What's new

NCG Lầu 14: Prison Break phần 2 - Vượt thác Tà Gụ lên đỉnh Hòn Bà 20-21/08

Re: NCG Lầu 14: Prison Break phần 2 - Vượt thác Tà Gụ lên đỉnh Hòn Bà 20-21/08

Bác Long ơi: để dành cho bác 2Tê viết hồi ức nhe bác
Chắc bác ấy nhiều xúc cảm lắm đó
:D

Thế khi nào mới mở topic đây?

Bác Thống cứ từ từ chứ
Để mọi người hết cảm xúc nữa chứ
Em còn chưa biết, chiện gì đang xãy ra nữa nè
:(

Bác Long ơi: để dành cho bác 2Tê viết hồi ức nhe bác
Chắc bác ấy nhiều xúc cảm lắm đó
:D
Quít thấy anh cũng nên góp phần, viết chung với a TT đi anh Quy ...... ạh
Nhất chú đấy " :L "

Gì mà "Nhất chú đấy" hả wá-xá-bị, anh còn chưa biết chiện gì đang xãy ra nữa nè
Đi về, đang tìm hiểu nguyên nhân nè

Vì sao lại thế? Là vì sao lại thế
Không như thế này, mà lại là thế kia??

Thế khi nào mới mở topic đây?

Bác Thống chưa gửi hình cho mình thì mình mở topic kiểu gì đây...

Gì mà "Nhất chú đấy" hả wá-xá-bị, anh còn chưa biết chiện gì đang xãy ra nữa nè
Đi về, đang tìm hiểu nguyên nhân nè

Vì sao lại thế? Là vì sao lại thế
Không như thế này, mà lại là thế kia??

Hehe, thế mới có chuyện "ai cũng hiểu chỉ 1 người không hiểu"

Mọi người ơi, thứ 5, 25/08 mình off tại cafe Wheel House, Lầu 1 - 116 Sương Nguyệt Ánh, P. Bến Thành, Q.1.

Do mình đang trong giai đoạn chuyển giao công việc, tìm tình yêu mới :) lại thêm việc xây nhà, nên hơi bận rộn, vả lại account của mình bị lỗi up hình nên chắc sẽ nhờ bác Nạc Nong Quân (qua chuyến này vẫn giữ vững phong độ ở đoạn Cam Ranh :LL ) viết chuyện tình Nha Trang trong 1 đêm vậy :) Các bạn nhớ giúp đỡ Mamasan nhé.

Mình sẽ viết trước đoạn khảo sát cung đường vào thác Bay (như link mình đưa thì lại gọi là thác Ninh Thượng, hèn chi hỏi hoài hổng ra, haizzz). Phần còn lại trăm sự nhờ Mamasan và các bạn.

Chương 1 - Nha Trang mùa thu lại về

Lấy tựa bài hát của nhạc sĩ Văn Kí làm tựa đề hồi ức, nhưng Nha Trang mùa thu không "hấp dẫn" như người ta tưởng. Bạn sẽ chẳng đi được đâu vào thời điểm tháng 8 (âm lịch) mùa thu, sẽ không có khoảnh khắc ngắm trăng rằm trung thu thơ mộng trên bãi biển mà không mặc áo mưa :)

Nhưng nó sẽ là khoảnh khắc đọng lại trong tâm tưởng bạn, nếu bạn ngồi đồng tại 1 quán cafe nào đó (Paramount) hay 1 góc bar yên tĩnh (Lousiana) đọc sách, nhâm nhi ly Mê Trang, ngắm xe qua lại, nghe mưa tí tách hoặc nghe tiếng sóng biển rạt rào. Tuyệt hơn nữa là được tám cùng tri kỉ chia sẻ những câu chuyện không tên, không đầu, không đuôi... để đổi lấy 1 nụ cười "Bao Tự".
Mình cho là đó là những khoảnh khắc vô giá nhất sẽ đọng lại trong bất cứ chuyến đi nào của bạn.

Trở lại câu chuyện mở màn cho chuyến đi, Nha Trang với mình là 1 điểm dừng chân quen thuộc (sau này mới biết nó cũng là "một chốn đi về" của bác Nong :LL), kể như lần đi Phú Yên đợt trước, cũng xuất phát từ Nha Trang cùng 1 vài người bạn phượt NT. Có tháng mình đếm đi đếm lại, số ngày mình ở NT còn nhiều hơn ở SG. Lần đầu leo bộ Hòn Bà hay đạp xe Hòn Giao cũng là đi cùng vài người bạn NT.

Lần này mong muốn được gặp những người bạn cũ, nhân dịp công ty mình đi Away Day, mình liền mở liền thớt vượt thác, mong là sẽ thoả mãn tình yêu suối thác tự nhiên hoang sơ của mình, trước khi chúng phải cõng các công trình thuỷ điện và trước khi đặc sản mưa kéo đến.

May mắn của mình đã được các bạn phượt NT dễ xương và nhà NC thân thương hưởng ứng. Sẽ không quên được Chiaky và Hằng Lê đã bôn ba mua sắm đồ cho đoàn tối hôm trước, Thống và bạn (Khoa) đã giúp đoàn gửi nhờ đồ, và đèo các bạn đi đến nơi về đến chốn.

Và sau hết, sẽ nhớ mãi tình cảm ngày càng gần gũi của nhà NC(Quỳnh, Quy, a.Nong, a.Thông) trong chuyến đi. Cảm ơn hết thảy mọi người đã làm nên khoảnh khắc Yomost tại thác Tà Gụ và đêm Hòn Bà huyền thoại ;). Mình tin là nếu bác Khoa và Tomato mà có đi đoàn mình sẽ có chuyến bứt lên đỉnh Tà Gụ ngoạn mục.

Thông cảm đoạn này không có hình do mình không muốn lưu lại, tự kỉ mừ, hehe

Ngày 0: Do đã ra NT trước 1 ngày cùng cty, mình đã có 1 buổi sáng thong thả tại Paramount, hỏi thăm bạn bè đường đi Ninh Thượng. Thông tin cứ mù mịt đến nản lòng. Nhưng mình vẫn quyết định chuyến tự kỉ này. Xuất phát gần 11AM, xuôi theo Trần Phú - Phạm Văn Đồng - QL1A - đến ngã 3 có biển báo đường đi Đắc Lắc 150KM, rẽ xuôi theo QL26.

Mình đi hơi lố nên chạy vòng về chợ Ninh Hoà gặp bùng bình tiếp theo thì rẽ phải. Từ QL26, bạn đi qua cây số 12 (vừa xuống đèo Dục Mỹ), có ngã 3 bảng chỉ dẫn vào làng Ninh Thượng, đến xã Ninh Thượng đây bạn hỏi đường đi thôn Tân Lâm --> Tân Tứ --> Ninh Trang --> thôn 3 --> suối Mơ --> trại Ha Lê (sao nghe quen vậy ta :D) hay Ha Lưa gì đó --> thác Bay.
Đường vào thác Bay qua suối Mơ nếu mưa lớn có thể ngập gần lút bánh xe, nhớ mang giày sandal để khỏi trơn tuột mất dép, mình bị quả này lúc chống chân dừng xe lại phải lội suối gần 30m để lấy lại đôi dép.

Đến 1 đoạn ngã 3 có 2 con đường, ở giữa ngã 3 là mấy hòn đá thì đi theo lối trái là lái xe lên đến đỉnh, đi theo lối phải là lên trại Ha Lê (mình đi lối này). Gửi xe tại trại Ha Lê, đi bộ vào 1 khúc thì bạn sẽ thấy thác, đến đây có 2 cách lên lưng chừng thác, 1 là lội ngược dòng thác, 2 là đi đường bộ.

Mình chọn đường bộ hơi vất vả xíu vì đường hình như chưa ai hay ít người đi nên cây cối um tùm rậm rạp, lại quá nhiều ổ kiến. Đi chừng 1 đoạn, xem chừng không còn lối đi tiếp, mừng quá lại nghe tiếng người, mình leo xuống thì được làm quen với 1 số thanh niên làng Ninh Trang (thôn 3). Được nhấm nháp bia, nghe suối róc rách, giữa cái máy lạnh thiên nhiên mát mẻ, nghe lòng sao mà thoải mái vô chừng.

Nghe các bạn Ninh Trang đồn, đi bộ qua hồ gần đó, cá bao la, mình nghe phát ham, mà phải ra về sớm vì trời chớm mưa và đã hơn 3h chiều. Chia tay thác Bay trong tiếc nuối, mình hẹn quay lại vào cuộc vượt ngục thứ n đi Hòn Phu Thê (cái này tạm đặt tên đợi bác biendaikho đính chính), trên thủy điện EA Krôngru (?).

Tối đó về bộn bề lớp đi dự tiệc công ty, mình đành nhờ trọn gói bạn Hằng Lê và Chiaky rong ruổi mua đồ cho bữa ăn trưa Tà Gụ và ăn tối/sáng Hòn Bà (haizzz, nói ra thiệt là...) may mà nhờ đúng 2 người đảm đang nên cuối cùng công chuyện cũng tạm ổn. Dạo 1 vòng tìm nước Vĩnh Hảo ngọt cho cả nhà nhưng Nha Trang lại tét đèn sớm ghê, đành trở về phòng khắc khoải (theo nghĩa đen, chắc do quá nhiều cafeine ) chờ đoàn đến nơi.

Bác Nong viết tiếp phần 2 khi có hình nhé...

Tiếc quá không đi được với mọi người chuyến này..Ngồi hóng vậy..:)

@bác 2Tê: "Do mình đang trong giai đoạn chuyển giao công việc, tìm tình yêu mới" --> gì thế vậy bác, bác lại tự kỉ nữa rồi
@bác 2Tê: 'Hehe, thế mới có chuyện "ai cũng hiểu chỉ 1 người không hiểu"' --> hiểu hết, nhưng mà đi về, phải tìm hiểu thêm 1 số chiện được

thứ 5, 25/08 mình off tại cafe Wheel House, Lầu 1 - 116 Sương Nguyệt Ánh, P. Bến Thành, Q.1.
Bác lại dời địa điểm rồi nhỉ

Thứ 5 ọp ẹp, ảnh ọt đầy đủ Mamasan viết 1 mạch đến sáng là xong :D, cơ mà chú Quy K dài bẩu để bác 2T là chủ thớt viết mừ? (NT)

Thiệt là 1 chuyến đi đúng chất "an dưỡng" đáng nhớ và đầy cảm xúc :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back