What's new

Phượt 1 vòng cung Tây Ninh: Khám Phá đảo Nhím, thăm chiến khu xưa.

Từ 1 bài báo đọc được trong tiệm hớt tóc, Nhanvanhoang rủ rê mọi người khám phá đảo Nhím.
Đảo Nhím thuộc X. Suối Đá, H. Dương Minh Châu, T. Tây Ninh, đảo nằm trên hồ Dầu Tiếng.
Dự tính từ trước tết, sau bao đắn đo, tìm hiểu. Chúng tôi đã quyết định khởi hành vào ngày 06/03. Ngoài nhà ĐTM(8TV) còn có sự kết hợp với nhà CC-TTVNonline(12TV).
Chuyến đi được phân làm 2 nhóm:
+ Nhóm 1: Gồm 10 thành viên khởi hành vào buổi sáng; trong nhóm này chia làm 2 nhóm nhỏ: Nhà ĐTM do anh Barandom dẫn thì đi theo đường bờ đê và nhóm chim cò do Lơ dẫn thì đi theo đường QL. Cả 2 nhóm này gặp nhau tại bến phà.
+ Nhóm 2 với quân số đông đão( do các bạn này vẫn phải làm việc sáng thứ 7) do L.K dẫn đường.

Last edited:
Do không biết đường, vừa chạy vừa hỏi đường. Chạy lạc vào Chàng Riệc, may gặp 1 chốt Biên Phòng hỏi, và được chỉ đường đến TƯCMN. Đến nơi đã 14g, dòm qua dòm lại không thấy nhóm Jipi đâu? Alô thì mới biết các bạn CC đã về TP luôn rồi. Thế là nhanh chóng ăn trưa và vào tham quan chiến khu.

Trong chiến khu, nhiều đường mòn nhỏ mà lại không có bảng chỉ dẫn rỏ ràng. Nên nhóm bị lạc, loay hoay 1 hồi mới tìm được đường ra.
Rời Căn cứ TƯCMN lúc đã hơn 16g, hướng đến kế tiếp là cửa khẩu Xa Mát.

2 bên đường là rừng cây "tái sinh", gặp vài chú khỉ ra ven đường ngồi chơi, đi trong tiếng chim ríu rít về tổ, đưòng vắng và tốt.

Anh đi từ Tân Châu lên TƯCMN thì phải qua Chàng Riệc là đúng rồi đâu có lạc đâu

Theo dự tính thì nhóm muốn từ Tân Châu chạy băng ra Tân Biên, rồi mới chạy lên Xa Mát. Nhưng hỏi dân địa phương thì người chỉ hướng này người chỉ hướng kia nên đôi lúc chạy đã rồi quay lại đi hướng khác.
Bạn quê ở Tây Ninh à? Mong có dịp làm thổ địa cho bọn mình nhé!

Cập theo bên trái đường có nhiều di tích khác, rất nhiều: có nơi đã hoàn chỉnh có nơi đang trong quá trình trùng tu.

Sau khi đọc bài của anh lengkeng, em có vài lời cảm nhận muốn nói,

Đi Đảo Nhím, là buổi tiệc tổ chức đi chia tay với anh Nhanchauchau để anh ấy trở về HD, Trong chuyến đi Đảo Nhím lần này, nhà mình các anh chị bận rất nhiều, chỉ có 8 tv đi được, , ít quá, số lượng nữ nhiều hơn nam, em hỏi ý kiến mọi người và mời thêm bạn bè em ở nhà cc đi để giao luu và có thêm nhiều tv nữa để chuyến đi thêm vui, và đặc biệt có nam nhiều, sự an toàn sẽ cao hơn rất nhiều.

Chuyến đi diễn ra gấp rút, Các bạn ở CC đã giúp cho mình có buổi ăn ngon, từ đi chợ, ướp đồ đến nấu nướng.

Có 1 số chuyện đúng là không may xảy ra, nó làm chuyến đi có phần hơi buồn đối với các bạn cc, đến sáng thì các bạn mệt, cũng ko thể chất 13 mạng và 7 chiếc xe lên con đò nhỏ của chủ nhà cùng với 7tv ĐTM mình được, chiếc đò quá nhỏ, đi vậy rất nguy hiểm cho mọi người,quyết định đi sao thì về vậy, các bạn quyết định trở về DMC, để đi căn cứ cách mạng.

Chính anh là người nói với em là sẽ do em quyết định,e quyết định đi đâu mọi người đi đó, rồi a kêu cho chủ nhà tiền, em là người ko đồng ý, vì mọi cái diễn ra ở buổi tối, em không phải kẹo gì, nhưng cho tiền là không đáng, mình ăn mình cũng cho đồ cho chủ nhà, và mời chủ nhà ăn với mình. Em ko chịu anh lại nói thôi em đi với CC đi, để mọi người đi đò. Cảm xúc lúc đó của em rất buồn. Em không thể bỏ CC, họ là bạn em, là những người em rủ đi cùng trong chuyến đi lần này, Bên nào cũng là bạn bè thân thuộc, nhưng em đã rủ thì em phải đi cùng họ. Em tin rằng các anh chị nhà ĐTM sẽ hiểu và thông cảm với tình huống của em và sẽ ủng hộ quyết định của con em nhỏ nhất nhà ĐTM.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,925
191,775
Latest member
HTTN
Back