What's new

PX trên mọi nẻo đường: Sài Gòn -Lũng Cú

Ối zời ơi sao Hà giang đẹp thế nhở - cứ như là tớ chưa đi bao giờ í :((

P/S: bạn mỳ đẩy sáp pừn giống như lúc bị black hay là susu quát thì phải, giựt mình cái đùng đúng ko :D

Ối zời ơi sao Hà giang đẹp thế nhở - cứ như là tớ chưa đi bao giờ í :((

P/S: bạn mỳ đẩy sáp pừn giống như lúc bị black hay là susu quát thì phải, giựt mình cái đùng đúng ko :D

Bạn Black ơi! Hà Giang đẹp lắm, tớ thật mà! (mỗi tội nhiều đèo dốc nên không chạy bon bon được :D)

Tớ mới tập tành đi du lịch, văn dốt võ dát hễ cứ nghe ai e hem cái là đã sợ rồi chứ nói gì đến quát tháo ;)

Rất mong Black và các bạn nhẹ tay :)

Xe máy ở vùng cao này có chỉ có Minsk, Wave Tàu, Win Tàu và Yamaha Jupiter, cũng cố để ý xem còn kiểu xe nào khác nhưng hầu như chỉ có từng đấy loại, chẳng hiểu tại sao.

Phải cám ơn các bạn Tàu nhiều, nhiều lắm....ngoài xe máy ra còn các đồ dùng khác mà toàn Tàu cả, cớ sao các bạn trên internet lại chửi người ta nhiều như thế nhỉ?:shrug:

Em cũng mới đi Hà Giang về, năm nay đi đúng lúc mù trời, lại chạy đêm nên cứ rê từng km đèo một căng hết cả người. Ánh đèn chiếu vào vách đá ven đường mờ mờ ảo ảo tạo ra những hình thù kỳ dị làm đứa chả biết sợ là gì như em còn thấy ghê ghê, phê lắm bác ạ. Đúng 3h sáng đến Mèo Vạc, đứng lạnh cóng, gào váng giữa núi đồi trập trùng, sương giăng mờ mịt, lại là cái phê thứ hai :))

Hầu như năm nào em cũng đi HG, chưa bao giờ biết chán, mỗi mùa mỗi đẹp, mỗi thời điểm đều có những cảm nhận khác nhau.

Hà Giang đẹp muôn thuở (c)

Em đọc topic này 2 lần dồi hê hê... mà mỗi lần đọc đến cái khúc bác alias.noodles về nhìn lại nhà xưa lại cũng thấy nôn nao. (c)

Có nhiều người đi và hay chửi đổng, soi mói những cái bẩn, cái lạc hậu, cái nghèo. Nhiều khi đi mệt cũng làm người ta bớt lạc quan. Em phục bác ở chỗ luôn nhìn mọi thứ với con mắt rất tình cảm và lạc quan. (beer)

Chuyến đi SG - Lũng Cú năm ấy của em còn một đoạn khá dài nữa từ Hà Giang quay lại Tuyên Quang sau đó là 2 lượt đi về Quốc lộ 70 bụi mù ... nhưng thú thật là mấy ngày sau đó vẫn đi đấy nhưng không còn hăng hái nữa, cảm xúc nói chung là nhạt phèo (có lẽ do khá mệt mỏi) nên em cũng chả muốn kể lể nhiều.

Hôm nay đọc bài của bạn Chitto lo ngại việc có quá nhiều nhóm đi Hà Giang đợt 30/4 năm nay với lộ trình khởi hành từ Hà Nội lúc chiều tối và đến Hà Giang lúc nửa đêm! đọc xong tự nhiên muốn chia sẻ thêm với các bạn quanh chuyện đi lại để làm sao đi chơi vui vẻ nhưng phải đảm bảo an toàn tuyệt đối. Cách tốt nhất có lẽ là kể lại những điều chính mình đã trải qua ...

Thực tình mà nói sau khi đã đến Lũng Cú, thăm Đồng Văn, Mèo vạc và trải qua những giây phút ngất ngây nhất trên những đỉnh núi đá vùng cao tôi không còn mấy hứng thú đi và viết nữa. Nhưng phàm đã là một chuyến đi thì phải có ngày về, hơn nữa những chặng tiếp theo cũng có những sự kiện đầy kịch tính nên không thể không viết tiếp.

Sau một đêm nằm thẳng cẳng tại nhà khách Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Yên Minh buổi sáng thức dậy khá mệt nhưng không khí trong lành và ẩm ướt mát lạnh của vùng cao cũng làm cho người thấy thoải mái dễ chịu hơn

Hai vợ chồng ông anh họ mời đi ăn sáng ở phố huyện

Bát phở vùng cao và bà chủ quán hiếu khách

Ăn sáng xong ông anh bà chị rủ đi dạo một vòng quanh chợ phố huyện Yên Minh. Không phải là Chủ nhật nên chợ chỉ họp đến khoảng 9-10h sáng, chủ yếu là phục vụ cho dân cư thị trấn.

Rau bí xào hay nấu canh đều rất bùi và ngọt lịm

Có cả mướp đắng nữa

Và lá để gói bánh

Tôi vốn rất kém khoản chợ búa và nội trợ thậm chí sẵn sàng ăn mì tôm sống rồi uống nước còn hơn là phải bật bếp nấu nướng thế nhưng được nhẩn nha đi chơi trong chợ dòm ngó người bán kẻ mua với đủ loại sản phẩm hàng hóa lại là một cảm giác rất thú vị.

Rau, quả, củ vùng cao nhìn xanh mướt và rất sạch. Gà đen, gà ta và vịt toàn những thứ của nuôi được mang thẳng ra chợ bán.

Lợn đen

Exel trắng, một chú vespa hiếm hoi (có lẽ là duy nhất) trên rẻo đất cực bắc tổ quốc. Nghe đồn bác người Kinh này xin được chiếc xe này từ miền nam (biển số 79 mà) mang ra đây nhưng chỉ dám chạy loanh quanh trong thị trấn.

Nắng lên cũng là lúc phải tạm biệt Yên Minh, tôi cứ lập đi lập lại trong đầu "hẹn gặp lại"

Chào rồi mà sao vẫn còn lưu luyến thế?

Làm ruộng

Bên dòng suối

Và cái không thể thiếu trong mọi chuyến đi: Cột mốc

Đường về xa xăm

(Hôm nọ đi qua đây vào mùa hạn nên cảnh vật xơ xác, đoạn này lại đang được sửa chữa nên bụi mù. Tôi có kể với các bạn đồng hành là vào mùa hè 2 bên đường ngô xanh rì, đẹp lắm!)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back