What's new

[Chia sẻ] Phượt một mình tại Cù Lao Chàm.

Giữa tháng 5 vừa rồi mình có chút công việc nên vào Đà Nẵng rồi qua chỗ thằng bạn ở ngay cầu sông Hàn ở nhà nó.
Được 4-5 ngày thì mình cũng xong xuôi công việc thì bất ngờ lên mạng thấy có Cù Lao Chàm gần gần với Đà Nẵng mà chưa đi. Lên mạng tìm thông tin và cách đi đứng thì ko đc cụ thể và chi tiết lắm mà chủ yếu toàn thấy tour là tour.
Mới đầu định đi Tour vì là lần đầu đi biển đảo lại chả biết mô tê đường đi lối lại, chẳng quen biết thân thích ai trên đảo nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn thích xách balo và tự mình đi hơn.
Sáng thứ 5 ngày 16/5 biết thông tin về Cù Lao Chàm, cả buổi sáng online tìm kiếm thêm thông tin. Tí nữa thì chuyển khoản cho cty du lịch để đặt tour. 1 phần lý do tự túc đi cũng là đúng lúc thằng bạn ở nhở nhà nó về, lúc đó mới nói chuyện với nó. Sau một hồi nói chuyện nó kêu oke 2 ta cùng đi.
Chiều hôm đó tiếp tục tìm hiểu đi đứng ra sao và nhiệm vụ buổi tối là chuẩn bị hành lý.
Mình thì đc cái là cẩn thận, mang thì rõ nhiều quần áo mặc dù là xác định sáng đi rồi chiều về luôn, ô(dù) che mưa, nắng, cả áo mưa nữa chứ(mang đi rồi mới biết cả cần thiết). ở nhà nó có mấy cái mũ cọ thì chả mang thế là đến đảo lại mất oan khoản tiền.
Và đây là kinh nghiệm của mình sau khi đi về để các bạn có đi thì chuẩn bị nhé:
- Balo du lịch dùng để đồ
- Quần áo tắm và quần áo khô. (Xác định đi bụi thì phải ở đó 1 đêm)
- Mũ vành rộng để tránh nắng, vì ở đó rất nắng
- kém chống nắng
- Kính đen để che nắng và nhìn cho đỡ chói nhé. Ai thích thì tạo dáng với kính.
- điện thoại và máy ảnh nhớ xạc đầy nhé.(Nếu lần sau đi mình sẽ chế cái túi đựng máy ảnh để chụp dưới nước, trên thị trường mình thấy cũng có cái túi bọc rất hay để khi lặn ngắm san hô và cá cảnh mình còn chụp)
- Nước ngọt: sẽ phải cần nhiều nước đấy bạn nhé. Đặc biệt khi lặn ngắm san hô sẽ phải dùng nước ngọt nhiều.
- Xe máy: Nếu bạn đi nhóm đông thì ko nên đi xe máy, còn 1-2 ng thì nên đi xe máy.
- Bạn nào dễ say sóng thì chuẩn bị đồ ăn ngọt hoặc thuốc chống say nhé.
Định đưa cái ảnh ông bạn mình mà ko có chức năng chèn ảnh trực tiếp hả các bạn!
Đây là ông bạn mình, ko phải tự nhiên mình đưa ảnh ông này lên đâu. Giờ vẫn còn ấm ức với ông í thế nên đưa lên cho mọi ng coi, coi như dìm hàng luôn.

Last edited:
Các bạn ơi có chuyến tàu cao tốc ra đảo vào buổi chiều không nhỉ?
Mình đi tàu hỏa, trưa mới đến Đà Nẵng, muốn đi ra đảo luôn và ở lại 2 ngày 2 đêm, muốn ngủ trại và ăn ở nhà dân.

Bạn nào có contact của lái tàu cao tốc không cho mình xin nhé!

Em mới có chuyến phượt 1 mình từ Buôn Ma Thuột ra hôm 27/04 đây. Và em cập nhật giá hiện giờ luôn. :)
Giá tàu gỗ ra vẫn 30k/người, Cano em không biết, hình như 150k hay sao ấy.
Ra đó em thuê phòng nhà chị Trang, chị quá là nhiệt tình luôn, em thuê 1 phòng 2 người là 200k, phòng đẹp lắm luôn ấy chứ, ngày đôi khi cúp điện, còn đêm thì có điện tới 10h đêm là cúp, nhưng yên tâm là khi cúp điện thì chị bật máy nổ cho tới sáng luôn.
Giá lặn san hô là 70/người, em thuê xe máy thì ban đầu chị nói là 150k bao xăng nhưng đến khi trả phòng thì chị nói chị lấy có 50k tiền thuê xe thôi, và ở đảo đó 1lit xăng là chạy tẹt rồi, em chạy ra bãi Hương, và quãng đường thì ôi thôi, em up video lên youtube rồi đó, khó chạy nhưng khoái lắm. :D
Dưới đây là một số bức hình em chụp được, chia sẻ lên cho vui, em chụp bằng điện thoại nên mọi người thông cảm nhé. Hì
[video]https://youtu.be/iLln2BdsmKE[/video]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Đá ở đây đẹp lắm nha
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Đây là nhà chị Trang, đã định vị trên Maps tên Nhà nghỉ Trang Vũ rồi đó các bạn!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

bác cho em hỏi
Em muốn đi từ tp. Đà Nẵng đến CLC bằng xe máy và mang xe máy qua CLC để đi thì bác tư vấn giúp em mấy vấn đề được không?
Em đi từ sáng sớm, băt tàu ở HA, hoặc cửa đại, đến CLC thì thuê nhà và ăn uống ntn và giá ntn ạ?
Em muốn chiều tối tầm 4-5h về HA để tối đi chơi trong HA đến tầm 9h từ HA về tp ĐN thì không biết có tàu trở xe máy nào đi không và giá ntn?

@giangtp :
Thuê 1 phòng giá 200k nhé bạn, giá chuẩn rồi.
Ăn uống 1 bữa tầm 60K-70K , hoặc bạn nhờ chỗ thuê nấu ăn đi là tiện nhất, mà đi trong ngày thì thuê nhà làm gì nhỉ ???
Chiều từ 4h-5h về thì mình k rõ, chỉ nhớ là cano nó bảo về tầm 2-3h vì sợ sóng to, với lại về buổi chiều thì chỉ có cano thôi ( phát sinh vấn đề bạn mang xe máy ra, thì làm sao đem vô đc ?, cano có chở xe máy đâu )

Tàu chở xe máy chỉ có tàu chợ thôi nhé.
Tàu chở đi Cửa Đại-CLC lúc 8h30
Từ CLC-Cửa Đại tầm 11h-12h

Cù Lao Chàm mấy hôm nay trời mưa nhưng vẫn có thể ngắm san hô và thả mình trong biển nước xanh mát trong vắt.... Cù Lao Chàm ngày mưa tham quan trên bãi Làng thật là mát.

Các bạn ơi có chuyến tàu cao tốc ra đảo vào buổi chiều không nhỉ?
Mình đi tàu hỏa, trưa mới đến Đà Nẵng, muốn đi ra đảo luôn và ở lại 2 ngày 2 đêm, muốn ngủ trại và ăn ở nhà dân.

Bạn nào có contact của lái tàu cao tốc không cho mình xin nhé!

Nếu đi lẻ bình thường không có tàu cao tốc ra đảo vào buổi chiều đâu bạn, chỉ có những chương trình tour theo yêu cầu của đoàn tàu ca nô mới xuất phát buổi chiều, bạn có thể tham khảo thêm tại http://www.tourculaocham.biz/di-cano-ra-cu-lao-cham

Bạn chủ thớt ơi cho mìnhh hỏi nhé:
Lịch trình của mình :Sáng 7h chạy xe máy ra bến cửa đại bắt tàu chợ chuyến 8h30
CHo mình hỏi bến cửa đại có gửi xe máy không ạ?
Mình nghe nói có 2 tàu chợ ,1 tàu về cửa đại , 1 tàu về hội an phải không bạn?
11h tàu chợ ghé bãi làng , mình muốn thuê xe máy để tham quan quanh đảo đến 2-3h chiều về lại cửa đại lấy xe đi chơi ngũ hành sơn, hội an , làng rau trà quế .
Cho mình hỏi các bạn dịch vụ thuê xe trên đảo đi mấy tiếng , số điện thoại, giá cả ?
Chiều về 2-3h có chuyến tàu cano nào ko , hãng nào , giá cả?
Cảm ơn các bạn rất nhiều !!!!!!!!!!!

Từ 10/9 - 14/9 mình có book vé rẻ của Jetstar từ HCM đi Đà Nẵng á.
Nhưng mình đi 1 mình hoy à.
Mình cũng chưa có lịch trình cụ thể.
Đại khái sẽ ngủ ở Đà Nẵng 2 đêm, 1 đêm ở Hội An và 1 đêm ở Cù Lao Chàm.
Có bạn nào ra Đà Nẵng cùng thời gian đó có lịch trình cho mình tham gia chung với ~ Hoặc bạn chưa có lịch trình thì chúng ta cùng lên lịch đi cùng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back