What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
chị mua vé khởi hành ngày nào? em đi từ 28/9, là nữ, đi 1 mình và cũng đang tìm người đi chung 1 đoạn ở Melb đây :)

Ban du tinh ngay may toi Melb, minh tinh la di Melb voi ban xong minh ghe Syd choi 1 ngay roi quay ve VN luon vi minh khong dam di 1 minh o Syd. Ban da book ve may bay va hotel het chua?

tinh hinh la nho hoc hoi kinh nghiem moi ng tren nay ma e nop ho so 1 lan du luon k fai bo sung gi ca, chi k biet ket qua the nao thoi. voi e zin dinh chinh la theo luat moi thi cmnd va so ho khau cung phai sao y va dich sang tieng anh nhe, bua em goi len iom ho iu cau nhu vay va hnay em xac nhan la thong tin trennla hoan toan chinh xac de a chi khoi fai chay len chay xuong bo sung ho so. chi o do noi voi e thuong visa du lichthi it phong van, con co nguoi bao lanh moi hay phong van, ket qua cua visa du lich tu 2-4 tuan (sao lau wa) o iom ng ta chi giup minh co 1 chien la huong dan minh chuan bi nhung gi va nop nhung gi, ho k he danh gia dc ho so cua minh the nao ca, du giay to thi ho nop thoi, nen theo e thay a chi nao chuan bi ki chac wa lsq nop cho roi, nhutruong hop cua e ngta nhan ho so dong tien roi xong, e hk co dc tu van gi nua het, vi cach lam hs e da hoi cac a chi tren dien dan nen ho so kha day du theo yeu cau va kha nang cua e, gio lo qua k biet so phan e ra sao, co a chi nao nop dien du lich tu k co thu moi sau bao lau thi biet ket qua cho e chut kinh nghiem voi nhe

@leelam281: mình reply thì nó báo thế này "leelam281 has exceeded their stored private messages quota and cannot accept further messages until they clear some space" nên mình trả lời bạn trên này luôn.
Chào bạn, bạn lên IOM (nếu ở SG) lấy check list mới áp dụng từ 1/7, rồi chuẩn bị theo các giấy tờ ngta yêu cầu nhé. Trong đó người ta khuyến cáo rõ ràng là không nên có bất kỳ ràng buộc tài chính nào trước khi được cấp visa nên không cần vé máy bay, booking ksạn hay bảo hiểm du lịch gì đâu.
Nếu đi tự túc thì nên làm itinerary - cũng không cần quá chi tiết vì chưa biết có được cấp visa hay không mà, nhưng nên rõ ràng, hợp lý để cho ngta thấy mình thật sự nghiêm túc chuẩn bị cho chuyến đi. Thư mời theo mình được biết thì chỉ là dạng thư mời cá nhân, bạn kẹp chung vào hồ sơ để nộp luôn. (Mình không có cả 2 thứ này nên không dám tư vấn nhiều vụ này).
Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ, nếu có gì thắc mắc mà mình biết thì sẽ giải đáp giúp bạn. Hoặc chỉ cần rảo hết thread này, bạn sẽ có tất cả các câu trả lời :)

tinh hinh la nho hoc hoi kinh nghiem moi ng tren nay ma e nop ho so 1 lan du luon k fai bo sung gi ca, chi k biet ket qua the nao thoi. voi e zin dinh chinh la theo luat moi thi cmnd va so ho khau cung phai sao y va dich sang tieng anh nhe, bua em goi len iom ho iu cau nhu vay va hnay em xac nhan la thong tin trennla hoan toan chinh xac de a chi khoi fai chay len chay xuong bo sung ho so. chi o do noi voi e thuong visa du lichthi it phong van, con co nguoi bao lanh moi hay phong van, ket qua cua visa du lich tu 2-4 tuan (sao lau wa) o iom ng ta chi giup minh co 1 chien la huong dan minh chuan bi nhung gi va nop nhung gi, ho k he danh gia dc ho so cua minh the nao ca, du giay to thi ho nop thoi, nen theo e thay a chi nao chuan bi ki chac wa lsq nop cho roi, nhutruong hop cua e ngta nhan ho so dong tien roi xong, e hk co dc tu van gi nua het, vi cach lam hs e da hoi cac a chi tren dien dan nen ho so kha day du theo yeu cau va kha nang cua e, gio lo qua k biet so phan e ra sao, co a chi nao nop dien du lich tu k co thu moi sau bao lau thi biet ket qua cho e chut kinh nghiem voi nhe

Salormoon87 ơi, mình xem trong này http://www.vietnam.embassy.gov.au/f...600) Checklist (040713) _Final Vietnamese.pdf
có ghi rõ một số giấy tờ không cần phải dịch tiếng Anh, nhưng thực tế vẫn phải dịch à? Nếu có thời gian, salormoon87 rà lại giúp mình xem còn giấy tờ nào trong hướng dẫn nói không cần mà vẫn phải nộp không nhé. Cảm ơn bạn

mình vừa nộp hồ sơ sang nay và được biết là Hộ khẩu và CMND sẽ phải dịch thuật, ngoài ra phải nộp kèm "Giấy chứng nhận độc thân" dịch nữa nhé.

IOM đã nhận hồ sơ của mình và yêu cầu mình ký xác nhận là hồ sơ mình nộp k đầy đủ theo yêu cầu, sẽ ảnh hường đến thời gian xét duyệt, họ sẽ yêu cầu bổ sung sau, hoặc dựa trên những gì mình nộp mà xét duyệt luôn....hên xui vậy :D

Các bạn nộp hồ sơ từ bây giờ thì nên dịch luôn CMND + HKhau + Chứng nhân tình trạng hôn nhân nhé.

Nếu mình có visa sẽ làm chuyến vào tháng 9 tới.
Chúc các bạn nộp hồ sơ thành công nhé.

À, ngoài ra, chị tư vấn nói, thông tin về checklist bằng tiếng anh sẽ chi tiết hơn nha, bản tiếng việt chưa cập nhật :D

Salormoon87 ơi, mình xem trong này http://www.vietnam.embassy.gov.au/f...600) Checklist (040713) _Final Vietnamese.pdf
có ghi rõ một số giấy tờ không cần phải dịch tiếng Anh, nhưng thực tế vẫn phải dịch à? Nếu có thời gian, salormoon87 rà lại giúp mình xem còn giấy tờ nào trong hướng dẫn nói không cần mà vẫn phải nộp không nhé. Cảm ơn bạn

bạn kelangbat99 cũng tư vấn thêm rồi kìa bạn, mình nghĩ bạn cứ gọi điện thoại lên IOM là được tư vấn rất kĩ nhé, các chị ấy sẽ giải thích rõ cho bạn cần chuẩn bị những gì, nhiệt tình lắm

Hôm qua mình có lên IOM 162 Pasteur nhận bộ hồ sơ, theo checklist mới nhất thì hầu hết giấy tờ đều phải dịch ra tiếng Anh hết, kể cả hộ khẩu + CMND , chỉ có giấy tờ về tài chính là ko cần dịch thôi ví dụ như sổ tiết kiệm, hay giấy tờ nhà đất.

Hôm qua mình có lên IOM 162 Pasteur nhận bộ hồ sơ, theo checklist mới nhất thì hầu hết giấy tờ đều phải dịch ra tiếng Anh hết, kể cả hộ khẩu + CMND , chỉ có giấy tờ về tài chính là ko cần dịch thôi ví dụ như sổ tiết kiệm, hay giấy tờ nhà đất.

so tiet kiem ban cung phai ra Ngan Hang nho xac nhan so du tai khoan bang tieng anh ban oi :D

so tiet kiem ban cung phai ra Ngan Hang nho xac nhan so du tai khoan bang tieng anh ban oi :D

vậy để mình nhờ ngân hàng xác nhận bằng tiếng Anh cho chắc. Tại mình căn cứ vào cái checklist của IOM đó. Sẵn đây up lên cái checklist mới của IOM cho các bạn khác tham khảo luôn.
Không có máy scan, mình chụp bằng điện thoại, các bạn xem đỡ nhé :)

Mục giấy tờ chứng minh nơi làm việc: nếu bạn đang làm việc cho công ty không phải của mình, hãy cung cấp:
- ...
- ...
- ...
- A certified copy of your personal and corporate income tax statements/receipts for the current and previous year (this document can be in Vietnamese)
Cho mình hỏi yêu cầu này các bạn nộp giấy gì vì báo cáo thuế thu nhập cá nhân thì có thể chứ báo cáo hay biên lai thuế thu nhập của công ty đang công tác thì sao có thể xin được?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back