What's new

[Chia sẻ] Phượt một mình tại Cù Lao Chàm.

Giữa tháng 5 vừa rồi mình có chút công việc nên vào Đà Nẵng rồi qua chỗ thằng bạn ở ngay cầu sông Hàn ở nhà nó.
Được 4-5 ngày thì mình cũng xong xuôi công việc thì bất ngờ lên mạng thấy có Cù Lao Chàm gần gần với Đà Nẵng mà chưa đi. Lên mạng tìm thông tin và cách đi đứng thì ko đc cụ thể và chi tiết lắm mà chủ yếu toàn thấy tour là tour.
Mới đầu định đi Tour vì là lần đầu đi biển đảo lại chả biết mô tê đường đi lối lại, chẳng quen biết thân thích ai trên đảo nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn thích xách balo và tự mình đi hơn.
Sáng thứ 5 ngày 16/5 biết thông tin về Cù Lao Chàm, cả buổi sáng online tìm kiếm thêm thông tin. Tí nữa thì chuyển khoản cho cty du lịch để đặt tour. 1 phần lý do tự túc đi cũng là đúng lúc thằng bạn ở nhở nhà nó về, lúc đó mới nói chuyện với nó. Sau một hồi nói chuyện nó kêu oke 2 ta cùng đi.
Chiều hôm đó tiếp tục tìm hiểu đi đứng ra sao và nhiệm vụ buổi tối là chuẩn bị hành lý.
Mình thì đc cái là cẩn thận, mang thì rõ nhiều quần áo mặc dù là xác định sáng đi rồi chiều về luôn, ô(dù) che mưa, nắng, cả áo mưa nữa chứ(mang đi rồi mới biết cả cần thiết). ở nhà nó có mấy cái mũ cọ thì chả mang thế là đến đảo lại mất oan khoản tiền.
Và đây là kinh nghiệm của mình sau khi đi về để các bạn có đi thì chuẩn bị nhé:
- Balo du lịch dùng để đồ
- Quần áo tắm và quần áo khô. (Xác định đi bụi thì phải ở đó 1 đêm)
- Mũ vành rộng để tránh nắng, vì ở đó rất nắng
- kém chống nắng
- Kính đen để che nắng và nhìn cho đỡ chói nhé. Ai thích thì tạo dáng với kính.
- điện thoại và máy ảnh nhớ xạc đầy nhé.(Nếu lần sau đi mình sẽ chế cái túi đựng máy ảnh để chụp dưới nước, trên thị trường mình thấy cũng có cái túi bọc rất hay để khi lặn ngắm san hô và cá cảnh mình còn chụp)
- Nước ngọt: sẽ phải cần nhiều nước đấy bạn nhé. Đặc biệt khi lặn ngắm san hô sẽ phải dùng nước ngọt nhiều.
- Xe máy: Nếu bạn đi nhóm đông thì ko nên đi xe máy, còn 1-2 ng thì nên đi xe máy.
- Bạn nào dễ say sóng thì chuẩn bị đồ ăn ngọt hoặc thuốc chống say nhé.
Định đưa cái ảnh ông bạn mình mà ko có chức năng chèn ảnh trực tiếp hả các bạn!
Đây là ông bạn mình, ko phải tự nhiên mình đưa ảnh ông này lên đâu. Giờ vẫn còn ấm ức với ông í thế nên đưa lên cho mọi ng coi, coi như dìm hàng luôn.

Last edited:
Mình muốn tìm hiểu thêm về lặn ngắm san hô ở CLC, bro có thể cho thêm thông tin chi tiết về cách làm sao liên lạc được với anh Tắng hoặc người dân nào đó trên đảo để đưa ra bãi lặn, công cụ lặn thuê mướn như thế nào, giá đi thuyền đã bao gồm dụng cụ lặn chưa?

Thanks bro trước nhé !

Bây giờ chưa phát triển du lịch lắm thì vậy, vài bữa nữa mọi người đổ xô ra CLC, lúc đó CLC lại xô bồ như các điểm du lịch khác thôi, hết cả thú vị.
Bạn nào đi được thì nên đi bây giờ, mình cũng thế, cuối tháng này có chuyến công tác ĐN nên chắc phải vút ra đây.
Huuraaa.........:))

Mình muốn tìm hiểu thêm về lặn ngắm san hô ở CLC, bro có thể cho thêm thông tin chi tiết về cách làm sao liên lạc được với anh Tắng hoặc người dân nào đó trên đảo để đưa ra bãi lặn, công cụ lặn thuê mướn như thế nào, giá đi thuyền đã bao gồm dụng cụ lặn chưa?

Thanks bro trước nhé !
Dịch vụ lặn ngắm san hô trên đảo chủ yếu là dân chài làm thêm, thuyền họ sắm ít cái áo phao và kính lặn+ống thở nhé, không có bình khí như ở Nha Trang đâu. Họ đưa mình ra bãi san hô sâu khoảng 2-3m rồi cho mình tự do khám phá, ai bơi lội tốt khỏi cần áo phao cũng được. Nói lặn ngắm cũng không đúng lắm mà nên gọi là bơi ngắm. San hô ở đó cần cũng có thể đứng trên đó luôn nhưng chú ý cẩn thận xước chân vì các vỉa san hô rất chắc
Như đã nói vì là dịch vụ do Ngư dân tự phát nên giá cả cũng rất tự phát, có 2 bạn đi giá là 150k nhưng bọn mình 6 đứa thì giá là 200k. Tùy thương lượng nhưng đánh giá của mình là dân đảo rất hiền lành và thật thà.

Hùi nãy mình nói tới đâu í nhỉ ^^, thế giờ mình nói tiếp vụ giá cả nhà nghỉ nhé. Trước tiên thì bạn phải gọi điện đặt phòng trước vì lên đảo thì mình sẽ ở chung với chủ nhà thôi chứ ko có khách sạn nhà nghĩ gì đâu. Chổ mình ở là nhà nghỉ Trang Vũ, theo như dân trong vùng mà tối đó mình lang thang có nói chuyện thì đây là nhà nghỉ xịn nhất cù lao. Bởi vì nhà nghỉ có xây phòng riêng, vệ sinh riêng với chủ nhà, nhà trọ có máy sạc điện, vì ở đảo chỉ có điện cho tới tầm 7 hay 9h tối gì đó thôi, nữa đêm ngủ ko có quạt nóng chịu ko nổi đâu. Mặc dù là có máy sạc điện nhưng cũng cầm cự thêm được mấy tiếng thôi à, đến khuya lúc bạn đã say giấc thì nó mất ( đó là lý do mà sáng mình ngủ dậy 2 bạn cùng phòng cứ cười mình vì gác chân lên cửa sổ cho mát ^^) Sdt của chị Trang là 01677.663.110, sdt bàn là 0510.3864783. Trước sân nhà trọ có mấy cây đào/roi có mắc võng nằm đã lắm nhé! Ăn uống thì khỏi lo, ở đảo giá cả tương đối rẻ, chỉ mỗi rau là đắt thôi. Chị ấy sẽ nấu ăn cho các bạn luôn. Đến đây thì nhớ bảo chị ấy nấu cháo bào ngư cho ăn nhé, ngon cực kì luôn ý. Ốc nón nướng mỡ hành cũng tuyệt vời, 2 món này mình ăn tối, sau khi đi lặn biển ngắm san hô về. Giá phòng 2 người là 150k/ ngày/phòng. Mình ở 3 người thì ở phòng 2 giường 200k/ngày. Bởi vì tối tụi mình còn đánh bài ăn tiền trước khi ngủ nữa ^^.
Ở đây thì bạn muốn gì cứ nói chị chủ nhà sắp xếp cho từ a->z, rất nhiệt tình chu đáo, giá cả cực kì phải chăng. Giá thuê nguyên thuyền thì mình ko nhớ rõ, vì lúc đó mình đi 3 người nên ghép đoàn cho tiện, chị chủ nhà gọi nhà thuyền tới để mình thỏa thuận giá, họ đưa ra là 50k/ người, nhưng nhờ sự ngon ngọt của chị đi cùng mà tụi mình được tính là 100k/3 người bao gồm tuar tham quan đảo lặn biển ngắm san hô. Nhớ mang theo máy ảnh và bikini cho các chị hoặc sịp siu nhân cho các anh nhé. Nếu ko thik thì mặc đồ thường cũng chẳng sao. Ngắm san hô nhà thuyền họ có áo phao, ống thở và kính bơi, đặc biệt có cả kính bơi nobita cho các bạn bị cận đó . Lặn biển các bạn có thể tranh thủ bắt ốc mang về ăn cũng đc đấy, ở đây bắt sao biển cũng rất vui...
Nếu bạn muốn thuê xe máy lang thang đảo thì cứ nói với chị chủ nhà, họ sẽ đưa xe máy cho bạn chạy đi đâu thì chạy, đằng nào có muốn trộm cũng ko mang xe ra khỏi đảo đc nên tha hồ yên tâm. Trong trường hợp bạn đi về họ sẽ gọi xe ôm chở bạn đi ra bến tàu ( cái này ko tính phí nhé vì chủ nhà bao tất luôn rồi, bạn khỏi trả). Ngoài ra thuê thuyền đi câu hay thuê lều + đăng kí đốt lửa trại thì bạn cứ nói với chị chủ nhà sẽ lo tất cả cho bạn.
Đến đêm bạn có thể lang thang bờ biên chụp hình biển đêm, lữa trại hoặc như mình thì đi thám thính trên đảo và ăn chè .Sáng nhớ dậy sớm ra biển rất tuyệt đấy. Đi về thì mình di chuyển bằng tàu cao tốc, giá thông thường là 150k/người, nhưng vì có chị chủ nhà gửi nên mình chỉ mất có 100k thôi và lúc về họ chỉ chở mình tới cái ngọn hải đăng đó thôi, mình phải về lại bằng xe ôm thêm 30k nữa. Không nói đến giá cả thì mình chỉ thik đi tàu gỗ thôi, được ngắm cảnh thư thả rất tuyệt vời, còn đi tàu cao tốc tuy nhanh nhưng rất nắng >:<. Mình định up mấy cái hình lên nhưng phải tải lên rất mất công mà mình lại lười nên các bạn thông cảm nhé, ở đây mình ko biết cách up trực tiếp từ lap lên ( hình như là ko có như face thì phải hi hi).
Chúc ai sắp đến cù lao 1 chuyến đi vui vẻ nhé!

Hâm mộ bạn ghê, bạn chụp ảnh và giới thiệu rất chi tiết. Đồng ý với bạn là dân bản địa rất tốt, rời Cù Lao Chàm về Đà Nẵng thất ồn ào xô bồ quá. Nhớ Cù Lao Chàm ghê!
Tôi đi lần trước chụp ít ảnh quá, chia sẻ chút vậy

Ảnh của bạn chụp rất đẹp! Chắc mình phải học thêm lớp chụp ảnh mới đc. Đi nhiều chụp nhiều mà thấy cứ gà gà.

Bây giờ chưa phát triển du lịch lắm thì vậy, vài bữa nữa mọi người đổ xô ra CLC, lúc đó CLC lại xô bồ như các điểm du lịch khác thôi, hết cả thú vị.
Bạn nào đi được thì nên đi bây giờ, mình cũng thế, cuối tháng này có chuyến công tác ĐN nên chắc phải vút ra đây.
Huuraaa.........:))
Thôi để sau này đi đi bạn. Đợi mình kiếm nhiều tiền xây dựng cái nhà nghỉ ngon nghẻ và thêm 1 số dịch vụ trên đó rồi mọi người qua đảo ủng hộ nhé.(Chém tí)

Thanks bro trước nhé !
Cài này còn phụ thuộc bạn đi nhiều hay đi ít để thuê thuyền lớn hay thuyền nhỏ.
thường thì các nhà trọ đều có dịch vụ này luôn. Bạn hỏi tham khảo họ luôn cũng đc.

hihi... Mình tính hôm nay 05/07 mình làm 1 chuyến 1 mình đi ĐN rồi mai đi CLC nè. đang tìm thông tin thì vào đc topic của bạn... mừng hết lớn... hihi... vì đang lo cái vụ mang xe lên đảo... hihi

Bạn đã đi CLC lại chưa? có đi thì cho mình đi chung với nhé... số của mình 0905910606 nha... hihi...

Mình vẫn chưa vào đó lại bạn ah, chắc chắn sẽ vào sớm thôi. Do đợt này mình sắp đi Trung Quốc và Hồng Kong nên phải tháng 9 mới vào lại đc.

Mình vẫn chưa vào đó lại bạn ah, chắc chắn sẽ vào sớm thôi. Do đợt này mình sắp đi Trung Quốc và Hồng Kong nên phải tháng 9 mới vào lại đc.
Bạn ở Hà Nội không, rảnh thì gặp nhau cho biết. Mình ra Cù lao Chàm lâu rồi nên cũng muốn vào lại, tháng 8 mình cũng đi Lào rồi, nếu tháng 9 bố trí được thì mình cùng đi nhỉ? Bạn cũng có máy ảnh đúng không? lại giao lưu về ảnh nữa nhé! Nể nhất là mấy ae ở đây, đâu cũng thấy có mặt, thèm quá!

Chia sẻ với các bạn ít ảnh mình vừa đi đợt 14/7 vừa rồi
Phải nói là biển CLC rất rất đẹp, đi biển ở CLC rồi về Đà nẵng thấy xô bồ, xấu hẳn

Dân đảo rất hiền lành, thật thà
Nhưng có chút lưu ý là không nên dùng nước đá trên đảo vì toàn là đá cây rất mất vệ sinh, cẩn thận đồ đạc 1 chút vì đoàn mình bị hack mất 1 con iphone do trời hôm đó nóng quá mà trên đảo thì chỉ có điện từ 18h - 22h30 đêm ngủ mở cửa không để ý bị trộm câu mất điện thoại qua cửa sổ

Đây là đảo nhỏ

Bơi ngắm san hô đây (không phải lặn nhé)

Cũng có chút thành quả, vớt lên chụp xong lại ném xuống luôn. Mọi người nên trả lại những gì của biển nhé, chỉ lấy đi những bức hình thôi

Mình đây . Hí hí

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back