What's new

Phi đội củ đậu và những hành trình xông đất Myanmar

Báo cáo các bạn Phượt:

Tên nhóm: Phi đội củ đậu

Thành phần: 4 mạng --> chuẩn ko cần chỉnh cho một hành trình Myanmar (c)

Thời gian: Từ 18:00 ngày 1 Tết đến 20:30 ngày 10 Tết Kỷ Sửu

Phương tiên: 7 chuyến bay + Ô tô (gồm xe thuê trọn gói + taxi + xe vẫy ngang đường) + xe ngựa + xe bò + đi bộ + Thuyền + đò

Chi phí: ~ 900 / 1000 $ total

Lịch trình:

Tối 0: HN - BKK (bay) - nghỉ đêm tại Magic Food, tại Thái có roaming tới DTAC

Ngày 1: BKK - RGN (bay), tới đây thì các bạn mobi của VN ko chơi với bạn nào của Miến. Tạch :((

Đã đặt sẵn 1 em xe đi Golden Rock ngay (140$) ( 180km từ RGN)
Hoàng hôn - ngủ - ngủ gật - bình minh

Ngày 2: Rời Golden Rock về Bogo thăm một loạt chùa chiền
Về Yangon lấy vé máy bay nội địa Air bagan, đổi tiền ở chợ Bô zô với tỉ giá 1070, đi chùa to nhất nhiều vàng nhất của Miến Shwedragon (???) săn hoàng hôn, ăn tối ở Junior Duck, về May Fair Inn ngay bên hông Strand ngủ - thế mới hoành tá tràng!!!

Ngày 3: RGN - Bagan (bay), bị delay 1h do sương mù, tốn mất 2$ cho 1/2h vào in tẹc nẹc
10h tới Bagan, bắt đầu hành trình xe ngựa - chùa chiền - hoàng hôn - bình minh - chùa chiền - xe ngựa tại thành cổ Bagan - Phê vãi chưởng!

Ngày 4: Đi tìm nữ thần mặt trời từ 5am trong tiếng vó ngựa lọc cọc, lại đền đài thành quách, làng bản

Chiều: Taxi đi Mr POPA - ngôi nhà tinh thần của người Myanmar nằm trên đỉnh (hình như là ) một ngọn núi lửa đã tắt hơn 2500 năm, hành trình của những bàn chân đất và những chú khỉ tinh nghịch đáng yêu

Lượn 1 vòng New bagan, về tiếp Old Bagan săn hoàng hôn - Phê vãi chưởng lần 2!!!

Ngày 5: Bagan - Mandalay (bay), giữa đường xe chết ngắc, vẫy ngay được em xe đẹp vãi chưởng, check-in rồi ra đường uống trà ngắm bình minh, lúc máy bay hạ cánh chạy tóe khói ặc ặc!!!

10am: Bập bùng với bạn taxi, làm 1 vòng Royal Palace rồi check in ở Royal city Hotel, thăm cụm Mandalay Hill, chùa Kuthodaw có bộ kinh Phật khắc trên 729 phiến đá quỷ sứ gì quý lắm, Sanda Muni với hàng trăm stupa trắng toát, tu viện bằng gỗ Shwe Nan Daw và tu viện Atunashi, chốt hạ bằng chùa Maha Muni với bức tượng mặc áo giáp vàng, kết thúc city Mandalay tour.

Chiều: Củ đậu chiến với bạn Taxi rồi đổi sang một bạn taxi mới tiếng Anh bắn như gió, thông minh và rất củ đậu: đi Sagaing Hill, chùa trên sagaing, 2 cây cầu cũ Ava và cầu mới trên sông Ayeyarwaddy, bến sông làng Inhwa như một ốc đảo giữa 2 dòng nước, Amarapura với cây cầu U Bein huyền thoại

Vụ săn hoàng hôn ở U Bein thì cũng đáng gọi là huyền thoại nhờ các củ đậu nhờ :D

Tối: ăn ở Golden Duck - Nhà hàng tuyệt đỉnh hơn cả tuyệt đỉnh gì đó ở RGN của LE :) - mày nên đi lại để tới đây dùng bữa chịp chịp

Ngày 6: Săn tìm vẻ đẹp của làng Inhwa = tiếng gọi đò lúc sớm tinh sương sau đó lên thuyền đi Mingun ở bên kia sông, lãnh đạo ghé thăm một lớp học tiếng Anh và vi tính trong làng, dậy các em đọc Hai ba - Phượt, nghe các em hát và hát cho các em nghe Việt nam - HCM, ( sẽ up ảnh để CVN tks liểng xiểng sau hehe )

Show hàng tung tóe ở Mingun Pagoda và Mingun chuông. ăn uống tơi tả ở bến sông đến 1pm thì chào các bạn.

Về đến Mandalay, tiếp tục ngất ngây bởi các em Jeep long lanh lộng lẫy trăm hoa khoe sắc, ko quên ghé Golden Duck đánh chén lần 2

4pm: Rời Mandalay trên một em Taxi đi làng Nang Shwe, 100$/ 4 bạn, hì hụi đến 0:00 thì check in ở View Point - Nang Shwe.

Ngày 7: Lãnh đạo ngủ dậy muộn rồi đi thăm một trường tiểu học với các em bé từ lớp 1 đến lớp 4, lớp nào cũng hát cho các lãnh đạo nghe.

Lượn 1 vòng quanh làng, ăn trưa rồi lên thuyền tiến về Inle Lake

Cái hồ đẹp thiệt đẹp, tình thiệt tình, phiêu du vãi chưởng

Checkin ở Golden Islands Cottages 1 - đi làng In Dein - quay lại khu hồ rộng nhất săn quả hoàng hôn lóng lánh với những nghệ sỹ chèo thuyền bằng 1 chân trên hồ Inle.

Ngủ 1 đêm đắt nhất trong hành trình 44$/ 1 phòng d.
( thực ra cũng chỉ bằng 1 đêm ở Golden Rock hị hị nhưng chất lượng thì trên tài)

Ngày 8:
Hí húi săn mặt trời, rồi lượn quanh các làng trên hồ: thuốc lá, cổ dài, đồ bạc, dệt vải, Yawama, tu viện mèo nhảy, chùa ( tên dài quá nên quên rồi), và lại lướt sóng lấp lánh về Nang Shwe

Trưa: Thưởng thức món ăn của người Shan
1pm: Rời làng tới tu viện với những chú bé xinh xắn trên ô cửa sổ hình bầu dục --- chẹp chẹp cứ phải gọi là, quỷ sứ vãi chưởng :L

Tới sân bay Heho, bắt chuyến bay Heho - Mandalay - Bagan - Yangon theo cách rất riêng của các bạn Miến

Ngày 9: RGN - BKK airport (sáng) - MBK - BKK airport (chiều) - HN - Phở Thìn - giải tán Phi đội củ đậu

Picture:

picture.php

Chuyến đi kết thúc trong niềm hân hoan của nước phở. Báo cáo Hết!

Ảnh ọt chưa xử lý, sẽ cố gắng up sớm. Chúc các bạn ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp hị hị :)

Last edited:
Làng Inwa

- Làng Inwa thế nào ạ?

- Tuyệt, không khí rất tuyệt!!!

Mấy củ đậu đang trong cơn say hoàng hôn cầu U Bein nhìn nhau vẻ tiếc nuối .. vừa ghé qua bến phà, nhìn qua cố đô có đến 400 năm là chốn vương triều nằm như một ốc đảo giữa dòng Ayeyarwady thơ mộng và một con kênh đào ... nghe nói phải làm một hành trình xe ngựa trên dưới 2h đồng hồ để khám phá ... nên đành gác lại ...

Như đổ dầu vào lửa, lửa cháy đùng đùng nên chúng tớ bèn bàn nhau kiếm 1 con taxi chạy từ 4h30' sáng tới làng Inwa vừa kịp chuyến phà đầu tiên (1h), lang thang đến độ 7h30 rồi chạy ù về trung tâm Mandalay cho kịp chuyến phà đi Mingun lúc 8h30. Cùng lắm là bỏ ra 28$ làm một chuyến phà riêng là xong chứ gi ;)

Ở nhà mà ngủ muộn 1 chút thì sớm sau phải dậy muộn tới 3 -4 chút. Cơ mà lúc đi chơi, khỏe và dẻo dai dễ sợ ... về muộn, ăn muộn, lại còn đi bộ 2km quanh tường thành Mandalay, ko bắt đc taxi, đi rạc cả cẳng ko tìm được ksan ... hixhix, bản đồ thì rối tung rối mù những phố và phố ...

Điên tiết, các củ đậu lại vẫy bừa mấy con xe chạy ầm ầm trên phố. Lucky dã man khi có một chiếc xe long lanh dừng lại, cả bọn giơ bản đồ trình bày một lúc, bạn bảo, lên xe, tôi chở các bạn về ... chưa đầy 5' phút sau xe đỗ xịch trước cổng ksan trong niềm hân hoan tột độ của cả bọn. Xuân đến thế là cùng :D

Thế mà sáng hôm sau, vẫn lóp ngóp bò dậy, leo lên xe chạy ra khỏi thành phố từ lúc trời vẫn còn tối mò tối mịt. Túc tắc đến đc bến phà làng Inwa thì dân còn chưa ngủ dậy! Đò ơi - tiếng gọi đò buổi sáng sao mà tha thiết, mà chan chứa xúc cảm, 4 bạn đò bên kia sông lầm lũi chạy phà sang đón 4 vị khách đầu tiên trong ngày, giống một lũ đơ đơ kinh.

1000 kyat / 1ban/ 1 chiều. Lên bờ cũng chả thấy ai thu tiền, chắc lượt về thu một thể. Đã có sẵn các bạn ngựa chờ, 1 xe chở đc 2 khách, giá công bố trên bảng kia rồi, 4000 kyat/ 1xe, có các điểm du lịch như thế như thế ... đi độ 2 -3 tiếng là tham quan hết làng.

Thế là leo lên xe thôi

Lối xưa xe ngựa hồn thu thảo

Nền cũ lâu đài bóng tịch dương ( bình minh chứ nhở)

picture.php

Bội thực với mặt trời

picture.php

Bạn nhỏ này cực kỳ kiên nhẫn đứng làm mẫu, nhưng tớ chụp cực ngờ u nên cứ out net tung tóe..., chịp, chán vật

picture.php

Bạn ấy đứng cạnh tu viện thấy sách viết là có 267 cột gỗ tech cũ kỹ như thế này này

picture.php

Làm nốt cái watch tower bên gốc cây gạo

picture.php

Thế là ... thế là ... chia tay nhỉ? ... Uh thì chia tay ... mà sao trong lòng thấy bồn chồn không yên ả, sao cứ thấy có cái gì gại nhè nhẹ trong lồng ngực, sao lại nhớ quá 2 đêm ngon lành ở Inle?

Thực ra em chả quên cái gì, chỉ có cái gì em nhớ nhiều hơn, yêu hơn tại một thời điểm nhất định mà thôi. Như bây giờ, cơn khó ở kéo em về cái đêm mà cả lũ đã ngủ lịm đi trong chiếc taxi cà tàng chạy 300km đường đèo núi long xòng xọc với tiếng nhau trầu lép bép của bạn tài xế. Làng Nayang Shwe (em viết có đúng ko, có còn đủ nặng để imim với cả virgo sợ em nữa ko?;) ) đã chìm ngỉm trong cơn ngủ, tìm mãi mới thấy cái View Point mà cả lũ nhớ láng máng trong bài viết vủa Linh Vìu. Cám ơn nó nhờ, vì cái chỗ đó thật là hay!!!

Bao giờ?

picture.php

Trở lại?

picture.php

ngày xưa ...?

picture.php

Nơi cái ban công bằng gỗ cũ kỹ và ồn ào bởi tiếng xuồng máy chạy tấp nập trên kênh, em đã ngồi co ro trong tấm chăn mỏng, hai chân vắt lên cửa sổ và buôn điện thoại ... Eo ơi, sẽ nhớ nhớ là ....:)

@ black: nếu có thể thank nhiều hơn một lần ....:L:L

@ longlanh ơi, em có nhầm chị T này với chị T kia không thế :)

ui giời ôi, sao 3 người ngồi ở đúng 1 chỗ để đọc sách ạ! Được cái mỗi người đọc 1 cuốn khác nhau nha!!!!!!!!!!!!

Em hóng hớt quá, mọi người viết tiếp đi nào!!!!

Giờ này 1 Tết năm ngoái, đang nằm cuộn trong chăn ấm ở Linh Đàm chờ taxi Nội bài tới đón. Phòng lạnh nhưng lòng không lạnh, người nóng rực như lên cơn sốt, hồi hộp, căng thẳng, lo âu, nuối tiếc, thèm muốn, mong đợi ... vô số những cảm xúc căng lên như dây đàn, .... giống như vừa mới hôm qua thôi ... mà đã 1 năm rồi ...

1 năm ...

củ đậu bé nhất đang vi vu Trung Quốc ...

củ đậu yểu điệu nhất đang đón Tết xa nhà ...

củ đậu đảm đang nhất đang nhắn tin cho người yêu ...

còn sót lại 1 củ đậu ngồi đây và hoài niệm ...

có những ký ức, nó sẽ đẹp mãi, ở lại mãi bên mình, ... như là ký ức của những ngày xông đất Myanmar...

Đây là Shwedagon lộng lẫy:

picture.php

Là Bagan ... đi từ bình minh đến tận khi tắt nắng:

picture.php

Là một Mandalay city sống động :

picture.php

Và UBein huyền thoại:

picture.php

những chuyến taxi cười vui quên hết sự đời:

picture.php

Và nhớ quá, nhớ quá Hồ Inle :L

picture.php

À á, có một củ đậu cũng đang ngồi đây hồi tưởng lại giờ này năm ngoái đấy nhé :)
Mình nhớ cảnh một củ đậu ngồi gặm thịt gà ở Nội bài mãi chẳng chịu lên máy bay làm loa cứ oang oang gọi tên. Nhớ tiếng vó ngựa lọc cọc trên con đường vắng lặng ở Bagan lúc sáng sớm, nhớ khung cảnh lãng mạn và yên bình ở Inle.
Năm nay mỗi củ đậu một nơi và tất cả đều gói gọn trong từ "nhớ"...

Phi đội củ lạc vừa đi về sáng 30 Tết chưa thấy topic mới nhỉ ;)

Chúc mừng năm mới mấy củ đậu đang ngồi hoài niệm :). Riêng của hành đang xếp lại tiền lẻ + tờ giấy tư vấn của đậu đen ... quyết tâm vài ngày nữa lên đường 1 mình, viết lại hành trình đến Golden land cho xứng với tên gọi nhé.

À á, có một củ đậu cũng đang ngồi đây hồi tưởng lại giờ này năm ngoái đấy nhé :)
Mình nhớ cảnh một củ đậu ngồi gặm thịt gà ở Nội bài mãi chẳng chịu lên máy bay làm loa cứ oang oang gọi tên. Nhớ tiếng vó ngựa lọc cọc trên con đường vắng lặng ở Bagan lúc sáng sớm, nhớ khung cảnh lãng mạn và yên bình ở Inle.
Năm nay mỗi củ đậu một nơi và tất cả đều gói gọn trong từ "nhớ"...

Phi đội củ lạc vừa đi về sáng 30 Tết chưa thấy topic mới nhỉ ;)

Phải gói trong từ này mới chuẩn " NHỚ VÃI CHƯỞNG" :D

Năm nào cũng đi như ngựa hoang, năm nay ngồi nhà sao mà nhớ ...

Em nhớ Sông Mã gập ghềnh đá sỏi, con đường đất đỏ bụi mù bên dòng sông xanh ngắt...

Em nhớ Lệ Giang trong ký ức, lỡ một lần mà dường như sẽ lỡ cả một đời ...

Em nhớ Mộc Châu mù sương, mí mắt ướt sũng ko biết vì mưa hay nước mắt ...

Và nhớ một Myanmar huyền thoại, nhớ những ngày đi và đi hối hả, nhưng hạnh phúc là không thể đo và đếm được bằng lời ...

Cái tuổi nó đuổi xuân đi, những ngày đã qua là những ngày không bao giờ quay trở lại ... Đến khi nào, mới có thể cười vui bên bạn bè như thế?

@virgo: em tin suốt đời sẽ ko ai trong Củ đậu group quên được tiếng vó ngựa thành bagan trong hành trình Myanmar năm ấy, cả khi trở về trong bóng tối hay lúc vội vàng đi tìm kiếm bình minh...

picture.php

Có một củ đậu cũng đang nhớ cái nắng chói chang ở Yangoon, nhớ cánh đồng hoa hướng dương vàng rực rỡ ở Mandalay, nhớ cát đỏ bụi mù giữa muôn ngàn thành cổ Bagan, nhớ những dập dềnh sóng nước, những vạt lau lả lơi trong gió chiều trên hồ Inle hay khi thảnh thơi nhâm nhi ly café tán phét sự đời ở View Point…ôi chao là nhớ!!!

Giờ này năm ngoái cả lũ đang gà gật ở sân bay BKK rồi đấy. Lúc này đã thẫn thờ vì mất đồng xu khiến 3 củ đậu kia mắt tròn mắt dẹt rồi lăn lóc cười chưa nhỉ. Nhanh quá là nhanh! Tết năm ngoái củ đậu xông đất Myanmar rồi thế nào lại tốc hành sang đây. Năm nay củ đậu sẽ du xuân ở DC rồi du dần về nhà nhé :)

Chúc các củ đậu năm mới luôn vui vẻ và hạnh phúc. Chúc hai củ đậu chị ngày càng thêm đằm thắm, mặn mà :) còn củ đậu em bớt nhí nha nhí nhố. Chúc 3 củ đậu một ngày và một mùa Valentine ngọt ngào (… như vòng tay âu yếm)!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back