What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Dạ e chào anh chị! E là new nem nên k có nhiều kinh nghiệm :( nằm đọc 36 trang mà hoa mắt quá huhu
E có chút thắc mắc muốn a chị giúp e giải đáp ạ :)

E đã từng học ở Sydney 1 thời gian tại trường Macquaire university, sau đó vì lí do gia đình e phải quay về Vnam sống và hiện đang làm việc tại Hà Nội. Bây giờ E muốn apply visa quay lại Úc với 2 mục đích :
- muốn đi du lịch và đồng thời muốn thăm bạn trai đang sống tại Sydney ( a ấy là citizen ) vì đáng lẽ ra a ấy sẽ về thăm e vào new year 2013 nhưng birthday của e là tháng 12 và vì như e nói ở trên e cũng muốn quay lại úc để du lịch và gặp gỡ bạn bè bên đó nên tụi e quyết định thay đổi kế hoạch. A ấy k về vn nữa mà e sẽ apply visa qua đó để kết hợp du lịch, kỉ niệm sinh nhật e, new year và valentine ( nếu visa xin đc dài hạn hơn 3 tháng hihi )

Dạ và thêm 1 vấn đề nữa là nếu e và bạn trai em muốn kết hôn luôn trong thời gian e qua bên đó thì liệu có khó khăn j k ạ? Đợt này qua đó thăm gia đình a ấy nữa nên ba mẹ a ấy cũng muốn 2 đứa e ổn định công việc và cuộc sống như thế sẽ tốt hơn nhiều so với việc mỗi đứa 1 nơi bồn chồn nhớ nhung hihi

A chị có thể tư vấn giúp e e cần phải làm những gì? Hồ sơ cần nộp gồm những giấy tờ nào? E nên làm như đi du lịch bình thường thôi cho đơn giản hay là cứ theo diện bảo lãnh muốn kết hôn ạ?
E đọc thông tin thấy có 2 cách để làm du lịch : 1 là người bên đó bảo lãnh, bạn trai sẽ viết thư và làm một số giấy tờ cần thiết để mời e qua chơi. 2 là e có thể tự xin form và nộp thẳng ĐSQ để apply xin visa.
Còn về thông tin làm theo diện bảo lãnh kết hôn thì e chỉ biết là cần envidence là yêu nhau, hình ảnh, email, và e phải mang bản đăng kí kết hôn đính kèm hồ sơ, bên kia bf của e cũng cần làm y chang như thế :( hic mù mờ quá nên phải mò vào đây xin ý kiến anh chị ạ

Theo a thì cách nào đơn giản và sẽ đc xét duyệt nhanh hơn ạ?! Ah. Trước khi du học ở Úc e có học college ở Manchester UK và lúc apply  đi pvan thì k có vde j và visa đc luôn là 2 năm. Visa uk của hồ sơ sạch k phạm tội hihi

A chị tư vấn giúp e nhé
E cảm ơn a chị nhiều ạ

@ngocanh: m van chua thay tin tuc gi, hnay da la 3 tuan roi, m wa Mel du le tot nghiep ngay 25/10 nay nhung zo van chua co visa nen cung ko biet sao, m chua mua ve gi het, ma khi nao ban co visa b cho m hay nhe vi m voi b nop ho so cung mot ngay :)

uhm.hom nay ben iom nt cho minh len lay ket qua roi nhug minh di lam den 5h chay wa do ngta ve het roi ,bun ghe,mai moi len lay dc,hoi hop wa di

Oh... IOM chi thong bao len lay ket qua chu' khong noi cu the the nao ha b? Anw, b cung co kwa roi, congrats b... :)

@ngocanh: b lodge.ho so.ngay may zay b?
@bvhphuong: hoi sang m moi goi len LSQ, ho.noi dao nay ho so.dong nen time xet duyet up to 4 weeks lan :(

hôm qua mình lên lấy kết quả và đã có được visa rồi.vui quá đi mất. mình đặt vé của singapore airlines hết 1084usd đó.chủ nhật này mình đi rồi.thông báo cho mọi ngừoi biết,hehehe.vui quá đi,chúc mọi người sớm xin được visa nha.good luck to all

Chúc mùng bạn nghe ngọc anh, have a safe flight! Mà bạn cho mình hỏi bạn nộp hồ sơ ngày mấy vậy bạn? :)

hôm qua mình lên lấy kết quả và đã có được visa rồi.vui quá đi mất. mình đặt vé của singapore airlines hết 1084usd đó.chủ nhật này mình đi rồi.thông báo cho mọi ngừoi biết,hehehe.vui quá đi,chúc mọi người sớm xin được visa nha.good luck to all

Nếu mình có kịp visa tuần này thì có thể mình với bạn ngồi chung chuyến bay đó :D

Chào các bạn, tháng 12 này mình dự định sang melbourne chơi khoảng 2 tuần kết hợp dự lễ tốt nghiệp của chồng mình. Bạn nào đi melbourne rồi có thể cho mình xin cái travel plan tham khảo được không?

Mình cũng có một số vấn đề thắc mắc muốn xin các bạn tư vấn:

1. Giấy xác nhận công việc và đơn nghỉ phép có cần đóng dấu cơ quan ko, hay sếp ký là được rồi? (mình làm ở cơ quan nhà nước). Bạn nào có bản tiếng anh thì cho mình xin luôn nha, [email protected]

2. Chồng mình có thể viết thư mời mẹ con mình + mẹ chồng sang chơi được chứ?

3. Mẹ chồng mình không có sổ tiết kiệm, chỉ có của mình (~20k USD). Vậy mình có thể đứng ra bảo lãnh mọi chi phí trog thời gian ở úc cho mẹ chồng mình được không?

Rất mong nhận được tư vấn của các bạn.

Mình cảm ơn!

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan