What's new

[Chia sẻ] Lang thang & cảm nhận Lào - Thái Lan

Em viết ký sự để chia sẻ những cái em nhìn, em nghe & em cảm nhận trong chuyến lang thang 2 tuần ở Lào – Thái Lan tháng 12/2012, đồng thời cũng chia sẻ một vài kinh nghiệm mình thu được trong hành trình lang bạt của mình. Cung đường này không mới đối với nhiều người nhưng hy vọng là có những thông tin, hình ảnh bổ ích cho những người khác ;)

Em bắt đầu lang thang một mình vào đầu tháng 12 sau một thời gian kêu gọi tìm bạn nhưng không có kết quả. Tầm cuối năm có lẽ không phù hợp cho dân mình đi bụi nhưng nó lại là cao điểm du lịch ở hầu hết các quốc gia ĐNA. Sở dĩ em chọn đi Lào Thái vì kế hoạch nghỉ phép của em không được chuẩn bị trước, chỉ được quyết định trước đó không lâu nên không đặt được vé rẻ để lang thang cho bõ, thôi thì quyết định làm chuyến đường bộ cho đỡ phải lăn tăn. Tất cả vốn liếng chỉ có từ 2 cuốn sách của Frommer và thông tin trên Phượt. Lịch trình của em là:
Hà Nội – Luangprabang – Huayxai – Chiang Khong – Chiang Rai – Chiang Mai – Ayutthaya – Bangkok – Sanvankhet – Huế - Hà Nội.

Khởi hành

Bắt đầu chuyến đi từ HN, em mua vé ở Nguyễn Gia Thiều với ý định xe đón mình đi cho gần cơ quan nhưng ý định hoàn toàn phá sản. Mọi xe đều xuất phát từ bến Nước Ngầm và nếu mua ở Nguyễn Gia Thiều nghĩa là bạn đã nộp 100K tiền ngu cho môi giới. Đời em mấy chục năm chưa bao giờ vào bến xe mua vé nên ở Nước Ngầm lơ ngơ như bò đội nón trong việc lấy vé để ra xe. Chỉ có cái mừng là không ngờ bến xe nhà mình đã quy củ như vậy rùi (c)

Xe xuất phát từ HN lúc 6h30 tối và đến Luangprabang lúc 9h tối hôm sau. Sở dĩ em muốn đi đường bộ một phần cũng là vì muốn ngắm phong cảnh nước Lào thế nào nhưng thấy thất vọng quá. Quãng đường từ cửa khẩu Nậm Cắn sang tỉnh Xieng Khouang rồi Luangprabang chỉ hoàn toàn là đường núi vòng vèo đi đến phát chán. Em cũng là dân biker đã lượn đèo đèo khắp Tây Bắc nhưng thấy đổ đèo 200km liên tục ở Lào thì ngấy đến tận cổ, cứ trái phải liên lục đến suýt …nôn. Xe chợ nên hơi tí lại dừng để đón/thả khách và hàng hóa nên cũng được xuống đường hít thở không khí tự nhiên cho đỡ mệt. Việc nhập cảnh không có gì đặc biệt nhưng em thấy Hải quan Lào ở cửa khẩu Nậm Cắn rất bựa, đòi tiền làm ngoài giờ, và đã charge các bạn Tây cùng xe em 25K VND / 1$ tiền làm visa ở cửa khẩu. Đúng là ở cửa khẩu này bựa thật thì em đi cửa khẩu khác thấy đỡ hơn nhiều :L

Cửa khẩu biên giới VN – Lào

Đoạn đường từ HN – Luangprabang chỉ có một kỷ niệm đáng nhớ với em là lúc xe dừng ăn trưa ở Phonsavanh – Xieng Khouang, lái xe chỉ vào 1 quán VN với toàn biền hiệu tiếng Việt, phục vụ quán nói tiếng Việt chuẩn. Em phục vụ nói là cơm giá 30K/ đĩa, em thấy cũng được nên chỉ đại 1 đĩa như cơm bụi ở nhà ăn cho xong rồi còn lên đường cho xong. Buồn cười là khi ăn xong thanh toán đưa 30K ra em ý không nhận, bảo là 30K Lào hoặc 70K VND, em nghe xong tí sặc nhưng mà thôi, lại tự AQ là mình cũng có 1 kinh nghiệm khi ở Lào.

Xe đến bến xe phía Nam Luangprabang lúc khoàng 9h, xe tuk tuk về trung tâm hết 20K Lào (từ bây giờ chỉ dùng Lào thôi nhé ;)). Luangprabang tối thứ 7 rất đẹp với các dãy nhà cổ trang trí với đèn, chợ đêm đẹp & nhộn nhịp (xin lỗi các bác đoạn này em lười lôi máy ra chụp :)), có lẽ là thời điểm đẹp nhất của Luangprabang. Sau một hồi loanh quanh thì em cũng tìm được Guest House mà em đã book, dorm giá 45K rất sạch sẽ và gọn gàng, mỗi tội không có locker cho khách (phải trả phí). Thôi thì không phải ngợi, cứ cho tất cả lên giường cái đã rồi đi tắm. Do đi đường đã mệt nên em chỉ dạo phố chút xíu rồi lên giường làm một giấc.

Last edited:
Đọc bài viết của b Jamie nhớ cảm giác thanh bình tĩnh lặng của Luang quá, bài viết của b có nhiều điều mới lạ mà lần đi Lào - Thái trc mình chưa đi, vì cung đường của mình là Luang - Vien - Nongkhai - Bangkok. Lúc mình ngồi bus từ HN vào Luang cả xe trợn tròn mắt vì con gái đi 1 mình lại còn chưa đi Lào bao giờ, nên cả chặng đc cả đoàn dù chẳng quen biết j quan tâm để ý rất nhiều, cũng có cảm giác giống hệt bạn, mới đầu háo hức ngắm cảnh, ai dè đổ đèo đổ dốc tới phát ngán, chỉ có nhắm mắt ngủ. Trước khi đi cũng tìm hiểu đc món cá nướng nổi tiếng của Lào mà tới tận nơi Lào và Thái ko có dám ăn vì sợ ngộ độc. Qua Thái thì thấy khẩu vị món ăn khác so với món Thái đã ăn ở VN qá nên ăn ko có vào :( B có kinh nghiệm đi Bangkok nhiều rồi share cho mình 1 vài địa điểm ăn uống ngon bổ rẻ nha :)

Trông hấp dẫn chứ nhìn là biết không ngon lắm đâu. Có vẻ thịt cá khô rồi không ngọt tự nhiên :D

Thì cũng dễ hiểu mà, Lào toàn đồi núi chập trùng thế, cá là đặc sản rồi, trong khi ở VN thì cá nhiều vô số kể ăn nhiều nên chắc cá Lào ko lại đc :)

Bạn Jamie cho mình hỏi 1 chút: mình cũng định đi Lào đợt 30/4 năm nay.
Ý định của mình là đi ô tô đến cửa khẩu Nậm Cắn thôi, sau đó thuê xe máy chạy vào Phongsavan.
Không rõ ở Nậm Cắn có cho thuê xe máy ko hả bạn?

Số đt của mình là Hiệp, số đt là 0976.754.486, bạn Jamie có gì cho mình xin số đt, để mình tiện hỏi bạn 1 chút kinh nghiệm đi Lào được không?
Cám ơn bạn nhiều.

Mình không nghĩ là ở Nậm Cắn có dịch vụ cho thuê xe máy đâu vì đây cũng chỉ là vùng biên giới, kinh tế còn rất nghèo nàn.

Bạn có câu hỏi nào cứ post lên đây để mọi người giải đáp.

Em định đi Lào 1 mình. Giờ mới đọc bài này. Vốn TA của e dở lắm. Liệu đi 1 m có okie k ạ? Các bác cho e thông tin, e muốn ở Vientian nhiều nhât.

Em định đi Lào 1 mình. Giờ mới đọc bài này. Vốn TA của e dở lắm. Liệu đi 1 m có okie k ạ? Các bác cho e thông tin, e muốn ở Vientian nhiều nhât.
Yên tâm đi bạn. Đi Vientian có cần dùng đến tiếng Anh đâu. Nhiều người biết tiếng Việt mà. Mình gặp cảnh sát giao thông hỏi đường bằng tiếng Anh họ còn chỉ đường cho mình bằng tiếng Việt luôn. Ra chợ Morning Market người bán cũng nói được tiếng Việt nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,254
191,728
Latest member
toanazz11
Back