biết là mình đã từng đi đâu vì trong mấy bản khai theo yêu cầu chẳng có bản nào nói về việc đã từng đi đâu.
Về thái độ khi nhập cảnh thì đúng như bác Pentax nói. Mình thì cũng có tuổi nên vững vàng, chào hỏi họ chủ động nên mấy chú customers nói number six ngay (cửa này ra luôn chẳng phải soi đồ) tuy mình cũng có vài thứ và cũng có khai và nói trước với họ. Lúc về còn được bonus cái express pass nữa đấy.
Mình nghĩ hầu hết các bạn ở đây đều đủ khả năng xin và được cấp visa vào Úc. Các bạn đừng lo lắng quá. Chúc các bạn đi Úc vui vẻ.

Theo tôi nghĩ thì việc xin Visa cũng đơn giản thôi nhưng nhiều bạn làm cho nó phức tạp lên rồi bày ra đủ trò. Thực ra thì Nap cũng như nhiều bạn đã cho ý kiến rồi nhưng không hiểu sao bà con cứ muốn phức tạp hơn

Về việc Business Plan thì tôi ghẹo những ai khoái plan này plan nọ, nhưng bây giờ lại lo vì không chừng có người làm thật thì tôi ân hận lắm.

Úc có gọi lên phỏng vấn hay không thì tôi không biết nhưng những gì tôi viết thì đó là nguyên tắc chung làm đơn từ và phỏng vấn tôi thấy nhiều người không để ý phần này lại lo phần không đáng lo nên viết để bà con chú ý vậy thôi

Có điều tôi không hiểu tại sao chưa có được visa bà con lại lo chuyện book vé máy bay mua bảo hiểm và đặt phòng khách sạn rồi gởi vào hồ sơ. Không hiểu LSQ họ có thấy điều này tréo ngoe hay không logic ở đây không vậy? Trừ trường hợp hủy phòng khách sạn thì không khó mấy còn vé máy bay hay bảo hiểm mua rồi thì làm sao trả lại.

Đọc về việc xin visa giữa Việt Nam và Úc là một trong 1001 chuyện lạ cười ra nước mắt ở vào gần như cuối năm 2012 này

Dear pentax647.

Tớ vừa bị đánh trượt visa châu Âu tại Đại sứ quán Thụy Điển nên tớ thấm thía hơn hết cái cảm giác trái khoáy như bạn nói.

Tụi nó đánh giá luôn là vì tớ còn trẻ, tớ độc thân ko có con cái, ko có gì ràng buộc nên ko cho tớ đi.:(

Bọn Bắc Âu này nó đánh giá vào quyền tự do của con người, kể cả tớ xin du lịch và kể cả tớ có ở lại (tất nhiên là nếu có thì phải theo kiểu chính thống) là quyền của tớ.

Nhưng chúng nó không nhìn nhận như vậy vì đã có quá nhiều người Việt mình trốn phi pháp tại nước chúng nó.

Bạn tớ bên Thụy Điển mà cũng chỉ bực mình chứ không xử lý hay hỗ trợ gì được tớ vụ này.

Nhưng sau khi hỏi ý kiến mọi người, tớ mới biết là hộ chiếu của Việt Nam mình đi xin 4 khu vực sau rẽ rất khó và hầu như nó ko wellcome người Việt mình đi du lịch.

1. Mỹ
2. Anh
3. Châu Âu
4. Châu Úc

Riêng xin theo kiểu du lịch tự túc thì tại Pháp hay Ý bạn bắt buộc phải có lịch trình kèm booking hotel cho những nơi bạn đến.

Nếu bạn không chứng minh đầy đủ thì nó sẽ không cho bạn đi.

Sau đó nếu bạn không được visa thì sẽ quay sang hủy đặt phòng, có nghĩa là khi đặt phòng phải lưu ý đặt loại có thể hủy được mà không mất phí.

Mình cũng nghĩ như bạn, chưa thấy visa mà đã phải lo lịch trình, đặt phòng, đặt vé, đặt vé máy bay tùm lum.

Nhưng không có những cái đó thì cũng ko xin được visa.

Nghe thì tréo ngoe nhưng chung quy cũng vì Việt Nam mình thu nhập còn thấp, làm nhiều điều phi pháp ở nước ngoài nên hộ chiếu Việt Nam hoàn toàn không được đánh giá cao.

Bạn cứ thử xin visa Schengen đi du lịch tại DSQ Ý và Pháp, bạn sẽ thấy đây ko phải là chuyện buồn cười mà là CHUYỆN THẬT.

THẬT và NỰC CƯỜI mà mình vẫn phải làm theo vì ko có cách nào khác.

Tớ cũng đang bực bội cái vụ visa mà giờ phải tự lần mò tìm giải pháp đây. ;)

Chưa có visa mà thực sự họ đòi hỏi mình phải có booking khách sạn, booking vé máy bay, bảo hiểm thì chắc chắn 1000% họ không muốn mình đến xứ họ vậy thì đi xứ khác thôi, trừ trường hợp bảo hiểm chịu trả tiền bồi thường vì bạn không nhận được visa
Ở đây khách sạn bạn có thể book trước không phải trả tiền chỉ cần bạn cancel trước 24 hr thì ổn

Bắc Mỹ đi Châu Âu không có vấn đề nhưng hơn 20 năm mình chưa bước chân trở lại Châu Âu dù có người nhà ở đó vì chán :D và mắc mỏ quá

Mình cũng có cảm giác giống bác Pentax. Mình nói trường hợp của mình nhưng bác khác apply như vậy nó không cho thì đâm ra áy náy quá. Vì vậy, những comments trên này để anh em tham khảo thôi.
Về việc book vé máy bay thì cực kỳ dễ, mình đề nghị họ mail cho mình cái booking ngày mình định đi là xong. Mấy ngày sau chưa cắt vé thì họ sẽ tự hủy cái booking ấy đi.
Còn về booking khách sạn thì mình không rành lắm vì mình toàn book loại bị trừ tiền ngay hoặc kiểu như thế này.
Quote nhé:
"From: Bxxx Motel Nxxx <[email protected]>
To: [email protected]
Sent: Tuesday, 12 June 2012 4:55 PM
Subject: RESERVATION

We are pleased to confirm the following bookings for you

Viet XXX
Arr: 17.06.12
dep: 20.06.12
1 x single room - 1 x queen bed Rate = $110 per night
Upon departure we will charge the MasterCard provided and email receipts
Regards
Natasha
Manager
BELLXXX MOTEL; 132 BXXX STREET (CNR NEWELL HWY), NXXX NSW 2XXX, (0X) 679X XXXX." End quote.

Vậy là không đi là xong ngay, bạn vẫn cứ nhận được email receipt như thường.
Mình đã bị một lần trừ phắn tiền ở Ai Cập vì booking ks rồi. Cái lần này không phải vì không có visa mà là vì không đi.

Mình cũng applied visa Schengen để đi Pháp rồi. Và mình đã đi Pháp về rồi. Mình chỉ kê khai là dự dịnh đi đến đó, ở đó thôi. Lúc mình đi chỉ khai ở KS d'Argençon, Hausmanns boulevard thôi nhưng thực tế mình chỉ ở Paris có hai tuần còn chủ yếu ở vùng Montpellier.
Hay là Thụy Điển khó hơn thì mình không biết. Mình chưa đi nước Bắc Âu nào.
Mình nghĩ chia sẻ được visa chưa chắc đã hay bằng chia sẻ tại sao không được visa thì mọi người sẽ tránh được những sai sót chăng?

Last edited:
@ bác lgabc08: thật ra Úc cũng có phỏng vấn đó bác nhưng mà nó phỏng vấn ngẫu nhiên hoặc phụ thuộc vào tình trang hồ sơ và nó thường phòng vấn ngắn gọn qua điện thoại. Trong khi đó, Mỹ lại phỏng vấn từng trường hợp xin visa cu thể. Tại sao lại phải phỏng vấn. Thông thường, ở nước ngoài, người ta thường tự điền form hồ sơ cho bất kỳ việc gì họ cần làm nên những thông tin mà ho nêu ra là trung thực và chính xác. Ở Việt Nam, dân ta thường hay có thói quen làm qua dịch vụ. Mọi thông tin và giấy tờ cung cấp thường là do dịch vụ làm hết nên người đi xin visa sẽ không nhớ rõ các chi tiết trong hồ sơ. Vì vậy, khi nhân viên sứ quán họ đối chiếu thông tin với người xin visa thường không trùng khớp do người trả lời thường trả lời sai thông tin. Từ đó dẫn đến việc người ta nghi ngờ mục đích xin visa và sẵn sàng đánh rớt hồ sơ của mình. Người Việt mình thường hay sợ bị người khác nói nên khi bị như vậy thì thường là không chia sẻ thông tin vì sao bị fail visa cho những người chuẩn bị nộp hồ sơ sau mình, dẫn đến việc sẽ có những hồ sơ tương tự nhau sẽ bị loại thẳng tay. Cơ chế luật pháp của các nước phương Tây là hay thay đổi và bổ sung các điều luật mới thường xuyên. Những nghi vấn về hồ sơ như vậy sẽ được cập nhật để các nhà làm luật biết nhằm trám những lỗ hổng trong luật cũ. Thế là những luật mới được ra đời với những điều luật khó hơn cho những người đi sau.

@ bác Shanchou: thật ra thì hộ chiếu Việt Nam dễ xin visa hơn so với hộ chiếu Trung Quốc đó bác. Bác cứ search về ranking passport là sẽ rõ. Bác đi nước nào nó cũng welcome khách du lịch hết, bởi vì những người khách du lịch là những người mang tiền đến cho dất nước họ mà. Tại sao họ lại phải hạn chế người xin chứ. Nguyên tắc khi bác nộp hồ sơ thì thường bác sẽ phải có kế hoạch chi tiêu khi bác đi du lịch. Vậy bác phải chứng minh rằng bác có đủ khả năng chi tiêu băng nguồn tiền ở đâu. Thường là nguồn tiền gửi tiết kiệm. Vậy nguồn tiền tiết kiệm đó từ đâu mà có thì mình phải cũng phải nói, không cần phải quá chi tiết chỉ cần show cho họ biết nguồn gốc là được, VD: tiền lương, mượn người khác, cha mẹ cho..... Cái khoản này rất khó nói vì nó rất quan trong trong việc quyết định pass hay fail visa. Còn việc booking khách sạn thì có 2 cách. Nếu bác ở khách sạn sang trọng và mắc tiền thì thường họ không bào giờ thu tiền booking đâu. Họ chỉ thu một khoản phí gọi là phí đặt cọc, số tiền sẽ tùy theo quy định của họ hay là do mình deal. Thông thường là 100-200 usd, khi nào bác check out thì khoản tiền này sẽ được trừ vào chi phí. cách thứ hai khi bác ở các nơi giá rẻ họ mới thu hết tiền booking, khi bác không thể check in chỗ của họ và phải hủy booking thì bác chỉ phải trả một khoản chi phi khá nhỏ cho việc này. Bác nói là bác bị fail visa Thụy Điển. VẬy bác co nhận được thư thông báo lý do vì sao không. Nếu có thì bác thử đọc xem nó nói cái gì. Thông thướng khi từ chối visa của ai đó,, họ sẽ phải nếu ra những lý do thuyết phục và chính đáng vì sao họ từ chối cấp visa. Từ đó bác sẽ rõ lý do và tránh những sai sót đáng tiếc về sau này.

Thông tin cho các bác định xin visa và định thử nộp trực tiếp qua Đại sự quán như em nhé!
Em nhận được thông tin trả lời như bên dưới ạ.

Please submit your visa application through Visa Application Center (IOM)
at 535 Kim Ma str, Ba Dinh dist, Hanoi.
Only official and diplomatic passports can be submited through the Embassy.

Regards,
Visa and Citizenship Section
Australian Embassy
Hanoi, Vietnam

@ bác Shachou: thật ra thì hộ chiếu Việt Nam dễ xin visa hơn so với hộ chiếu Trung Quốc đó bác. Bác cứ search về ranking passport là sẽ rõ. Bác đi nước nào nó cũng welcome khách du lịch hết, bởi vì những người khách du lịch là những người mang tiền đến cho dất nước họ mà. Tại sao họ lại phải hạn chế người xin chứ.

Nguyên tắc khi bác nộp hồ sơ thì thường bác sẽ phải có kế hoạch chi tiêu khi bác đi du lịch. Vậy bác phải chứng minh rằng bác có đủ khả năng chi tiêu băng nguồn tiền ở đâu.

Thường là nguồn tiền gửi tiết kiệm. Vậy nguồn tiền tiết kiệm đó từ đâu mà có thì mình phải cũng phải nói, không cần phải quá chi tiết chỉ cần show cho họ biết nguồn gốc là được, VD: tiền lương, mượn người khác, cha mẹ cho.....

Cái khoản này rất khó nói vì nó rất quan trong trong việc quyết định pass hay fail visa.

Bác nói là bác bị fail visa Thụy Điển. VẬy bác co nhận được thư thông báo lý do vì sao không. Nếu có thì bác thử đọc xem nó nói cái gì. Thông thướng khi từ chối visa của ai đó,, họ sẽ phải nếu ra những lý do thuyết phục và chính đáng vì sao họ từ chối cấp visa. Từ đó bác sẽ rõ lý do và tránh những sai sót đáng tiếc về sau này.

Bác xem có tư vấn giúp em được trường hợp này ko?

Nguyên văn tiếng Anh lý do đây ạ, mà em cũng bó tay vừa bực tức, vừa ko biết xử lý ra sao vì em ko thể vì cái visa mà lấy chồng và sinh con cả. :(

(Shachou) is a single woman, without children. Her parents and her brother lives in Vietnam.
(Shachou )has referred to her bank, different certificates from her employer, tickets for the trip and hotel bookings.

The Embassy has declined her application with the following reasons.
Her intentions to leave the territorial before the visa runs out can not be confirmed. She is young and single and has no strong connection to her motherland.

Mặc dù em có nộp đầy đủ hợp đồng lao động, chứng minh thu nhập, đơn xin nghỉ phép sổ tiết kiệm thừa sức đi một vòng chúng nó, thẻ tín dụng.

Và có một lỗi dịch thuật thì coi như bỏ qua và cảnh báo các bác khi vội qua công ty dịch thì cần kiểm tra lại nội dung dịch xem có sai sót gì không?

Em cũng ko có ý định bước chân vào ĐSQ Thụy Điển nữa nhưng em cần tư vấn vụ này ạ. :help

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back