What's new

Một Lọai Mồi Lửa Mới Lạ Đồ Dùng Ko Thể Thiếu Trong Túi Mưu Sinh

Re: Một Lọai Mồi Lửa Mới Lạ Đồ Dùng Ko Thể Thiếu Trong Túi Mưu Sinh

He he ko thể nhịn được cười nên lại phải nhay vào cm phát nữa. Mình nghĩ là túi mưu sinh (survival kit) nó phải là những thứ nhỏ gọn, ko bị biến đổi (hoặc ko dễ bị biến đổi) bởi khí hậu, tác động từ bên ngoài..., chứ còn thế kia thì mua béng cái bật lửa cho vào túi mưu sinh cho nó nhanh gọn dễ hiểu.
Thực ra cái bộ đánh lửa kiểu kia có thể xài tốt với gấy ăn hoặc vỏ cây khô làm xơ ra, còn cái vụ lấy vải cotton ra hầm nhừ thì nặng về trình bày quá.
Bác chủ đừng giận nhé, mọi người cm đều có ý tốt mà.

Miếng vải coton ấy bị nung sẳn sắp thành than tạo ra một dạng vật chất dễ bắt cháy. Tuy nhiên trong điều kiện ẩm ướt, mưa bão thì không biết rằng nó còn dễ cháy không. Cách sáng tạo cũng hay, thanks bạn.
Nhưng tiện hơn, theo tôi nên đem hờ vài ba cái bật lửa ga cho gọn và tiện: cái để trong balô, cái ở túi áo khoác... phòng hờ mất cái này còn cái kia.

Em hiểu sao nó cháy rồi. khi miếng vải nằm trong hộp,khí nóng sẽ làm miếng vải thành gần giống như than nhưng ko thành than được vì nó không trực tiếp bị lửa đốt. chỉ cần một mồi lửa nhỏ là nó sẽ bắt lửa liền. nhưng cái này mà để lâu chắc là không dùng được, chỉ cần ẩm một chút là đi tong ngay.

Em hiểu sao nó cháy rồi. khi miếng vải nằm trong hộp,khí nóng sẽ làm miếng vải thành gần giống như than nhưng ko thành than được vì nó không trực tiếp bị lửa đốt. chỉ cần một mồi lửa nhỏ là nó sẽ bắt lửa liền. nhưng cái này mà để lâu chắc là không dùng được, chỉ cần ẩm một chút là đi tong ngay.

Em đọc tới pác giải thích thì em chả hiểu luôn hahha chắc khả năng đọc kém quá, pác giải thích dùm miếng vải nằm trong hộp tự nhiên sẽ nóng lên hả pác hay là thế nào cho nó nóng làm nóng rồi mang đi xa nguội đi còn bắt lửa được không.

Em nói thật nhé cách của pác chủ đưa ra không hữu dụng vì phứt tạp và khó hiểu, nếu đã có thời gian chuẩn bị thì mua bật lữa đem theo vừa tiện vừa yên tâm hơn nhiều.

Bạn chủ thớt làm em nhớ lại cái diêm an toàn nhãn hiệu Thống nhất cách đây hơn 20 niên....Tổ s..ư nóa 80 que mà cháy có mỗi que cuối cùng :shrug:. Đúng là an toàn thật. Còn cái loại đồ mà bác giới thiệu ở trên thì theo em có đứng cạnh cây xăng dầu mà hát bài Nổi lửa lên em cũng óe cần gọi 114 đâu :))

Thấy bên amazon cũng bán, nhưng ko biết có phải loại đấy ko.

Giời ơi ! Các bác nghĩ bật lửa là Super man chắc ! He he ... Nếu thế thì nó sinh ra cái Fire Starter bằng Ma-Giê làm cái gì cơ chứ ? Chắc để chơi á ?

Tất nhiên là không để chơi cho vui hay nhìn cho Pờ-rồ rồi. Bật lửa sẽ vô tác dụng trong điều kiện ẩm ướt trong rừng (chứ chưa nói gì mưa). Các bác nào không tin cứ thử mang 100 cái đi mà xem, chắc đến cái 99 sẽ bật được.

Mục đích của cái Clip số 1 đó là giúp ta tạo một mồi lửa bắt cháy nhanh và giữ được lâu, tiết kiệm cho cái Fire starter không phải quẹt (cạo) nhiều lần. Thay vì ta có miếng vải đã được chuẩn bị như vậy, ta cũng có thế dùng miếng vải thường nhưng mỗi tội là phải quẹt cái Fire starter nhiều hơn, lục tốn hơn.

Với lại cái fire starter không tốn công bảo quản như bật lửa. Ta có thể đeo nó vào thắt lưng hay vòng cổ. Rất tiện lợi !

Một tiện lợi khác là nếu bác nào mang theo bếp cồn hay bếp gas, thì không cần phải gí cái bật lửa vào mồi mà chỉ cần cách xa mà quẹt nó vào, an toàn hơn, đỡ cháy lông tay.

Tóm lại là đi chơi ta vẫn mang bật lửa, nhưng chỉ để backup. Còn nếu đi vào những nơi điều kiện khắc nghiệt, thì nên có cái Fire starter.

Vào rừng đến mức không có lửa thì ở VN cũng ít có dịp bác ạh.
Bây giờ có các bạn "dân tộc" họ nấu ăn hộ hết..lo gì

Vào rừng đến mức không có lửa thì ở VN cũng ít có dịp bác ạh.
Bây giờ có các bạn "dân tộc" họ nấu ăn hộ hết..lo gì

Vậy thì còn gì bằng .

Như vậy có thêm một cách là thay vì mang theo 1 chục cái bật lửa, ta có thể mang theo 1 chục ... anh "dân tộc".

Khỏe re ha !

...

Tất nhiên là không để chơi cho vui hay nhìn cho Pờ-rồ rồi. Bật lửa sẽ vô tác dụng trong điều kiện ẩm ướt trong rừng (chứ chưa nói gì mưa). Các bác nào không tin cứ thử mang 100 cái đi mà xem, chắc đến cái 99 sẽ bật được.
....

Mình không rõ là đến khi ẩm ướt không bật nổi bật lửa Bic hoặc Zippo, thì cái mồi lửa ấy mồi để làm gì, mồi vào cái gì để cháy được ? Mồi vào mớ quần áo được bọc khô ráo trong túi nylon chăng? Thế thì mình giấu thêm 1 cái bật lửa trong mớ quần áo ấy là chắc ăn.

À mình nghĩa ra rồi, mồi lửa bằng vải om như kia cực kỳ hữu dụng trong trường hợp máy bay rơi, vì khi lên máy bay chúng mình không được mang bật lửa.

Nên nhớ là mấy cái survival kit là dành cho mấy nước rộng lớn như US chẳng hạn, có những khu đi cả 100km mới có người sinh sống nên mới cần mấy cái survial kit này, trong đó có cái Fire Starter này. Ở mấy nước đó đièu kiện khí hậu khắc nghiệt vd như tuyết phủ quanh năm, mưa rừng, lội sông dẩm mưa,... nên nếu đem theo cái hột quẹt bị ướt là xong luôn. Còn cái Fire Starter thì vô tư, đem ngâm nước luôn cũng được, như khi cần lửa thì móc lên, giũ vài cái cho bớt nước , cạo 1 tý vào đống bùi nhùi rồi xoạt vài phát là có lửa.

Còn k0 thì coi trên kênh discovery, mỗi thứ 2 20h hay thứ 3 cũng lúc 20h có chương trình Dual Survial, Man, Woman & wild, Man vs Wild thì sẽ thấy có nhiều cách tạo lửa (dùng mắt kiếng, dùng fire starter, dùng cung tạo lửa, kéo 2 miếng tre tạo ma sát sinh ra than rồi bỏ vô bùi nhùi tạo lửa). Ở VN thì không có mấy khi lại không có đồ tạo lửa, nhưng mua cái Fire Starter nhét túi lâu lâu lấy ra xoạt xoạt chơi cũng hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back