What's new

NCG Lầu 14: Prison Break phần 2 - Vượt thác Tà Gụ lên đỉnh Hòn Bà 20-21/08

Re: NCG Lầu 14: Prison Break phần 2 - Vượt thác Tà Gụ lên đỉnh Hòn Bà 20-21/08

Chạm mặt rừng già, đường đến thác Tà Gụ chỉ còn là những con đường nhỏ và hoang vắng:

Thác Tà Gụ đã hiện ra với vẻ đẹp nguyên sơ chưa có bàn tay tác động của con người, mong sao Tà Gụ vẫn mãi là Tà Gụ của hôm nay...

Đường xuống thác Tà Gụ khá cheo leo:

Tới đây thì ace viết tiếp nhé.

Cảm ơn bác Long nhiều... mình là mình không thể viết nhanh như bác được rầu. Dạ nhân dịp em được từ về sớm mùa khoá sổ (10h), em xin tiếp sức bác chút đỉnh nhen... các bạn nhà mình có hình thì up nhé.

* Chuyến này của mình đã dự đoán 1 chút ít vất vả hơn bình thường do đoàn đông xế hơn nữ, vả lại mình lại có 1 xế nhí và xế lão thành không chạy nhanh được... nhưng không vì vậy mà ngăn được quyết tâm của đoàn. May mà cuối cùng có 1 ôm quen + 1 ôm lạ chuyển lên thành xế cứng khừ (cảm ơn Chiaky nhé) và medieu8x (hehe, muốn biết bạn ấy đã xuất sắc cõng xế nhí lên đỉnh như thế nào chờ mamasan kể chuyện leo đèo Hòn Bà (NT) )

Ngồi chờ 3 xe tại nhà Khoa (bạn Thống biendaikho), mình hơi sốt ruột tí, nhưng vẫn cùng đoàn trò chuyện để mọi người quên đi thời gian. Mình tính 8h30 là đoàn đã bon bon hướng về Cam Ranh (tỉnh lộ 9) đi Khánh Sơn, thế mà đoàn đã bị kẹt lại khu vực Suối Dầu đến gần 12h trưa. Nhưng nhờ đó mà mình được chỉ đoạn đường tắt đi Khánh Sơn, không qua Cam Ranh. Từ Suối Dầu, xuôi khoảng 8-9KM qua cầu Bà Triện có 1 ngã ba chỉ đường vào hồ nước Cam Ranh, từ đây mọi người hỏi đường đi Cam An (Nam) --> Khánh Sơn. Đoạn cuối sẽ rẽ vào TL9 cách ngã 3 Cam Ranh Ba Giọt chừng 8-9KM. Mình nghĩ đoạn đường này cũng rút được khoảng 20KM so với đường Cam Ranh - TL9.

Nhờ vào đường tắt này mà đoàn đã đến Tà Gụ sớm hơn chừng 1h. Đoạn đường hơi nhỏ nhưng đẹp và không hề có bóng dáng xe lớn... vào khu vực đèo Khánh Sơn (10KM đường đèo), không khí bỗng trở nên mát lạnh vô cùng sảng khoái (cá nhân mình thích đèo này hơn Hòn Giao), lâu lâu đoàn xe đi ngược chiều lại có vài xe chở sầu riêng như bạn Độc hành có gợi ý, tiếc là đoàn đang tranh thủ chạy theo mây mù hy vọng về lại Hòn Bà trước khi trời quá tối. Mía và bắp cũng là đặc sản 2 bên đường của Khánh Sơn.

Đường vào Tà Gụ 2 lần đi là 2 lần mình đi 2 đường khác nhau nhưng 1 trong những điểm nhấn của ngày chính là đèo xe qua con suối xiết. Lần trước vào, xe mình vẫn bon bon qua mà không ngập lút bánh như lần này. Đèo 5 xe qua đã lấy đi không ít sức lực của anh em (và cả đôi dép Lào Thái của bác Nong), nhưng mới thấy các chị em nhà mình chịu chơi và các anh em nhà mình đoàn kết đến cỡ nào.

Khoảnh khắc chờ mong cuối cùng cũng đã đến nhà mình cũng đã đến được Tà Gụ. Đẹp, quá đẹp, chỉ có 1 từ để diễn tả hết độ hùng vĩ của thác. Mình ra sức dùng camera vốn có (cửa sổ tâm hồn) để thu vào khoảnh khắc này. Lưu ý các bạn từ biển báo đi xuống các bạn chỉ đến được chân thác, phải lội qua suối, men theo đường rừng, đến giữa chừng (không đi hết con đường) thì các bạn xuống thác (nhà mình cho 500 ảnh nhé).

Gần với thiên nhiên nên tâm hồn cũng sảng khoái, người như khoẻ lại mình rủ cả nhóm nữ lên đỉnh 2 nhìn và chụp khe thác, và 1 hồ bơi nhân tạo mini quá đã. Dù chỉ lót dạ trưa bằng bánh mì không và dưa leo (hix, bỏ quên đồ hộp và thức ăn trên chỗ gửi xe), đoàn như quên cả mệt mỏi. Sau khi thu vào tầm mắt muôn trùng núi non (ước gì có đầy đủ ace NCG ở đây mình đã làm 1 chuyến trek vòng quanh thác rồi), đoàn trở về trong tiếc nuối không được ngâm mình trong dòng nước mát lạnh vì mây mù ngày càng đen kịt. Lo sợ con suối dâng nước lên khó đưa xe qua, đoàn chụp 1 tấm hình lưu niệm và rút quân.

Và quả thật chuyến về của nhà NC xen lẫn những cơn mưa như trút nước và gió lạnh run. Nhưng điểm xuyết giữa những cơn mưa là nắng và cầu vồng (đến 2 cái song song, báo hiệu nhiều điềm lạ, lạ như thế lào đón xem hồi sau sẽ rõ). Bị sự quyến rũ của thiên nhiên níu lại, nên đến đoạn ngã 3 rẽ vào Tân Tịnh (??) 20KM, chỉ còn lại 2 xe, mình và Quy. Gọi liên tục cho bác Nong và cả ôm, không thấy bác ấy bắt máy, nghĩ bụng chắc bác ấy đã đi trước, 2 đứa lại cắm đầu chạy tránh mưa. Ngờ đâu bác Nong vẫn giữ vững nick Nạc Nong Quân, chạy miết ra đến Cam Ranh rồi vòng lại :LL

Đoạn về của chúng tôi chỉ toàn cắm cúi chạy và chạy tránh mưa như tát vào mặt, chặt vào má, đá vào mi mắt. Một lần nữa, thưa quý vị khán giả, 1 lần nữa bác Quy lặp lại thành tích chạy tốt trên đường xấu, lâu lâu ngã ngựa trên đường tốt :LL, ngay đường ray xe lửa cách Suối Dầu chừng 6-7KM. Do quá mệt và đuối, chúng tôi tấp lại bên 1 tiệm sửa xe bên đường dùng xúc xích, dưa leo và tương ớt, cảm giác như không còn gì ngon hơn nữa (beer). Hơn 1 tiếng sau đó khi mưa đã ngớt, đoàn cuối cùng cũng đã tụ họp tại nhà Khoa, thay đồ, nai nịt gọn gàng, và trấn lột thêm tại nhà khổ chủ 1 cọng dây ràng nhựa, để đốt (rút KN Lang Bian đợt 2). Lúc này trời quang mưa tạnh, không khí mát mẻ báo hiệu 1 chuyến đi thong thả, dè đâu... mọi sự khó nhọc chỉ mới bắt đầu từ đây :help. Đoạn này cũng chứng kiến sự lên tay của nàng Xì trum điệu đàng, ứng dụng kĩ năng đẩy xe dọc đường của bác Nong và câu chuyện đồi gió hú của bác Quy :LL

Mời quý vị lắng nghe qua phần kể của bạn Waxabi (c)

................. Một lần nữa, thưa quý vị khán giả, 1 lần nữa bác Quy lặp lại thành tích chạy tốt trên đường xấu, lâu lâu ngã ngựa trên đường tốt, ngay đường ray xe lửa cách Suối Dầu chừng 6-7KM.

Bác 2Tê dùng từ sao mà hay ghê ha..ha...
Em nghĩ thành tích này khó có ai mà dám qua mặt em rồi.

Cũng hơi buồn, đường xấu thì chạy bon bon
Hễ gặp đường tốt thế nào cũng có chuyện kể àh,

Do quá mệt và đuối, chúng tôi tấp lại bên 1 tiệm sửa xe bên đường dùng xúc xích, dưa leo và tương ớt, cảm giác như không còn gì ngon hơn nữa (beer). ..........

Xúc xích và dưa leo mà chấm tương ớt + thời tiết mưa như trút nước + lạnh và lạnh + có những người đặc biệt bên cạnh mình thì :H (c)

Lúc này trời quang mưa tạnh, không khí mát mẻ báo hiệu 1 chuyến đi thong thả, dè đâu... mọi sự khó nhọc chỉ mới bắt đầu từ đây. Đoạn này cũng chứng kiến sự lên tay của nàng Xì trum điệu đàng, ứng dụng kĩ năng đẩy xe dọc đường của bác Nong và câu chuyện đồi gió hú của bác Quy :LL

Mời quý vị lắng nghe qua phần kể của bạn Waxabi (c)

Có câu chuyện đồi gió hú nữa àh.
Sao em không biết vậy ta :help

Hi, viết tiếp đi cả nhà. Nhóc muội là thích mấy cái hành xác cơ, có thế mới "tỏ mặt anh hào" chứ :D

Xin được tiếp lời bác TT chút nhen.
(wait)
Vậy là đoàn cũng đã tập trung đủ, trời mưa như xối xả, buổi sáng trời trong xanh và đẹp đến thế thì đến chiều nó mở ra bức tranh hoàn toàn khác, bức tranh toàn nước là nước. Ý chí lên Hòn Bà của tôi tụt xuống còn « zero » :help nhưng nhìn ánh mắt kiên quyết của các anh trong đoàn, cùng sự nhiệt tình của BDK, đoàn vẫn lên Hòn Bà như đã lên kế hoạch. :L
Đồ đạc được chia đều ra các xe, xe nào xe nấy trông như xe thồ, chúng tôi rã chuẩn bị áo xống kĩ càng, tuy trời không mưa nhưng vẫn mặc áo mưa. Mọi người thống nhất signal về phía bên phải, đoàn nối đuôi nhau, lầm lũi đi , chính xác là lầm lũi, vì đêm đã khuya, ai cũng muốn lên đỉnh Hòn Bà càng sớm càng tốt.
Đêm sao nhiều vô kể, đẫn đầu hình như là bác Thống râu rồi đến Thông ca tiếp theo và bác QKD, cuối đoàn là hai nữ xế Me điệu và Ms. Hằng, bác TT và mamasan. Phải nói hai xế nữ thiệt là kiên cường và Mamasan đã hoàn thành xuất sắc vai trò chốt đoàn. (c) Đi được một đoạn thì xe bác TT bị tắt máy, vận dụng hết mọi khả năng nhưng nó vẫn cứ ì ra không thèm nhúc nhích. Mọi người quyết định cho nó nghỉ ngơi bên vệ đường. Không biết Quýt đã được chuyển xe không biết bao nhiêu lần, đầu óc rối bời quá nên giờ chỉ còn nhớ lần cuối là được hộ tống lên đỉnh Hòn Bà nhờ xe của bác Thống râu (tống 4 đấy nhá). Bác có tâm sự đây là lần đầu tiên trong đời bác vi phạm luật giao thông đã vậy còn vi phạm double nữa chứ :T. Còn vài km nữa thì nhận được tin mamasan với TT đang đẩy xe bên dưới, mọi người cứ thong thả mà lên đỉnh hehe.
Đến đây xin nhờ mamasan BDK ,TT và bác QKD viết tiếp nhé, vì Quýt không biết rõ tình hình bên dưới như thế nào, chỉ xin tường thuật tiếp tình hình trên đỉnh. (BB)

Sương cứ tấp thẳng vào mặt, càng lên cao sương càng dày đặc và càng lạnh. Nhưng bác Thống râu cũng đã hộ tống 3 cô nương lên đến nơi an toàn, xong xuôi bác quay trở lại giúp các bác kia. (c)
Mọi người đợi mamasan, TT , BDK và QKD . Trong thơi gian đợi chờ, mọi người bước lên nhà sàn của Yersin qua lời dụ dỗ của bác trông coi ở đó « lên đây cho đỡ lạnh » :gun (Quýt quên mất tên), có lẽ vị trí đó ngay họng gió, gió rít từng chặp lại làm ý chí ngủ lều bên ngoài của các cô gái, có 1 chàng trai trong đó tụt xuống gần bằng 0, nhưng ý chí chỉ gần bằng 0 thôi chứ chưa tụt xuống 0, cho nên đợi mọi người tập trung đầy đủ rồi quyết định ngủ ở đâu. (NT)
Lại một lần nữa, « đã lên tới đây thì phải ngủ ở ngoài chứ, mang lều mà không ngủ thì mang làm chi » « ngủ ngoài này mới sướng » cũng với những câu nói kiên quyết đó, ý chí chúng tôi lại được tăng lên thêm 1 chút, 6 cái lều lần lượt được dựng lên :L. Chúng tôi nhóm lửa để làm bữa tối, lúc đó gần 1h sáng. Nhưng mọi người vẫn rôm rả, hào hứng, người kiếm củi, người soạn đồ, bao mệt mỏi lo âu trên đường đi lúc nãy dường như đã tan biến tự khi nào. ;)
Bếp lửa bập bùng , mọi người lần lượt xì xụp mì gói chữa cháy cái bụng rỗng tuếch. Các anh làm 1 cái bàn nhậu rất là dã chiến, đó là các cục đá gần đó được ghép lại, ghế ngồi cũng lại là mấy cục đá. Mồi khá bắt nhá, nào là tôm nướng, sò nướng, chị Me điệu chỉ đạo bếp núc, phụ bếp gồm có Ms Hằng, Chiaky và Kenken :L. Còn Quýt có nhiệm vụ thử độc. Các thành viên còn lại, mắt đã bị teo từ lâu, nên chui vào lều ngủ mất tiêu. Ngoài lều, bên bếp lửa, ngay bàn nhậu dã chiến, hơi men ngấm rồi (beer), mọi người trổ tài ca hát, các giọng ca vịt đực bắt đầu cất lên, làm phiền bà con, hát không đầu không đuôi, đã vậy còn sai lời, nhưng mọi người vẫn hát oang oang giữa núi rừng (beer). Lâu lâu, mamasan dòm lên trời kiếm sao, gì mà « đại hùng tinh » gì gì đó nữa, mà theo trí nhớ của mình là mamasan cũng xác định được 1 hay 2 chòm sao gì đó, nhưng mình quên rồi. Lát sau bác QKD, hứng chí lấy cái muỗng thiêng liêng của Quít gõ điên cuồng để tăng phần hấp dẫn cho lời hát :gun. (thiêng liêng là vì, nguyên đoàn sử dụng độc nhất cái muỗng và đôi đũa ấy để ăn thôi, ghê chưa, sợ chưa) :help
Rượu cũng hết, bếp lửa cũng sắp tắt, trời cũng sắp sáng, hehe 4.00 sáng :shrug:. Mọi người kéo nhau đi ngủ, chúc ngủ ngon, ai nấy yên vị trong lều, có 2 gã cô đơn là TT và QKD thì ngủ bên ngoài. Chuẩn bị chợp mắt, thì có tiếng hú kinh hoàng phát ra từ bác QKD :gun, công nhận bác hú sống động thật, hình như mấy chú chó trong rừng hay những chú chó gần đó cũng hú lại đáp trả. Càng hú bác càng hăng, mà hình như hú làm tăng mức độ tự tin trong người bác, bác cũng nói ra được điều cần nói mà bác ấp ủ bấy lâu :L. Điều này xin không công bố, ai không đi chuyến này thì tiếc ráng chịu hen hì hì. Sau đó bác lại hú tiếp, tính lú đầu ra quỳ lạy bác thì hình như có 1 bác trong đoàn vespa ra quỳ lạy bác QKD rồi. Bó tay với bác, « nhất bác đấy nha bác QKD ». Sau khi, dàn xếp ổn thoả mọi người cũng được chút yên tĩnh để ngủ. (BB)
Lào xào bên ngoài, nhìn đồng hồ đã 6.30 AM, vậy là ngủ được hai tiếng….

Nhật kí vẫn đang viết......

Một hành trình quá máu lửa!
Bản thân em đã đi Hòn Bà nhiều lần, thậm chí là đi bộ, nhưng chưa lần nào máu lửa như lần này!
BDK và Khôi xuất phát từ Nha Trang lúc 4 giờ chiều để đón đoàn dưới chân Hòn Bà. Trời mưa như trút, hai anh em trú mưa trong cafe Sơn Trà, nhưng cơn mưa quá lớn, ngồi trong quán mà mưa cứ táp vào mặt. Vậy là hai anh em phải dời ra phía trước bàn bi da của quán, lấy hai cái ghế ngồi trông ngóc. Điện thoại lần lượt cho từng thành viên trong đoàn nhưng không ai nghe máy, sốt ruột theo từng tiếng mưa gào.
Anh giữ xe nói chưa bao giờ thấy cơn mưa lớn như thế này. Nhìn qua Khôi thì cái mặt nó tỉnh bơ: "có anh thì em không sợ". Vậy là hai anh em càng thêm quyết tâm. Nói thật là đi đèo thì phải đi ban đêm mới sướng, đôi khi phát nghiện, mà có mưa lại càng hay.
Rồi cuối cùng mọi người cũng tới nơi, tranh thủ hết cỡ nhưng phải hơn 8 giờ mới bắt đầu xuất phát. Từ đây, đoạn đường chông gai máu lửa thật sự bắt đầu.
BDK dẫn đầu, VTF chốt đuôi. Đi đến vào cổng rừng thì thấy một cây keo đổ ngang đường. Vậy là phải dừng lại, dọn cây rồi mới đi tiếp. Rất may mắn là cơn mưa khủng khiếp ban chiều đã tạnh. (Ngay từ lúc sáng, BDK đã cảnh báo rằng cái xứ này sáng nắng chiều mưa, sáng càng nắng, trưa càng nóng thì chiều càng mưa to mà không ai nghe). Cả đoàn gạt sương băng đèo mà đi.
Đến độ cao 600 mét, sự cố đầu tiên của hành trình xuất hiện. Trừ xe của BDK, tất cả các xe trong đoàn đều là xe Trung Quốc, vì chỗ cho thuê người ta không có xe Nhật nên một chiếc của Toàn Thắng bắt đầu gặp sự cố. Sau đoạn đường dài đi Tà Gụ, nó đã quá mệt mỏi. Cả đoàn quyết định cho nó đi nghỉ phép. Vậy là cho em nó yên nghỉ ở cái cống bên đường, không quên khóa cổ, tháo bugi và ngụy trang kiểu Việt Nam với toàn là lá cây, vứt thêm một chai nước bên đường để làm dấu.
Vậy là có hai xe phải chở ba, chiếc Smash của BDK và chiếc Dream tàu của VTF, mọi người tiếp tục gạt sương, băng đèo.
Lên đến độ cao 800m thì chiếc Dream cũng đòi .. nghỉ phép. Vậy là một người phải xuống xe để Toàn Thắng chạy một mình. Xe của BDK phải chất 4 (BDK, Khôi, Wasabi và Hằng Lê), một xe khác Medieu chở Tí Chuột, mọi người tiếp tục hành trình, Toàn Thắng và VTF dắt xe đẩy bộ.
Bắt đầu ở độ cao 800m đã thấy Nha Trang lung linh trong ánh đèn, thành phố nhìn từ Hòn Bà đẹp lung linh. Thiên nhiên bắt đầu thưởng cho những người lữ khách vẻ đẹp đầy cuốn hút của mình. Đêm Hòn Bà trời đầy sao, lạnh, và trong rừng văng vẳng tiếng thú. Nhưng thời gian không đợi chờ, nên 6 người trong 2 xe ở giữa tiếp tục lên xe để lên đỉnh Hòn Bà. (Hai xe lên trước là xe của Quy và Thông Ca). Đến đọ cao 1400m thì chiếc xe của BDK thực sự không chạy nổi. Vậy là 4 người phải ngồi lại, co ro trong cái lạnh. May mà lúc ở nhà Khoa có mua thêm mấy cái áo mưa bộ, nếu không thì chắc còn .. hấp dẫn hơn. Đồng hồ lúc này đã qua 12 giờ đêm, có ba người ngồi co ro bên nhau, riêng con bé Khôi thì vẫn còn đang gọi điện, chẳng biết ngồi ở đâu, chỉ nghe tiếng rì rầm.
Rồi cũng lên tới đỉnh, BDK quay lại độ cao 900m đển đón Toàn Thắng và VTF.
Cứ thế này đã, hết giờ rồi, về thối!

Bạn Quỳnh và Thống đã kể khá chi tiết chuyến đi bão táp của mọi người, mình chỉ điểm xuyết vài câu chuyện bên lề thôi:

Đoàn đi khi bắt đầu vào khu vực đèo dốc đã bắt đầu tách nhóm, 3 xe đầu do bác Thống dẫn đầu. 3 xe sau gồm: mình & Waxabi, Hiếu + Hằng, A Nong + tiểu Nong Nhân. Phải nói chuyến leo đèo này là nỗ lực khá lớn của bạn Tí điệu, hehe, mình đã được thưởng thức tay lái của Tí trong chuyến 3 Hòn Đầm, nên mình đã chạy kè kè kèm bạn í ở giữa mình và a Nong. Dè đâu, đợt này bạn Tí điệu đã cho thấy trình đã nâng cao và đã bứt lên đưa xế nhí (pé Tiểu Nong Nhân) lên đỉnh an toàn :D

Chuyến này mình cũng học được kỹ năng dắt xe lên đỉnh của a. Nong. Đến đoạn gần 800m, chiếc giấc mơ của mình bỗng nhiên đòi ngủ, 2 anh em quyết định không chôn xe nữa :) mà san ba lô và ôm qua các xe. Còn lại 2 anh em ba lô trên lưng hì hục đẩy xe từ độ cao 800m lên gần 1000m. Đến gần 1000m, gọi cho bác Thống thì mới biết bác đang nghỉ ở 1400m, 2 anh em cũng nghỉ mệt. Nhờ đó mà mình được 1 đêm ngắm sao mãn nhãn và nghe được nhiều câu chuyện thâm cung bí sử của lão đại, keke :D

Mình chốt lại bằng còm men và vote cho chất giọng Đồi gió hú của bác Quy đêm đó làm mình nhớ lại giọng của lenka, bài "Force of nature", hehe, đúng bác Quy là Hòn Bà idol luôn... (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back