What's new

Myanmar tháng 2 - 2010

Status
Not open for further replies.
Đang có vé rẻ, đang có vé rẻ.....

Dự kiến đi từ mồng 4 Tết (17/2) đến Chủ nhật ngày 28/2. Tổng cộng 12 ngày

Có bạn nào đi cùng không??? Chỉ 4-5 người thôi.

Lịch chi tiết em post sau

Chi phí tầm 7-800$

12 ngày x 30$/ ngày = 360$
Vé máy bay khứ hồi HN - BKK - Yangoon = 95$ (mức rẻ nhất có thể)
Bay nội địa: khoảng 180$
Visa: 20$
--> > 700$ + linh tinh lang tang --> 800$

Last edited:
À, bọn tớ cũng vào BKK chơi đấy. Nhưng kiểu gì mà chẳng có mặt ở tầng depature. Các bạn đi Miến, tớ về Hà Nội. Toàn bay sáng lúc 6h cả. 4h đã phải có mặt cả đám rồi ấy chứ. Hôm đó tớ bàn giao hết các loại các vi dít, bươm bướm tờ rơi, mưu mẹo... :))

À, bọn tớ cũng vào BKK chơi đấy. Nhưng kiểu gì mà chẳng có mặt ở tầng depature. Các bạn đi Miến, tớ về Hà Nội. Toàn bay sáng lúc 6h cả. 4h đã phải có mặt cả đám rồi ấy chứ. Hôm đó tớ bàn giao hết các loại các vi dít, bươm bướm tờ rơi, mưu mẹo... :))

Uh uh hẹn gặp ở BKK nhá :)

OFFLINE nào .......

Cả nhà ơi tớ đặt cái lịch off như thế này nhé:

Thời gian: 8h tối thứ 4 ngày 20/1
Địa điểm: Liễu Giai cafe, phố Liễu Giai

Mong mọi người có mặt đầy đủ, tiện thể mời luôn các bạn đã có kinh nghiệm về Myanmar đi off với chúng tớ cho vui

giá mà off cuối tuần thì bọn tớ từ HP lên họp ké.

Ah, vụ hẹn ở sân bay BKK, bọn tớ sẽ bàn giao lại vé đi Golden Rock cho các bạn. Bọn tớ đi 6 đứa, các bạn tiết kiệm 6 vé x 6 đô = 36 đô nhé. Thấy LP khoe thế. Bọn tớ sẽ giữ vé cho các bạn.

huhu

Bác Rosy ui! cho em joint nhóm với tình hình là đang bơ vơ một mình
Lịch của em là:

HN -BK: 16/02
BK - Ya: 17/02

BK-Ya:27/02

Cứu cứu

email em là: [email protected]
Mb: 0933413546

Ôi sao vẫn chìm chìm là thế nào .Mình thấy hoang mang quá vì chưa gặp được mọi người này hu hu ....

Lịch trình sơ bộ:

Day 1 (17/2): HAN-BKK (bay)
Day 2 (18/2): BKK-RGN (bay) - Kyaiktiyo Pagoda (KTO - The Golden Rock) (160 km)
8AM đến Yangon, đổi tiền, mua vé máy bay thuê xe đi KTO, đón hoàng hôn và ngủ đêm KTO
Day 3 (19/2): KTO - Bago - Yangon
Đón bình minh ở Golden Rock sau đó về Yangon, có dừng chân nghỉ và thăm quan Bago.
Day 4 (20/2): Yangon - Bagan (bay RGN-NYU: 0615-0710)
Day 5 (21/2): Bagan - bus đêm tới Mandalay hoặc sáng hôm sau bay NYU-MDL:0735-0805
Day 6 (22/2): Mandalay

Op1:
Day 7 (23/2): Mandalay - Pindaya
Chiều tối bắt bus đi Pindaya
Day 8 (24/2): Pindaya - Inle Lake (Nyang Shwe)
Opt2:
Day 7 (23/2): Mandalay - Inle Lake
Chiều tối bắt bus đi Inle Lake
Day 8 (24/2): Inle Lake
Opt3:
Day 7 (23/2): Mandalay
Day 8 (24/2): Mandalay - (Pindaya) - Inle Lake
Trưa hoặc chiều bắt xe đi Inle Lake, nếu đi sớm thì qua Pindaya.
Opt4:
Day 7 (23/2): Mandalay
Day 8 (24/2): Mandalay - Heho - Inle Lake (bay MDL-HEH:0925-0955)

Day 9 (25/2): Inle Lake
Day 10 (26/2): Inle Lake (Thuê xe đi Kakku Pagodas)
Day 11 (27/2): Inle Lake - Heho - Yangon (bay HEH-RGN:1020-1115)
Day 12 (28/2): RGN-BKK
Day 13 (1/3): BKK-HAN

Bản đồ vị trí các điểm đến:

[GMAP]<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=en&amp;msa=0&amp;msid=116164606980809310708.00047d9bf0540121aac13&amp;ll=19.611544,95.74585&amp;spn=5.731264,9.876709&amp;output=embed"></iframe><br /><small>View <a href="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=en&amp;msa=0&amp;msid=116164606980809310708.00047d9bf0540121aac13&amp;ll=19.611544,95.74585&amp;spn=5.731264,9.876709&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">Myanmar</a> in a larger map</small>[/GMAP]

Lịch trình bay các hãng bay:
http://www.airbagan.com/winter-flightschedule-yangon.htm
http://www.airmandalay.com/flights.php
http://www.yangonair.com/index.php?option=com_content&view=article&id=58&Itemid=120
(Nên bay của AirBagan)

Thông tin về visa và tải về mẫu đơn xin visa tại:
http://www.mehanoi.org.vn/tourist visa.htm

Hi các bạn, thấy các bạn chuẩn bị đi Myanmar nên mình muốn góp ý một số điểm vì mình mới đi Myanmar về cuối tháng 11, hi vọng sẽ có ích cho các bạn.

Các bạn có thể đi night bus cho các tuyến đường sau:
- Yangon - Mandalay: 15000K (Kyat)
- Mandalay - Bagan: 7000K (1 chuyến express bus duy nhất vào 4h chiều)
- Bagan - Yangon: 13000K
- Yangon - Inle: ~16-17000K
- Inle - Bagan: ~10000K

2 tuyến cuối mình ko đi nên ko nắm rõ lắm. Mình mới đi hồi cuối tháng 11 đầu tháng 12 nên chắc sẽ không có nhiều thay đổi. Các bác nên chuẩn bị sẵn ipod nghe nhạc trên xe bus, vì bọn nó mở video mấy cái comedy của Myanmar nghe dek hiểu mà cứ eo éo lỗ tai suốt đêm đấy =))

Về Money Exchange: Exchange rate ở sân bay là 900K/1USD, về downtown đổi cao nhất là 965K/1$ (T11-12/09).

Taxi từ sân bay về downtown: 6USD (pay in USD). Bạn có thể yêu cầu tài xế chở đến bus company (ngay sân vận động trung tâm) để mua trước luôn vé đi các tỉnh khác nhằm đảm bảo an toàn trong peak season, từ T10 - T3 hàng năm. Thường thì các bác chỉ cần tip thêm 1$ là ok.

Theo như mình thấy các bạn chỉ cần ở Yangon nửa ngày là đi hết những điểm chính (2 cái chùa, 1 cái chợ, 1 cái nhà thờ, 1 downtown walking tour).

Mandalay: 1 ngày là đủ. Các bạn có thể thuê xe ở ngay Mandalay Highway bus station. Khi bạn xuống bến, vào trong ticket office sẽ có mấy bác guide gợi ý ngay. Giá cả cũng không đến nỗi. 1 cái xe lam 6 seats, chạy từ sáng đến chiều kèm 1 thằng guide total = 23000K (~25USD). Nó sẽ dẫn các bác đi những điểm chính của Mandalay như: Mandalay Hill, Royal Palace, một số major pagodas, Inwa và Amarapura. Nếu buộc phải lựa chọn bỏ bớt do giới hạn về mặt thời gian, các bác có thể bỏ Inwa vì nó cũng ko có gì đặc biệt lắm, và nên đến Amarapura, nơi có U-Bein Bridge nổi tiếng. Hi vọng vào mùa này nước cạn, cảnh sẽ rất đẹp.

Bagan: 1 ngày là quá đủ cho Bagan. Các bác nên chuẩn bị thể lực vì sẽ phải đạp xe đạp suốt 1 ngày (gần 40 cây số). Các bác có thể ghé thăm khoảng 20-30 cái chùa chính lớn nhất nằm rải rác từ NyangU tới Old Bagan, đầu tiên là Shwezigon và cuối cùng là Sleeping Buddha trên đường tới New Bagan. Ngôi chùa phải tới ở Bagan là Shwedagon (Sunset Pagoda), là ngôi chùa duy nhất ở Bagan mà bạn có thể trèo lên đến gần đỉnh và ngắm cảnh phần lớn Bagan. Nếu các bác đến NyangU lúc nửa đêm và còn sức, có thể dậy lúc 4h sáng, đạp xe ra chùa này ngắm bình mình. Còn nếu không thì nên setup tới chùa này lúc 4h30-5h chiều để ngắm hoàng hôn. Beautiful! Guest house in Bagan: mình ở Golden Myanmar ngay ngã 3 chợ NyangU: cheap, friendly and nice breakfast. Bạn có thể book vé máy bay hoặc bus đi các chỗ khác ở đó luôn, reliable.

Souvenirs: Không nên mua ở bất kì đâu, hãy mua ở chợ NyangU, rẻ và sẵn. Nên mua vào buổi sáng, người bán mở hàng sẽ bớt kì kèo. Trả giá tối thiểu 30%, nhưng thật ra cũng không có nhiều cái để mua đâu (bamboo cookware, bamboo photo frame, bamboo keychain). Ngay trước cổng chợ có quán mỳ gõ (500K/bát) buổi chiều tối có thể ra đó ăn lót dạ nếu đói. Ở Bagan có 1 con đường tập trung rất nhiều nhà hàng và quán cafe dành cho khách du lịch, buổi tối toàn bộ đốt nến với treo đèn lồng cực kì lãng mạn, các bạn cũng nên đi một lần cho biết.

Mình lưu ý các bạn một điểm: đồ ăn ở Myanmar chỉ có 2 loại: Burmese food & Chinese food. Burmese food: kính thưa các loại cà ri và rất béo (cà ri gà, bò, lợn, cá...) còn Chinese food thì có 2 món chính là cơm chiên và mì (cũng rất dầu mỡ). Bác nào kén ăn thì nên chuẩn bị tinh thần đi nhé.

CHúc các bạn đi vui vẻ và thành công :)

em nghe xong đoạn dầu mỡ là em đã chuẩn bị tinh thần chiến đấu mì gói rồi bác ợ!!!

Bác ơi cho em hỏi bus ticket có thể mua trước lâu không? nếu đặt ol thì có ổn không bác?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back