What's new

[Hỏi đáp] Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Status
Not open for further replies.
Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Tình hình là cuối tháng 5 này mình được tham gia lớp ngắn hạn tại Paris.
Thời gian học từ thứ 2 đến hết thứ 5 nên mình chỉ có được gần 5 ngày để tìm hiểu Paris và các nước khác.

Nói là 5 ngày nhưng cũng không được trọn vẹn lắm. Kế hoạch tạm thời như sau:

_ Tối Thứ sáu: bay từ VN sang Paris
_ Thứ 7 + CN: tham quan Paris
_ Thứ 2 - 5: training
_ Thứ 6 - sáng CN: tham quan Paris (+ nước khác ?)
_ Tối CN: bay về VN

Nhờ các bác tư vấn giúp:

1) Trong 2 ngày cuối tuần thứ nhất ở Paris thì nên đi những đâu và ở k.sạn nào (1 đêm) giá rẻ ? (những đêm sau đó thì được cty book k.sạn cho)

2) Trong 3 ngày cuối tuần thứ hai có nên làm một tour ngắn: Paris - Bỉ/Hà Lan - Đức (Frankfurt) không ?
Nếu đi tour này thì chắc mình phải book vé về VN từ Frankfurt vào tối CN luôn, chứ không còn thời gian để quay lại Paris nữa.

Xin cảm ơn,

Xin các Bác chỉ giáo cách đi bụi đến Vladivostok

Mình ở Miền Tây, do đó để đi Vladivostok mình sẽ bắt đầu từ Saigon.
Mình muốn hỏi các Bác chỉ giáo cách nào để đi Vladivostok ngon bổ rẻ (Không cần thiết đi máy bay vì đắt)
Em chỉ hình dung được có vậy, các bác vui lòng chỉ bảo dùm để em sáng vấn đề thêm trước khi chuẩn bị.
Theo cách các bác chia sẽ thì kinh phí vào khoảng bao nhiêu luôn nhé!
Thanks, mong hồi âm của các Bác!

Phượt Châu Âu 1 mình vào tháng 11/2013

31/10: Hanoi - Paris
5/11: Paris - Brussel (1)
7/11: Brussel - Amsterdam (2)
11/11: Amsterdam - Stockholm (fly)
13/11: Stockholm - Gottenburg (3)
15/11: Gottenburg - Copenhagen
17/11: Copenhagen - Berlin (4)
20/11: Berlin - Milan (5)
23/11: Milan - Venice
24/11: Venice - Milan
25/11: Milan - Barcelona (fly)
28/11: Barcelona - Paris (6)
2/12: Paris - Hanoi

Đây là lịch trình của mình, có ai muốn tham gia cùng không, hoặc có bạn nào ở bất kỳ thành phố nào thì giúp mình nhé. Lần đầu tiên đi và không có nhiều tiền đâu.

Hoặc có gì tư vấn thì bảo mình biết với nhé

Chat với mình qua whatsapp +8491.213.5.066

công việc ở Latvia

mọi người ơi cho em hỏi. em đang làm thủ tục sang Latvia (châu âu) có giấy định cư . nhưng không biết công việc bên đấy như thế nào? mọi người có ai ở bên đấy không thông tin cho em với

Đi xe máy ở châu âu

EM xin phép lập topic hơi nhỏ 1 chút để hỏi các anh chị kinh nghiệm về việc đi mô tô, xe máy ở các nước châu âu. Em sắp tới qua Đức sống với chồng 2 năm, cũng có ý định du lịch bằng xe máy. Em không biết cần phải có bằng gì, giấy tờ gì để được phép lái xe và thuê xe, bằng lái xe máy của VN dịch ra không biết có đủ không ạ? em không biết có dịch vụ nào đổi bằng lái xe máy quốc tế giống như của ô tô không ạ?
Ai có kinh nghiệm thuê xe và lái xe máy ở châu âu rồi thì chỉ cho em biết với nhé. em xin cảm ơn ạ:D

Anh - Ireland - Scotland - Paris - Brussels - Amsterdam.

Tháng 2 năm sau em dự định làm chuyến đi lịch trình như trên. Visa schengen và Anh thì em đã nắm được, còn hai nước kia thì em nghe lạ hoắc ạ. Bác nào có kinh nghiệm về Ireland và Scotland thì cho em chút thông tin về 2 nước này, cũng cần visa riêng cho 2 nước mới vào được đúng không ạ?
Update:
- Theo em vừa tìm hiểu được thì hình như chỉ cần visa UK là được rồi, nhưng em vẫn muốn chắc ăn bác nào có kinh nghiệm thực tế khẳng định lại giúp em.
- Em đã đi Pháp 1 lần vào t6 năm này (2013), vì là lần đầu nên em chỉ được cấp single entry, lần này em xin nữa thì có khó không? có ai bị xin lần hai mà bị từ chối chưa ạ? Hồ sơ em dự định vẫn chuẩn bị đầy đủ như lần 1. Trường hợp e vẫn độc thân, 23t.

Last edited:
Từ ( 2 tuần 30.6-11.7) Hungary đi Pháp ( paris)- Hà Lan ( Ams) ( 12.7- 17.7)

:D Em chào các anh chị em trong " tổ phượt Châu Âu). Chả là em được đi học ở Hung khóa ngắn hạn 2 tuần nên em tranh thủ cùng mấy người bạn ở Peru, Hy Lạp trong lớp rủ nhau đi chơi tranh thủ từ 12/7 đến 17/7; tối 18/7 em về nhà rồi.
Em định đi Paris ( Pháp) và Ams ( Hà Lan), đang lo lắng đặt khách sạn đâu rẻ? Đi lại thì như thế nào?
Nhóm em có 3 người: 1 VN, 1 Peru và 1 Hy Lạp ( 2 cô gái + 1 bạn zai) nên cũng còn lớ ngớ lo lắng có an toàn không? ( ảnh hưởng phim Mỹ Taken dã man các bác ạ:(.
Nên đi tàu từ Hung sang Pháp hay đi máy bay vì có ít ngày?
Chủ trương em muốn đi tiết kiệm vì sinh viên nên cũng không có nhiều ngân sách lắm.
vậy em xin các anh chị chỉ bảo giúp tụi em.
BTW, Hôm nay em mới nộp hồ sơ, phỏng vấn visa. Thấy thiếu cũng kha khá thứ nó yêu cầu hạn cuối nộp 31/5 như:
Vé máy bay, sao kê Bank 3 tháng, Bảng lương 3 tháng và hợp đồng lao động. Chưa kể yêu cầu thêm em có kế hoạch chi tiết ở Pháp và Hà Lan ngoài chi tiết kế hoạch ở lớp học ra.

Có cần xin transit airport visa tại Charles de gualle không?

Chào các bác,

chuyến bay của em sang Burcharest nó transit tại CDG, không biết có cần phải xin Transit airport visa không ạ?

Em vào trang lãnh sự quán của pháp thì thấy có mục này (http://www.ambafrance-vn.org/Thu-tuc-di-Phap,441). Nhưng khi google kiếm được link sau: http://www.diplomatie.gouv.fr/en/co...a-visa/article/what-type-of-visa-do-i-need-to

Theo nhu linh tren thì minh được miễn, bác nào có kinh nghiệm đi rồi confirm em với.

Thanks!

Re: Có cần xin transit airport visa tại Charles de gualle không?

Tiện thể em cũng hỏi luôn là em có visa Mỹ, bay sang Mỹ, transit ở London thì có phải có visa transit ko. Em tìm hiểu thì là ko nhưng cứ hỏi lại các bác có kinh nghiệm rồi cho chắc ạ!

Re: Có cần xin transit airport visa tại Charles de gualle không?

Tiện thể em cũng hỏi luôn là em có visa Mỹ, bay sang Mỹ, transit ở London thì có phải có visa transit ko. Em tìm hiểu thì là ko nhưng cứ hỏi lại các bác có kinh nghiệm rồi cho chắc ạ!

Ko cần nhé bạn, vào trang immgration uk thì sẽ có chi tiết

HCPT xin visa đi Rumani miễn phí?

Em thấy rất nhiều lãnh trang webs đưa tin là miễn phí cấp thị thực khi cho HCPT xin visa vào Rumani. Em cũng nghĩ đó là sự thật vì đã kiểm tra thông tin trên site của lãnh sự quán Việt Nam (http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/B...st=dc7c7d75-6a32-4215-afeb-47d4bee70eee&ID=64) ai ngờ, khi nhân viên sứ quan Rumani xem xong hồ sơ ông ấy bảo phải nộp lệ phí 84$. Em đứng hình luôn, em thắc mắc là theo thông báo này nọ của lãnh sự quán việt nam là được miễn phí nhưng chẳng có ích gì. Vẫn phải nộp tiền như thường :(

Bác nào có kinh nghiệm thực tế đi rumani bằng hộ chiếu phổ thông mà được cấp visa miễn phí chia sẽ giúp em nhé ạ.

Cảm ơn các bác!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back