What's new

[Chia sẻ] Nam Cát Tiên 12 - 13/09/09

Hi all!
Mình dự định đi Nam Cát Tiên vào 2 ngày này. Bác nào tham gia thì đi cho vui nhé. Bác nào đi rồi co kinh nghiệm gì chia xẻ với.
Thanks all!
Thế Hùng

Đi xuồng song song với mấy chú ấy cũng "vui" nhỉ. Xem hết mấy chuyến đi của ace mà không thấy chú nào có "hành động" cả. Lặng lẽ quá :D
Mình có thể bắt lửa nấu đồ ăn trong rừng được hả các bác? Ly cafe và tô mì của bạn Yan ngon thật.
Cám ơn về thông tin và hình ảnh của moị người.

Đi xuồng song song với mấy chú ấy cũng "vui" nhỉ. Xem hết mấy chuyến đi của ace mà không thấy chú nào có "hành động" cả. Lặng lẽ quá :D
Mình có thể bắt lửa nấu đồ ăn trong rừng được hả các bác? Ly cafe và tô mì của bạn Yan ngon thật.
Cám ơn về thông tin và hình ảnh của moị người.

Trong rừng thì em đố bác dám đốt lửa nấu đồ trừ cái bếp của KL trong bàu sấu vì:
- Nếu bác có can đảm đốt lửa thì KL cũng có đảm can bắt bác.\
- Nếu bác có can đảm ngồi lại một chút để nhóm cái bếp lửa thì cũng có khả năng là bác có mấy chục con vắt trong người.

Đi vào chỗ khác thì em không biết, chứ đi vào Bàu Sấu thì mọi người đừng mang bếp núc nấu làm gì, các anh Kiểm Lâm sẽ nấu cho, chỉ cần mang lợn, gà, vịt, dê... thứ mình mún ăn í, rồi các anh ấy sẽ làm cho ăn. Trong đó mì gói thì nhiều, Cá cũng có, Cá sấu thì dưới hồ không có ăn được (tất cả những gì thuộc về rừng đều không được đụng đến), nếu mình thích ăn uống gì thì mang theo, vì trong đó điều kiện không như khách sạn nhà hàng bên ngoài, hehe... Các anh KL trong í rất dễ thương, nấu ăn cũng rất chuẩn, không lo đói đâu!

Đi vào chỗ khác thì em không biết, chứ đi vào Bàu Sấu thì mọi người đừng mang bếp núc nấu làm gì, các anh Kiểm Lâm sẽ nấu cho, chỉ cần mang lợn, gà, vịt, dê... thứ mình mún ăn í, rồi các anh ấy sẽ làm cho ăn. Trong đó mì gói thì nhiều, Cá cũng có, Cá sấu thì dưới hồ không có ăn được (tất cả những gì thuộc về rừng đều không được đụng đến), nếu mình thích ăn uống gì thì mang theo, vì trong đó điều kiện không như khách sạn nhà hàng bên ngoài, hehe... Các anh KL trong í rất dễ thương, nấu ăn cũng rất chuẩn, không lo đói đâu!
Luxury quá thế em, thực ra một trong những cái thú của dân lang thang là tự mình nấu ăn, tự mình thưởng thức sản phẩm của mình. Đến nơi người đốt đống lửa, kẻ vặt lông gà, người nấu nồi cháo thế mới là tuyệt vời. Ngoài ra lúc nấu ăn còn là lúc anh em khoe tools, bạn này có cái bếp cồn mới mua, bạn kia mới sắm cái nồi chuyên dụng, lão này vừa sắm con dao đa năng, chị gái kia vừa sắm cái bộ cà mèn của lính mỹ. Tứ khoái đấy em ạ.

Anh thì luôn luôn đúng là cái chắc, có lẽ tùy mùa, vì bữa em đi nước lên cao nên đâu có chỗ mà đốt bếp, điều kiện trong đó cũng không thoải mái được vì có nhiều qui định để bảo vệ rừng mà, đâu phải như bên ngoài (em nghĩ thế). Chứ đi những nơi khác mình tự nấu tự ăn thì mới tự sướng được là chắc chắn rồi. Có thể mùa khô đõ hơn và có chỗ nướng nấu được nhỉ.
Mà có điều này không biết sao, hôm em đến đó kiến lửa nhiều cực, nhất là chỗ sàn nước và nấu ăn ấy, em cứ bước chân ra 1 cái là bị kiến cắn tưng tưng ngay. Đau và xót lắm...

Mà bữa đó anh Hùng có cái bếp dã chiến được việc lắm, nấu nước để pha mì và cafe, đõ mất công phiền mấy anh KL, mà lại làm tăng phần thú vị nữa, tuyệt lắm à. Không có cái bếp đó cũng buồn lắm.

Trong rừng thì em đố bác dám đốt lửa nấu đồ trừ cái bếp của KL trong bàu sấu vì:
- Nếu bác có can đảm đốt lửa thì KL cũng có đảm can bắt bác.\
- Nếu bác có can đảm ngồi lại một chút để nhóm cái bếp lửa thì cũng có khả năng là bác có mấy chục con vắt trong người.

cái này wa chính xác .... em dang lui cui nhom cai bếp cồn dã chiến nấu nước làm 1 ly cafe có 10-15'.... lúc uống ly cafe phát hiện vài em vắt đang tung tăng trên người (c)... NCT mùa mưa vắt nhiều khủng khiếp... các bạn nữ cứ đi 1 đoạn là la oai oái ... :)) ... haaa... vừa thấy tội tội vừa mắc cười ...:shrug:

Up cho các bác một số hình Nam Cát Tiên mới đi hôm 29/11
Trước lúc đi thì trời mưa 1 tý, nhưng hôm đi lại nắng đẹp, qua tháng nước nhưng cũng có ít mưa nên moi thứ vẫn còn tươi tốt. Mức nước thường thấy ở sông:

Đi không trúng mùa bằng lăng nên cây chỉ còn trái , ko có hoa. Trời xanh đẹp ko? hi

Dân Nhật quả là chu đáo, mang đầy đủ phụ tùng, lâu lâu qua họ cho coi ké mấy con chim. Ko mang ống nhòm thì coi như pó tay. Máy em zoom 26x mà chụp chim ko rõ.

Nhìn lại mấy con xe của 6 năm về trước, hồi đó đống này còn mới leo dốc thác bến Cự nhẹ tênh, giờ bị hư gần hết, bộ đề mất tiêu cả rồi. Ở đây ít đầu tư quá.

DEP chống vắt ai cũng biết, mới đầu chủ quan mang sandal nhưng cũng phòng mượn vớ xanh bôi thuốc lên. Mỗi người đi ra đi vào chỉ hết 1/2 lọ, khô ráo nên cũng chẳng cần bôi nhiều. Khi bôi lấy cái bàn chải trong phòng họ cấp ra chà lên giày và bôi 1 vòg trên vớ. Mấy con vắt nó bò nhanh kinh, đi đường chả dám dừng. Đứng nghe hướng dẫn cũng phải dậm chân tại chỗ

Sản phẩm của vắt do tối cô này lủi trong bụi đi tắt.

pickup đi bàu sấu

Đồng phục tất đi bà sấu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back